กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมชอบนะครับพี่

ต้องบอกก่อนว่า  กระทู้ที่ดี ในความเห ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2011-3-22 21:31

เอ๊า...ตอบคุณหมีอีกรอบ พอดีเพิ่งเห็นข้อความในโทรศัพท์ งงๆ !?  กลัวพี่คิดมากเหรอ 55555

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มีความเห็นตรงกับพี่ อาต หลายๆข้อครับ

ขอบคุณพี่อาต ท ...
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-3-22 23:54

จริงๆแล้ว...ไม่ใช่แค่เรื่องถ่ายรูปเท่านั้นหรอกครับโพด... ที่คนเราควร "แหก" กันบ้าง

พี่เอง "แหก" มันแทบทุกเรี่องในชีวิตเลยละครับ ฮิฮิ (ว่างๆจะเล่าให้ฟัง เพราะไม่สามารถออกอากาศได้ 5555)

แต่ที่สำคัญอย่าให้คนรอบข้างเดือดร้อนก็พอ...

ผมว่ารูปที่สื่ออารมณ์และเรื่องราวมันจะนำหน้ากฎนะ

...
naihoi โพสต์เมื่อ 2011-3-23 16:33

นายฮ้อย ต้องมีภาพแบบนี้เยอะแหง๋ๆเลย... อย่าตุน เอ้ย! อย่าเก็บไว้คนเดียวซิ..เอามาแบ่งกันซะดีดี

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-24 10:08 โดย ARTMAN

ขอบคุณทุกคนที่แวะดูภาพแหกๆ ของผม...

ต้องออกตัวกันอีกสักเอี๊ยดดดนะครับว่า...ทั้ง 10 แหก เอ้ย! ทั้ง 10 ภาพที่ผมนำมาฝากกันเนี่ย !

...ไม่ใช่ตัวอย่างการแหกกฎที่ดีนัก...
(บางคน... อาจจะมีภาพที่แหกกฏและน่าสนใจกว่าของผมหลายเท่านัก)

...ไม่ใช่ "ทางออก" หรือแนวการแก้ปัญหา...
(ส่วนใหญ่... ภาพแบบนี้น่าจะเป็นเรื่องของโอกาสหรือจังหวะมากกว่าความตั้งใจ)

...ไม่ใช่ "เทคนิคการถ่ายภาพ" และควรใช้วิจารณญานในการเชื่อ...
(ไม่งั้นผมคงเอาไปตั้งใน "Digital Dark Room" แล้ว !! ฮิฮิ)

เอาเป็นว่า... บางแหก เอ้ย! บางภาพของผม
ถ้าให้ย้อนเวลากลับไปได้ ผมอาจจะเลือกถ่าย "ตามกฏ"
คงคำนึงถึงเรื่ององค์ประกอบ เรื่องมุมมอง การตัดสินใจ การตั้งค่าที่เหมาะสมกว่านี้ เหมือนอย่างที่แม่มดฯบอกเลยครับ
ดีไม่ดี...อาจรวมไปถึงจังหวะการหายใจเข้า-หายใจออกของตัวเองเลยทีเดียว 555

แค่อยากให้ทุุกคนเอาภาพของตัวเองที่ดูแล้วเห็นว่าน่า จะ "แหก" นะ... มาแจมกันเท่านั้นเอง

ทีผมยังไม่อาย เอ้ย ! ไม่หวงเลยนิ   

เอาบางส่วนมาฝากกัน...ของ คุณหาว ครับ   

" คำแนะนำหนึ่งที่หลายๆที่เขียนตรงกันคือ “กฎมีไว้แหก … แต่ต้องรู้วิธี” คำแรกผมอ่านทีเดียวก็เข้าใจแล้ว
ผมเชื่อว่าทุกคนก็เข้าใจได้ทันทีเหมือนกัน แต่คำที่สองนี่สิ ผมอ่านเท่าไหร่ก็ไม่เข้าถึงมันเลย แล้ววิธีอะไร?
เป็นคำถามที่ค้างคาใจผมอยู่นานแล้ว ทำไมไม่มีใครมาสอนวิธีแหกกฎบ้าง
แต่เมื่อดูภาพมากขึ้น เห็นอะไรเยอะขึ้น กว้างขึ้น ก็เริ่มเข้าใจถึงความหมายของการแหกกฎมากขึ้น..."

อ่านเต็มๆได้ที่ link นี้ครับ
http://m.2how.com/?p=314

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ดีใจๆ...ที่กระทู้นี้ทำให้ชาวบั๊ก มาร่วมแสดงความคิดเห็น (ตั้ง 4 คนแน่ะ !)

ก่อนอื่นต้อง"ย้ำ"กันอีกรอบนะครับว่า ภาพที่ผมเอาตัวมาประกอบการแหกแต่ละข้อนั้น

เพราะมีเหตุผลหลักๆอยู่ 2 อย่างคือ

1.ถ้าเอาภาพคนอื่นมาประกอบ เดี๋ยวเค้ามาเห็นแล้วบอกว่า "กรูไม่ได้แหกนะ?" ... จะกลายเป็นผม "หน้าแหก" แทน 55555

2.เอาภาพตัวเองมา มันง่ายต่อการอธิบายและรับผิดชอบ และภาพทั้งหมดถ่ายก่อนที่คิดจะตั้งกระทู้นี้

เพราะฉะนั้น... มั่นใจได้เลยว่ามันไม่ใช่ภาพที่ถ่ายมาเพื่อกระทู้นี้แน่นอน (บางภาพรีไซเคิลด้วยซ้ำไป ฮิฮิ)

เพียงแต่ผมไปรวบรวมและเรียบเรียงหัวข้อการแหกมา (ประมาณ 30 กว่าแหก)

แล้วคัดเอาทั้ง หัวข้อของเค้า และ ภาพของผม ที่ผมคิดว่าน่าจะไปกันได้มาฝากกัน... ท่าววนั้นเองครับ

มาแจมเรื่องกีตาร์กะคุณหมีสักนิด

ปกติ...ผมเป็นคน "ถนัดซ้าย" มาตั้งแต่กำเนิด ...ทุกอย่างถ้าเป็นไปได้ขอ "ซ้าย" ดีกว่าเพราะมันถนัดนี่นา

แต่มีอยู่ 2 อย่างในชีวิต ที่ผม ฝืน(แหก) ไม่ได้.... อย่างแรก ก็คือ

การเขียนหนังสือด้วยหมึก เพราะถ้าใช้มือซ้ายเขียน มันจะลบหมึกเลอะหมดเลย (ลองเขียนกันดูซิ)

จำได้ตอนนั้น ขึ้นป.5 (เริ่มใช้ปากกา) ต้องมาหัดเขียนตัวหนังสือใหม่ด้วยมือขวา... เขียนไปร้องไห้ไป

ไม่ใช่เพราะโดนเพื่อนล้อนะ... แต่กลัววาดการ์ตูนไม่ได้เหมือนเดิม 555 (จริงๆแล้วมันไม่เกี่ยวเล้ยย)

........................................................

อย่างที่ 2 ก็คือ

การหัดเล่นกีตาร์
นี่แหละ (ตอนนั้นกำลังจะเอ็นทรานซ์ มาเรียนติวศิลปะที่กรุงเทพฯอยู่กับพี่สาว)

พี่เขยมีกีตาร์โปร่งอยู่หนึ่งตัว แต่เค้าไม่สอนหรอก ...แค่เอาคอร์ดมาให้ดู แล้วให้ผมหัดเล่นเอาเอง

ผมจับคอร์ดกลับกันบนเป็นล่าง-ล่างเป็นบน... เพราะความที่ถนัดซ้าย

ไม่นานก็เล่นคอร์ดได้คล่อง (เพราะเป็นคนนิ้วยาว)...แต่เจ็บนิ้วน่าดู ตอนหลังเลยลองขยับเล่นเป็นเพลงง่ายๆ บ้าง

แต่พอพี่เขยเจ้าของกีตาร์มาเห็น ผมเล่นข้างซ้าย !!?

เค้าตกใจมาก !! (นึกว่าจะทึ่ง ! 55555)

แล้วบอกให้รีบเปลี่ยนไปเล่นข้างขวาเหมือนชาวบ้านซะดีๆ...ไม่งั้นเค้าไม่ให้ยืมเล่น !!?

ง่ะ...

สุดท้ายก็ต้องไปเริ่มต้นจับคอร์ด ตีคอร์ดใหม่อีกครั้ง........ ยังดีที่นิ้วยาววว 5555555

ทุกวันนี้..ผมมีกีตาร์เป็นของตัวเองก็จริง... แต่กลับไปเล่นข้างซ้ายไม่ได้ซะแล้ว...

ตำนาน  แหก (ไม่สำเร็จ) ของผม

กลับไปยังรายบอร์ด