กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-2 00:07 โดย naihoi

หลักจากเปิดอัลบั้ม UNSEEN ผาเสด็จ ไปผมก็ไม่ได้ตั้งกระทู้เลยห่างหายไปนาน อาจเป็นเพราะมีเวลาจำกัดผมจึงใช้วิธีสะสมภาพเอา แต่ละที่ก็สั้นๆ วิ่งผ่าน หรือผ่านมาก็เก็บไว้ ไปเที่ยวกับครอบครัวก็อาศัยแว๊บหลบไปถ่าย 10-20 นาที่บ้างจึงเป็นที่มาของ Scene of saraburi 1 แต่ก็ตั้งชื่อเท่ห์ๆเท่านั้นครับที่จริงก็ รวมมิตรสระบุรีว่างั้นเถอะรูปแต่ละรูปก็มาแต่ละที่ ต่างเวลากัน รวมๆ มั่วๆกันไป
แอบอิจฉาพ่อหมีกะพี่ cerfiro ไปเที่ยวแปลงผักกัน ผมวนหารอบๆสระบุรีหาไม่ได้เลย ได้แต่รวมมิตรชุดนี้ครับ
2011-3-2 00:07

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เริ่มจากวัดพระพุทธฉาย อยู่ห่างจากอำเภอเมืองไม่กี่กิโล ถ้าวิ่งจากกรุงเทพก่อนเข้าตัวอำเภอจะอยู่ขวามือเข้าไปก็ 5 กิโลเมตร ผมไม่ได้ติดตามข่าวสารเลยไม่ทราบว่าเขากำลังบูรณะอยู่จึงได้ภาพมารกๆหน่อย พระพุทธฉายเป็นวัดที่มีรอยพระฉายเหมือนพระพุทธเจ้าที่หน้าผาคล้ายพุทธรูปยืน สันนิษฐานว่าค้นพบในสมัยพระเจ้าทรงธรรมแห่งกรุงศรีอยุธยา  เข้าไปดูประวัติตาม http://www.watphraphutthachai.com/ ได้นะครับ  (นายฮ้อยขี่เกียจอีกแล้ว)
2011-3-2 00:10

ผมขึ้นไปบนเขาเจอหลวงพ่อกำลังเดินตรวจงานก่อสร้างพร้อมกับหัวหน้างานข้างอุโบสถที่กำลังบูรณะอยู่  ผมสอบถามผู้ดูแลเขาบอกว่าเมษานี้น่าจะเสร็จ แต่โดยประเมินของผมแล้วนะ น่าจะนานไม่ต่ำกว่าปีจึงจะเสร็จ ถ้าเสร็จแล้วคงสวยน่าชม
2011-3-2 00:13

บนเขาเป็นจุดชมวิวได้ดีจุดหนึ่งของสระบุรีครับ เสียดายหน่อยก็ฟ้าวันนี้ปิด ฟ้าไม่แจ่มใสเท่าที่ควร ว่าจะทดลองวิธีโบราณที่เขาทำกันนั้นก็คือ ND ครึ่งซีก เพราะไม่ค่อยมีเมฆ เป็นฟ้าปรืดๆ เลยไม่เห็นผลเท่าที่ควร         จุดชมวิวถ้ามองไปทิศตะวันออกจะสวย แต่ผมไปตอนเช้าก็เลยต้องย้อนแสงเต็มๆ เลยได้ภาพเงามืดมาแทน
2011-3-2 00:15

ขึ้นชื่อที่สุดสำหรับที่นี้คงเป็น “ลิงพระฉาย” มีเยอะมากใครเผลอละต้อง “โดน” นั่งอยู่ดีๆโดนลวงกระเป๋าชะงั้น
2011-3-2 00:17

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มาทีอำเภอเสาไห้ก็ติดๆใกล้บ้านผมครับที่จะแนะนำก็ "ตลาดท่าน้ำต้นตาล" เริ่มจากไปดูกลุ่มแม่บ้านต้นตาลทอผ้าชึ่งมีผ้าสวยๆมากมายให้เลือก
2011-3-2 00:19

ทุกวันอาทิตย์ถ้าอยากไปหาของกินและซื้อของของ "ชาวไท-ยวน" ที่ตลาดท่าน้ำต้นตาล บรรยากาศเรียบง่ายจับจ่ายหาของกินได้ก็มานั่งรับประทานบนแพข้างแม่น้ำป่าสักดูการแสดงไปด้วยสนุกไม่เบาครับ
2011-3-2 00:22

การแสดงจะเริ่มประมาณเที่ยงมีเป็นชุดๆครับสลับปรับเปลี่ยนกันไป ชึ่งเป็นลูกหลานชาวบ้านต้นตาลเอง การฟ้อนรำก็แนวไทยทางเหนือเพราะไท-ยวนอพยบจากอำเภอเชียงแสน จังหวัดเชียงรายเมื่อครั้งนาน พ.ศ.2347โน้นละ
2011-3-2 00:23

ถัดจากท่าน้ำต้นตาลจะมีวัดวัดหนึ่งที่เรียกว่า “วัดเขาแก้ววรวิหาร” ผมขึ้นไปดูถึงกับตะลึงเจดีย์สวยงามมากครับ ทำให้ผมนึกถึง “พระบรมธาตุไชยา” ที่อำเภอไชยา สุราษฎร์ธานี ชึ่งจะสวยไม่แพ้กัน
2011-3-2 00:27

อีกมุมนะครับ ถ่ายแต่เจดีย์คงโล่งๆไปผมเลยแปลงกายเป็นตัวประกอบไปชะเลย ทำทีเป็นนักท่องเที่ยว แต่มันเงียบสงบมากครับ มีผมอยู่คนเดียว นั่งรอแสงนานแสนนาน จนทนไม่ไหวงัดแฟลชยิงเลย ฮาๆ
2011-3-2 00:28

ข้ามฝั่งแม่น้ำป่าสักมาที่ “วัดสูง” ที่มีตำนานเสาร้องไห้ ผมเก็บมาเฉพาะนางตะเคียนครับขอติดไว้ก่อนไว้ทำเป็นชีรี่ย์ “ตำนานเสาไห้” อีกครั้งหนึ่งภาพยังไม่พอ  อ่านดูประวัติแล้วมีหลายอย่างที่จะเล่าเรื่องได้
2011-3-2 00:30

สำหรับอำเภอเสาไห้ก็คงจบที่น้องสองคนนี้ครับ อยู่ตลาดโบราณเสาไห้นี้เอง ใครหิวก็ไปหาอะไรกินได้โดยเฉพาะเกี๋ยวกรอบสูตรก๋งฮวด 100ปี
2011-3-2 00:32

มาที่  “วัดดาวเรือง” วัดในหมู่บ้านผมเอง ช่วงมาฆบูชาที่ผ่านมาพาลูกไปงานวัด มีขายสิ่งของต่างมากมายทำให้ผมนึกถึงพี่อ๊าต “ฉายเดี่ยวเที่ยวงานวัด”  แต่ผมได้ไปตอนกลางวันเดินๆดูเขาเตรียมงานกันเลยได้ภาพ “พี่พาน้องเล่น ณ. ลานวัด” นี้มา
2011-3-2 00:35

มาเข้าเมืองกันบ้างครับ นึกถึง “น้องข้าวโพด” เลยครับ ถ่ายแนวสตรีทนี้โคตรอยากเลย ภาพออกมาเป็นแนวแคนดิตชะส่วนใหญ่ครับ เริ่มที่ “ตลาดใน” ชึ่งเป็นตลาดสดของชาวสระบุรี ดูแล้วไม่เข้าท่าครับ ยืนรอคนผ่านตัดแสงเท่านั้นครับ
2011-3-2 00:37

เห็นที่จะไม่เวิร์คเลยไปนั่งกินลมดูผู้คนที่ “บขส” เห็นผู้คนมากหน้าหลายตา จำได้ไหมว่าเคยขึ้นรถที่บขส เมื่อไหร่ นึกถึงต้องมารออยู่นานมากกว่ารถจะมาและต้องแย่งกันขึ้นรถด้วย ระหว่างรอรถผุ้คนทำอะไร ผมเห็นยายกะหลาน (ผมนึกเอานะครับ) ดูมองหาใครสักคน หรือหารถก็ไม่ทราบนะ
2011-3-2 00:38

กลับไปยังรายบอร์ด