กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ถ้าถามเรื่อง "องค์ประกอบ" ข้อเดียว...

ผมขอถามคุณหมีก่อนนะครับ...ว่าด้านหัวเรือหรือด้านขวา(ของภาพ) สุดเฟรมแล้ว ถัดไปเป็นอะไรครับ ?
เป็นต้นไม้ ? เป็นตลิ่ง ? เป็น ฯลฯ ....ไม่แน่ใจว่าคุณหมีได้ถ่ายมาด้วยหรือเปล่า ?
ผมอยากรู้จริงๆนะครับ... เพราะจินตานาการเอาเองว่า มันน่าจะทำให้ภาพนี้ดู "สมดุล" ขึ้นได้บ้าง..ไม่มากก็น้อย

เพราะทิศทางของ ลุง กับ เรือ มันบังคับไปด้านนั้นแล้ว แ้ก้ไขไม่ได้
เลยต้องหา Space  ด้านหน้า (ลุงกับเรือ) ให้มากกว่าด้านหลัง เพื่อสร้างสมดุลให้กับ องค์ประกอบ ของภาพนี้แทนครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-1 18:43 โดย ARTMAN

รอตาหมีไม่ไหว...
เลยขอลองจับภาพมาพลิกซ้ายป้ายขวา แล้วเอามาซ้อนกันใช้ยางลบๆให้มันกลมกลืนกันตามจินตนาการใน "โฟโต้เฉาะ" ดู
คุณหมี (เจ้าของภาพ) ว่าไงครับ ? ฮิฮิ

ป.ล. ผิดหลักความจริงไปหน่อยนะครับ (จุดของดวงอาทิตย์) แค่ลองทำตามจินตนาการเท่านั้นเอง

เฮ้ยยย พี่อาตทำได้ไงอะ
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-3-3 00:42

ตัดครึ่งซ้าย...ย้ายมาซ้อนทับด้านขวา
ยึดเสันขอบน้ำเป็นหลัก...
เอายางลบหัวกลางๆไม่ต้องใหญ่มาก...ลบๆๆ ให้กลมกลืนใน "โฟโต้เฉาะ"

คำเตือน :  ควรใช้ในกรณีศึกษาหรือแก้ปัญหาเฉพาะหน้า(สิ่วหน้าขวาน) นะโพด

กลับไปยังรายบอร์ด