กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เขายังคงอยู่ในความทรงจำของผมเหมือนเดิมเสมอ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขออวยพรให้พี่น้องชาวลับแล - ชาวอุตรดิตถ์ และชาวบั๊กทุกคนโชคดีและมีความสุขตลอดไป

ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น และขอบคุณพื้นที่ดีๆของเราแห่งนี้ด้วยนะครับ

ช่วยด้วยค้าบบ... ผมลงผิดห้อง ? ตั้งใจจะเอาไปโพสในห้อง foto DIARY ครับ !!!

สีสวยดีครับ  หลาย ๆ อย่างประกอบกัน ค่อนข้างลงตัวครับ สี ทั้งกรอบและตัว font

ดูจากภาพแล้วเป็นเมืองที่สงบเงียบดีนะครับ  ไม่วุ่นวายดีจัง
ไอ้ลงผิดห้องนี่ มุขหรือเปล่าครับ  จะได้สมกับเป็นกระทู้ลับแลซะเลย หุหุ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ถ่ายทอดบรรยากาศโดยรวมออกมาได้ดีครับ
หากผมไม่ได้อยู่ใกล้ลับแล ก็คงติพี่อ๊าตว่า มุมธรรมดาไปสักนิด  
โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อเทียบกับภูเก็จ ที่ทำสีโทนเดียวกัน  เลยอดเทียบกันอย่างช่วยไม่ได้

แต่เนื่องจาก ผมเทียวไล้เทียวขื่อหลายๆรอบมากมากๆ  
ก็ยังทำอะไรเมืองนี้ไม่ได้  เรียกว่าตีไม่แตกนั่นเอง  คิดว่า คงทำได้แย่กว่านี้

แต่หากพยายามรีดความคิดเห็นต่อกระทู้นี้  โดยไม่คำนึงถึงข้อจำกัดอื่นๆ เช่นเรื่องเวลาก็ดี

ชุดนี้พี่อ๊าตเน้นภูมิทัศน์ และภูมิทัศน์ของลับแลก็ไม่เด่นนัก เมื่อเทียบกับหลายๆที่
น่าจะมีวิถีชีวิตผสม ในสัดส่วนที่มากกว่านี้นิดหนึ่งครับ

1 คห. จร้า
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ปล. เราถ่ายประตูบานเดียวกันด้วยครับ  แต่มุมพี่อ๊าตดีกว่า T__T
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอย้ายไป fotodiary ตามความตั้งใจของพี่ ART นะคะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แปลกจังเลยค่ะ
มุมมองชุดนี้เหมือนจากสายตานักท่องเที่ยวมากกว่าภูเก็ตซะอีก

เนื้อหาสาระดีนะคะ
แต่ภาพนั้น...ขาดพระเอกจ๊า
โทนสี..เอ่อ....มันยังเก่าได้อีกนะ จะดูขลังกว่านี้ นี่ติดเหลืองไปจ๊า

..

เคยดูชุดลับแลของท่านอาวุโสผู้นึง น่าจะแจมกับพี่ ART นะเนี่ย...
55+
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เห็นกระทู้พี่อ๊าต  รีบเปิดเข้ามาดู  ต้องมีอะไรดีๆให้อ่านแน่  
แล้วก็ไม่พลาดจริงๆ  ขอบคุณที่มีเรื่องเล่ามาฝากกันตลอดครับ  เพลินเลย
คิดว่าชุดนี้พี่อ๊าตคงไม่ได้เน้นภาพนัก  จัดลงไดอารี่  ก็ได้บรรยากาศกลมกล่อมดีครับ ^^

วู้ววว..ดีใจจังครับ !!  

วันหยุดสุดสัปดาห์ นึกว่าไม่มีใครมาเหลียว "แล...ลับแล" ของผมซะแล้ววว
ผมอ่านเม้นท์ของทุกคนอยู่หลายรอบ แปลกใจที่มันเชื่อมโยงและตรงใจผมได้อย่างน่าทึ่ง ? อย่างเช่น เม้นท์ของเพลินตา
ที่บอกว่าชุดนี้ผมคงไม่ได้เน้นภาพนัก อาจจะเอาไปช่วยอธิบายที่แม่มดสงสัยได้บ้างว่าทำไม ชุดนี่ของผมมันดูแปลกๆ 5555

แต่ให้ตายเถอะ ? ชุดนี้ผมหา “พระเอก” ไม่ได้จริงๆด้วย !! (สาบานได้ในใจคิดคำนี้ตั้งแต่ยังไม่เห็นเม้นท์แม่มดเลย)

ผมมีอะไรจะเซอรไพร้ส พี่อ๊าตนะ อิอิ

ส่วนที่คุณหมีบอกว่า...ภูมิทัศน์ของลับแลก็ไม่เด่นนัก
ไปยืนอยู่ตรงนั้น ผมเองก็รู้สึกเหมือนกันว่ามัน “สงบ” เสียจนนิ่ง ? หาธีมหรือเรื่องราวที่จะเอามานำเสนอไม่ได้เลย  
สุดท้าย...กลายเป็นผมเล่นกับความรู้สึกของตัวเอง (อยู่คนเดียว ?)

มันคงยากจริงๆ ! ...ขนาดคุณหมีเทียวไล้เทียวขื่อตั้งหลายรอบ ยังบอกว่าหา “ลับแล” ไม่เจอเหมือนในตำนานเลย  5555
แล้วนับประสาอะไรกับผม ที่ได้ลงไปเดินถ่ายไม่กี่ก้าว...? (คุณหมีอยู่ในพื้นที่เห็นจากภาพคงทราบดีนะ ฮิฮิ)

ส่วนเรื่องของ “เวลา” ตัดออกไปได้เลยครับ... เพราะถึงมีเวลามากกว่านั้น ก็ใช่ว่าผมจะทำได้ดีกว่านี้ ?  
"การไปเที่ยวกับครอบครัว"แบบนี้...น่าจะเป็นอุปสรรคมากกว่าเวลาเสียอีก เพราะไม่สะดวกเอาเสียเลย
แถมบางครั้ง...ยังมีเสียงโทรศัพท์ติดตามตัวคอยกดดันเป็นระยะๆ (ข้อนี้นายฮ้อยน่าจะเข้าใจดี ฮิฮิ)
จะว่าไปแล้ว..ผมเองก็เห็นแก่ตัวเพราะปล่อยให้คนแก่และเด็กๆ (อีกตั้ง 9 คน) อดทนรอผมคนเดียวอยู่ในรถเหมือนกัน...

แต่สิ่งที่ผมผิดหวัง(ตัวเอง)ที่สุด กลับเป็นเรื่องที่เกิดจากความขี้ลืมของผมเองที่ตั้ง ISO ไว้ที่ 400  !!
คิดดูละกัน...กลางวันแสกๆแท้ๆ น้อยส์เลยกระจายอยู่หลายภาพ
เอามาปรับลดใน PS ยังไงก็ไม่เหมือนเดิมแล้วภาพที่เคลียร์ๆหน่อยก็เป็นภาพจากคอมแพ็ก G-11
ตอนที่รู้ว่าลืมปรับ ISO ..ผมนึกถึงคำแนะนำของแม่มดฯ และกระทู้วิถีแห่งรุ๊กกี้..ของนายฮ้อย
ในหัวข้อที่ 11 ขึ้นมาทันทีเลยครับ ที่แนะนำให้ปรับ  ISO ไว้ที่ 100 ก่อนเสมอ

คิดแล้ว...น่าเขกแก่นกระโหลกตัวเองจิงๆ !!

แล้วรู้อย่างงี้ จะเอามาโพสทำม้ายยย !!?

เหตุผลเดียวครับ... ผมดีใจที่ได้เจอ “เพื่อนเก่า” จะเก็บไว้ดีใจคนเดียวก็เสียดาย... อยากเอามาเล่าสู่กันฟังกัน
สุดท้ายเลยใช้วิธีย้อมผ้า เอ้ย! ย้อมภาพเอาหน้ารอด จับมาใส่กรอบแนวๆโบราณแล้วเอาฟร้อนท์ “ฟ้าทะลายโจร” มาช่วยปิดบัง เอ้ย !มาช่วย up อีกทาง
อย่างที่คุณพลเห็นนั่นแหละครับ แหะๆ ยังไงคงหายสงสัยบ้างนะครับว่าชุดนี่ผมตั้งใจอยากจะโพสในห้อง foto DIARY จริงๆ

อีกนิด : ภาพชุดนี้ ผมกดจากในรถตู้ผ่านทั้งกระจกด้านหน้าและด้านข้างตั้ง 7 ภาพแน่ะ (1, 2, 4, 9, 11, 16, 17) เห็นจะๆตั้งแต่ภาพแรกเลย 555

กลับไปยังรายบอร์ด