กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เขาว่ากันว่า... "การถ่ายภาพ" เป็นทั้ง ศาสตร์ และ ศิลป์ อย่างหนึ่ง

เพราะต้องมีการศึกษา ค้นคว้า หาความรู้ ต้องผ่านการฝึกฝน ปฏิบัติจริง และมีการทดสอบเหมือนวิชาหรือศาสตร์อื่นๆ
ซึ่งต้องใช้เวลาไม่น้อย อีกทั้งความอดทน ไม่ท้อถอย รวมทั้งการลองผิดลองถูก...ครั้งแล้วครั้งเล่า !

ส่วนที่ว่าเป็น ศิลป์ ด้วยนั้น...เพราะการถ่ายภาพ(ให้ดี) ต้องมีเรื่องของทักษะในด้าน มุมมอง ความคิด รวมทั้งเรื่องของการจัดองค์ประกอบภาพด้วย
ส่วนตัวผมเชื่อว่า..ถ้าใครไม่ได้ผ่านขั้นตอนของ "ศาสตร์" ข้างต้นเหล่านั้น คงยากที่จะถ่ายภาพออกมาดี เป็นที่ชื่นชอบมีคนยอมรับได้
ไม่ว่าคุณจะมี "พรสวรรค์" ติดตัวมามากมายแค่ไหนก็ตาม !!

กระทู้นี้ของนายฮ้อย... ดูเผินๆเหมือนเป็นการ “ค้นหา” ความรู้และแนวทางการถ่ายภาพของตัวเอง
แล้วเอามานั่งเล่าเป็นข้อๆ ด้วยภาษาพูด เข้าใจง่ายๆ ให้เราฟัง...
แต่ผมว่ามันมีคุณค่าและเป็นประโยชน์สำหรับ “คนถ่ายภาพ” อย่างมากมายมหาศาล !!

.... หลายข้ออาจจะเป็น “พื้นฐาน” ที่ใครๆก็รู้ ...แต่ไม่ใช่ว่าใครๆก็ทำได้ !
.... บางข้อกลายเป็น “สิ่งสำคัญ” ขึ้นมาทันที ....จากที่เราบางคนเคยมองข้าม ?
.... และอีกหลายๆข้อ... อ่านแล้วอาจจะทำให้ใครต่อใครรู้สึกตัวเองว่ายังเป็น “มือใหม่” ไปเลยก็มี !

อีกนิด : ส่วนตัวแล้ว “มวยวัด” อย่างผม... อยากขอบคุณนายฮ้อยจริงๆ !!
กระทู้นี้ของนายฮ้อย ทำให้ผมอ่านแล้วกลับมาคิดและบอกกับตัวเองว่ามันคงถึงเวลาแล้ว
ที่ผมเอง..ต้องหันมาศึกษาเรื่องการตั้งค่าต่างๆ รวมทั้งศึกษาคุณสมบัติกล้องและเลนส์ของตัวเองที่มีอยู่(จนป่านนี้) อย่างจริงๆจังๆเสียที

ขอบคุณนายฮ้อยอีกครั้ง... และขอบคุณ BUG ที่ทำให้พวกเราได้มาเจอกันครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มาขออนุญาตินายฮ้อย
ว่าผมขอส่ง link กระทู้นี้ไปให้น้องสาวที่กำลังบ้าถ่ายภาพ (แต่ไม่กล้าโพส) ได้อ่านด้วย
เพราะเห็นว่ามีประโยชน์มากๆ และ ตรงประเด็นของการถ่ายภาพที่สุด (ในความคิดของผม)

แล้วจะกลับมาเล่าให้ฟัง ขอบคุณล่วงหน้านะครับ...นายฮ้อย

กลับไปยังรายบอร์ด