กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แจ้งทราบๆ ชื่อ พี่อ๊าต  สะกดอย่างนี้ครับ  ผมสังเกตุแระ ว่าเราเขียนผิดกันหมดเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

sumphano : มาจากชื่อ + ตัวอักษรแรกของนามสกุล  ฟังดูคล้ายพระดี สัมปัณโณ
พี่หมีควาย  :  ดูโหดๆแต่แอบน่ารัก  ลอกมาจากนามปากกาของ บินหลา (หากจำไม่ผิด) สมัยที่ทำหนังสือ ไปยาลใหญ่

ภูมิลำเนา : อุตรดิตถ์

การศึกษา :
มงฟอร์ตวิทยาลัย  เชียงใหม่
พาณิชย์ศาตร์และการบัญชี  ธรรมศาสตร์

อาชีพ :
ผมลาออกจากงานมาได้ 2 ปี ตอนนี้ทำโชว์ห่วยเล็กๆและมีความสุขทุกวันที่ตื่นมาจริงๆ
แต่เริ่มๆอยากให้ชีวิตยุ่งยากขึ้นอีกนิด  เร็วๆนี้คงทำอะไรเพิ่มเพราะไม่เคยชินกับความสงบ

อาวุธ : canon 500D    เลนส์ประจำก็ 55-250 / 10-20 sigma / 50 1.8 /  

งานอดิเรก : ถ่ายรูป อ่านหนังสือ ฟังเพลง ทำอาหาร

เป้าหมาย :
ผมเคยอยากเป็นเจ้าของกิจการเล็กๆ มีรายได้พอจับจ่าย มีบ้านเล็กๆ มีรถเล็กๆ อยู่ใกล้ๆพ่อ-แม่ ดูแลท่านได้บ้าง
....แต่พอมาถึงแล้ว  ผมว่ามันสงบไปสักนิด คงหาอะไรทำเพิ่มเติมให้ชีวิตวุ่นอีกหน่อย :)

แนวทาง ถ่ายภาพ :
ยังไม่รู้เลยครับ ถ่ายมา 1 ปีก็จริง แต่ถ่ายรอบๆบ้าน  ออกทริปยาวๆสัก 2-3 ครั้งคงรู้
แต่เวลาถ่ายแล้วรู้สึกสบายใจ ผ่อนคลายคือ life-like

IDOL : พี่จิก ประภาส  ชลศรานนท์ / ท่านพุทธทาส

พูดอะไรเกียวกับโฟโต้บั๊ก :
3 เดือนแล้ว ยังมีสมาชิกไม่เยอะนัก แต่ทุกคนสนิทกันดี  
อาจแตกต่างกันบ้างในประเด็นปลีกย่อย แต่เนื้อหาหลักคิดตรงกันอย่างน่าแปลกใจ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

พี่เซฟิโร หรือ พี่อู๊ด กับผมเดินสวนทางกันไปมาในบ้านหลังหนึ่ง
เขาว่าคนคล้ายๆกัน จะดึงดูดมาสู่กัน  เห็นจะจริง
ด้วยรูปแบบการถ่ายภาพก็ดี มุมมองก็ดี แนวความคิดก็ดี  ทำให้มาเจอกันได้ในที่สุด

ภาพติดตา  ที่ผมมีต่อพี่เซฟิโร คือ ในสริยปราคา ครั้งหนึ่ง
ในขณะที่ ทั่งเมืองถ่ายภาพพระอาทิตย์...ภาพของพี่เซฟิโร มีนกด้วย....
หากผมจำไม่ผิด  ไฟล์คล้ายจะช้ำบ้าง .....แต่มันแตกต่าง

ท่วงทำนองของพี่เซฟิโร ต่างจากผมพอสมควร จนรู้สึกได้ในการพบกันสั้นๆ 2-3 ครั้ง

หากผมอาจดูร้อนในบ่อยครั้ง...
พี่เซฟิโร มาพร้อมกับบุคลิก เรียบๆ  ดูจริงใจ และอบอุ่นอยู่ในที
และเป็นสมาชิกที่ช่วยให้บั๊ก "สมดุล" อีกท่านหนึ่ง
ให้อุณหภูมิของบ้าน ไม่ร้อน หรือ เหงา จนเกินไป

ขอบคุณที่ให้เกียรติครับ

พี่ป้อม Valentine

พี่ชายใจดีของน้องๆที่ไม่เคยหวงวิชาในด้านถ่ายภาพพอร์ทเทรท มาพร้อมคำแนะนำที่ทำได้จริง   
จึงมักถูกน้องๆจุดธูปเรียกเสมอเวลาต้องการความช่วยเหลือ  

พี่ป้อม ถ่ายหมดจริงๆที่เป็นพอร์ทเทรท  ไม่ใช่เพียง sexy
และทุกชุดเน้นการจัดแสงเต็มรูปแบบที่พี่ป้อมพอจะทำได้ในขณะนั้น

น่าเสียดายที่ผมอยู่ต่างจังหวัด เลยไม่ได้มีโอกาสเจอเพื่อนๆและสวัสดีพี่ป้อมสักที
ถึงดูโหดๆ  แต่ใครจะรู้ว่าพี่ป้อมน่าสงสารมาก  ผมเห็นแกโดนเพื่อนแกล้งบ่อยๆ  แต่ละมุขจัดหนักทั้งนั้น
และพี่ป้อมก็เถียงไม่ค่อยได้ ฮา

การมาเยือนของพี่ป้อม  เราทุกคนรู้สึกยินดี เพราะหากจะพูดจริงๆแล้ว
ที่บั๊กมีพอร์เทรทน้อยมากๆ  ผมคิดว่า ไม่น่าเกิน 5 กระทู้ ตั้งแต่เปิดบ้านมา
...และเราทุกคนคุยกันว่าอยากให้มี  แต่ถกกันว่าระดับไหนถึงจะพอดี ซึ่งเป็นเรื่องยากมากพอดู
แต่ครั้นจะไม่มี  ก็คิดว่าเราอาจแคบเกินไป

การมาเยือนของพี่ชายใจดี  จึงเป็นคำตอบที่ผมคิดว่าลงตัวทีเดียวครับ

ฝากลิงค์พี่ป้อมด้วยครับ

http://www.facebook.com/#!/pages ... ine/172096352821491

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ยินดีต้อนรับครับ  ^^

ตามนั้นครับ  ที่นี่เหงามว้ากกกก  5555

ยินดีต้อนรับครับ

อันที่จริงภาพ  ผมเองก็อยากได้ คอมแพคดีๆสักตัว
เพราะพอมีลูกแล้ว  พกไปไหนลำบากอยู่ครับ กล้องใหญ่ๆ

ยินดีต้อนรับครับ คงไม่แนะนำตัว ให้รู้สึกเป็น บวก หรือ ลบ กับบ้าน
ผมคิดว่า ค่อยๆทำความรู้จัก บ้านแมลง กันไป ไม่รีบร้อน...แค่หวังว่า is  อาจจะชอบนะครับ

ยินดีต้อนรับทุกท่านครับ   อ่านเพลินและเหมือนได้รู้จักกันมากขึ้นอีก
รู้สึกดีจังครับ

ปล. ผมว่า ตอนนี้เวบนี้ ไม่มีเวบมาสเตอร์แล้วล่ะครับ 555
หากมีก็คงเป็นนายฮ้อยเลยครับ  login เวบมาสเตอร์ จริงๆแล้วคงเอาไว้ทำงาน admin เท่านั้นครับ
เพราะ มันมีการจัดการ ทางระบบได้ง่ายดีเฉยๆครับ แฮะๆ

กลับไปยังรายบอร์ด