กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีคะ พี่ๆ หนูชื่อ ฟางคะ
ใช้ชื่อ ใน บ้านแมลงว่า "viridian = เวอร์ริเดียน" คะ
ตอนนี้เรียน ประมง ที่มหาลัย สงขลานครินทร์ ปี 4 คะ
บ้านเดิมเป็นลูกอีสาน เกิดและโตที่โคราช
แล้วมาพากเพียรเรียนที่หาดใหญ่

ทำไม ต้อง "เวอร์ริเดียน" มันหมายถึง สีเขียวแมงทับ คะ
อันที่จิง เป็นสีประจำ ม.ศิลปากร
เพราะ เดิมฟางเอนท์เข้า วิศวะ ศิลปากร เรียนไม่รอด ซิ่วใหม่
ครั้งที่ สอง เป็น นิเทศ ศิลปากร เรียนไม่ได้ ร้องไห้กลับบ้าน เพราะ ขึ้นรถเมย์แล้วตกรถ
ทำใจใช้ชีวิตเมืองหลวงไม่ถูก งง เพราะ เป็นสาวบ้านนอก
แม่ลากกลับมาเรียน ประมง ที่บ้าน ที่หาดใหญ่ เรียนได้พอกระเทิน ตอนนี้พอจะจบ
แม่ดีใจมาก ลูกเรียนประมง แต่วันๆ เอาแต่ตัดหนังสั้น ถ่ายรูป ทำ MV แต่งภาพ และก็วาดรูปเต็มห้อง 5555

พี่ว่า "หนูเพี้ยนรึป่าว?"

ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยให้คำแนะนำ และบ้านนี้ อบอุ่นอย่างที่พี่โพดบอกจิงๆคะ

พี่ๆ แจ๋ว สวดยอดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

2011-2-3 00:29

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวัสดีทุกคนครับ
อยู่บ้านนี้มาตั้งแต่วันแรก แต่ยังไม่ได้แนะนำกันอย่างเป็นทางการเลยครับ  ได้โอกาสเลยมาแนะนำบ้างไรบ้าง

ชื่อ รัชพล  ครับ  รัชพลมาจากคำว่า ราชา+พละ  = กำลังของราชา ป้าดดดดดดดดดดดด ชอบชื่อนี้จริง ๆ  
เป็นคนเมืองชาละวันโดยกำเนิด แต่มาโตที่นี่และเรียนที่นี่คงจะหาแฟนที่นี่ไปด้วยเลย...เอิ้กกก

ส่วนใหญก็เรียก ขุนพล กันไปแล้ว  ชื่อนี้แม่มดตั้งให้ ถูกใจไม่ใช่เล่น ^^
ส่วน login :  fotographic1980  ที่มาก็คือ   โดยส่วนตัวผมชอบงาน graphic  และก็ชอบถ่ายรูปด้วยเลยใช้ foto  เลยเอามารวมกันซะเลยเป็น fotographic   และส่วนใหญ่เวลาลงงานก็มักใส่อารมณ์ graphic design ลงไปด้วย
ส่วน 1980 นี่ไม่อยากจะบอกเลย 555  คิดว่าคงเดากันได้ครับ

งานที่ชอบก็คือ Graphic Design, Webdesign, 3D Visualizer และ ถ่ายภาพ  ( อยู่หลังสุดไม่ได้แปลว่าชอบน้อยที่สุดนะเออ...)
เคยเป็น   Art  Director   ปีที่ผ่านมาเจอมรสุมชีวิตเล่นงาน เลยไม่ได้เข้ามาพักหนึ่ง
ช่วงนี้กำลังวางแผนบางอย่างอยู่ หึหึ

ก็ยังต้องเรีนยรู้อะไรอีกหลายอย่างทีเดียว  การเรียนรู้ไม่มีวันจบสิ้นจริง ๆ ........

รู้สึกว่าชอบถ่ายรูปตั้งแต่ เรียนอยู่มหาลัยกล้องที่ใช้ตัวแรกเป็นกล้อง  canon  A-1   เป็นกล้องฟิลม์ SLR   มาเริ่มเล่น DSLR จริงจังเมื่อ 3 ปีที่แล้วเอง
แต่กลับไม่ค่อยได้มีโอกาสถ่ายบ่อย ๆ เหมือนชาวบ้านเท่าไหร่  แต่คิดว่าสักวันคงเป็นวันของเราบ้าง หึหึ

ผมใช้ Olympus ครับ E-410  lens 14-42 และ 50 mm f 1.7 ตอนนี้เว้นถ่ายรูปซักระยะเพราะกล้องเพิ่งพังไปเพราะความซนของผมเอง...... T_T

คติประจำใจ : เมื่อไหร่ที่คุณหยุดก้าว จะมีคนแซงหน้าเราไปเสมอ^^
IDOL : เหมือนพี่ป้อมฮะ จริง ๆ จัง ๆ ไม่มี  ใครถ่ายสวยดูมันไปหมด

**รักแม่ครับ**

^
^
^

มาซะช้ารุย..รออยู่คนเดียวเนี่ย 55+
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

น้อง viridian  เป็นหน้าที่ข้าวโพดช่วยแนะนำให้เพื่อนๆนะ

ปล. แฟนพี่คนโคราชครับ กลับทุกปี คงมีโอกาสเจอกันสักวัน

fotographic1980

"ผมแค่อยากให้งานอดิเรกของคุณดูดีขึ้น"

fotographic1980  ขุนพล  เราทุกๆคนรู้จักกันเท่าๆกับผม  
.....ผมแนะนำในทรรศนะของผมก็แล้วกันครับ

ในตอนที่บัี๊๊กกำลังคลอดนั้น  ขุนพล (มาจาก คุณพล) เป็น "ค่านิยมหลัก" หรือ corporate VALUE
เล่ากันชัดๆก็คือ ไม่ว่าจะผ่านเวลาไป นานเท่าไร  เราต่างรู้ว่า  

จะสร้างอะไรให้ได้สูง  พื้นฐานต้องดี  
หากพื้นฐานดีแล้ว   เราจะต่อยอดไปทางไหนก็ตามใจเรา

และขุนพล เป็นคนที่อธิบาย พื้นฐานเหล่านั้นได้ดียิ่ง  ในแนวทางที่ผมชอบ
ชอบเพราะ มันไม่ได้ นำไปสู่อุปกรณ์ชิ้นใหม่ ๆ  แต่นำไปสู่การฝึกฝนตัวเอง เอาชนะข้อจำกัด

ขุนพล มักตอบอีกว่า
องค์ประกอบ ไม่ดี เพราะอะไร
ทำไม    จึง ขาดๆเกินๆ
สีแรงไป เอาไม้บรรทัดมาตราไหนวัด
โพรเสสไม่เข้ากับภาพ โดยอิงจากอะไร

สรุปในหนึ่งบรรทัดคือ มีความเป็นวิทยาศาสตร์ มากกว่า ความรู้สึกอยู่สูงพอควร ซึ่งจำเป็นมากๆในการวิเคราะห์ภาพ

และการบอกที่มา/อ้างอิง ของความเห็นนั้นๆ  จึงเปิดโอกาสให้เจ้าของภาพได้ต่อยอดงานตัวเองอีกด้วย  

หากตั้งใจถ่ายมา และตั้งใจอ่านที่ขุนพลเขียน ไม่จำเป็นต้องเห็นด้วยหรอกครับ  
แค่ตั้งใจอ่านแบบไม่เข้าข้างตัวเอง...
ยิ่งประกอบกับ 4-5 ท่าน  สัก 3-4 กระทู้ ชุดใหญ่ๆ ก็เริ่มเห็นผล

.....หมอเขาจ่ายยาดี  หุหุ

การกลับมาของขุนพล  ทำให้บรรยากาศบ้านแมลงเริ่มจริงจังอีกครั้ง  
แม้แต่ผมเอง เดิมทีคลอดกระทู้ทุกวัน  ก็บรรจงคัดภาพขึ้น  บรรจงถ่ายมากขึ้น

ยินดีต้อนรับครับ  

------------------------------------------------------
อนึ่ง  คนละเรื่องเดียวกัน ขอพูดอีกครั้งครับ

สำหรับ ถ่ายภาพเอาสุขใจ  แบบไม่หวังคำวิจารณ์จริงจัง  
เช่นภาพครอบครัว  สิ่งของ คนรัก บันทึกการเติบโตของลูกรัก  หรือความทรงจำดีๆ  บันทึกการเดินทาง ชิลๆ
fotoBUG ได้ทำห้อง fotoDIARY ไว้นะครับ

เวลาดูภาพ  เราก็พร้อมที่จะใส่แว่นอีกอันหนึ่งดู
....เป็นแว่นที่พยายามค้นหาความหมายในภาพโดยก้าวข้ามเรื่องของเทคนิคไปพอสมควรครับ...

มันเป็นอีกด้านของการถ่ายภาพ ที่ผมว่าขาดไม่ได้เช่นกันนะ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตั้งนานแสนนานก็พึ่งรู้จักคุณพล ก็คราวนี้ครับ มือดีประจำบั๊ก

LOG-IN   :  A-NANDA  ตอนนั้นกำลังชอบอนันดาค่ะ พอสมัครเว็ปถ่ายภาพเว็ปนึง ไม่รู้จะใช้ชื่ออะไร
                ก็เลยใช้ชื่อนี้ แต่ไม่อยากเขียนเหมือนคนอื่น กลัวซ้ำ เลยพิมพ์ออกมาเป็นแบบนี้

ชื่อเล่น     :  ออฟ
นิสัย        : ถ้าไม่สนิท ออฟจะสุภาพด้วยมากกก....แต่พอสนิท ทุกอย่างจะตรงกันข้ามกันหมด 555
                รวมๆก็สบายๆค่ะ ฮาๆ อยากทำอะไรก็ทำ ไม่อยากก็ไม่ทำ ไม่ชอบคิดอะไรซับซ้อน พอๆกับไม่ชอบวิชาคำนวนเลข
                เคยมีคนทักว่า เป็นคนหน้านิ่งๆ ไม่ยิ้ม เลยไม่กล้าคุย ก็จะบอกกลับไปว่า
                " หน้าเราไม่ยิ้ม... แต่ใจเรายิ้มมมมนะ จึ๋ยๆ "
ภูมิลำเนา  :  คนสมุทรปราการ แต้ๆ หละก้า ^^
การศึกษา  :  การศึกษาสูงสุดอยู่ชั้น 20 ไม่ช่ายๆ 555
                จบป.ตรี นิเทศศาสตร์ เอก ประชาสัมพันธ์ค่ะ  
                 ส่วนป.โท ตังค์หมด เลยอดต่อ 555
อายุ         :  ใครเริ่มเนี้ย หัวข้อเนี้ย ไม่ตอบได้ม้า....
น้ำหนัก     :  อะนะ นี่อีกข้อ ลอกกันมาทามมายยย ^^
อาชีพ       :  ลูกจ้างชัดๆ
อาวุธ        :  CANON  500D , SIGMA 17-70 , CANON FIX 50MM.
งานอดิเรก  :   อ่านหนังสือ,เขียนเรื่องสั้น,วาดภาพ (วาดไปเรื่อย ภาพเหมือน , กำแพงบ้าน กำแพงห้องนอน ก็วาดมาหมดแระ จนแม่เอือม... 555)
                  ถ่ายภาพ,ฟังเพลง ตั้งแต่ทำงานเดี๋ยวนี้ งานอดิเรกหายไปเยอะ......เลย หุ หุ
คติ          :  เป็นคนดีทำยาก แต่จงพยายามทำ / ทุกวันนี้ก็ยังไม่ดีนะ สถานะก็ยังเป็นพยามอยู่ ^^
เป้าหมาย   :  อยากใช้ชีวิตเรียบง่ายกับคนรักสักคน เลี้ยงชีพด้วยรีสอร์ทเล็กๆเป็นของตัวเองสักที่  
                 ว่างๆก็ออกไปถ่ายภาพ ทำพ๊อคเก็ตบุ๊คของตัวเองสักเล่ม (เง้อ...เป้าหมายเพ้อเจ้อมาก แต่อยากทำ)
แนวทาง    : ยังไม่ชัดเจนนะคะ ลองถ่ายไปหลายๆแนว แต่หลักๆก็พยายามถ่ายออกมาให้สวย และ มีอารมณ์ในภาพ
IDOL       : ไม่มีค่ะ  แต่ก่อนเคยพยายามมี และ พยายามถ่ายให้เหมือน , ลอกมุมกันไป แต่สุดท้ายก็รู้ว่า
                ถ่ายในแบบที่เรา ง่ายกว่าถ่ายให้เหมือน IDOL เยอะเลย อิ อิ

[attach]5668[/attach][attach]5668[/attach][attach]5668[/attach][attachimg]5668[/attac
last 2 copy.jpg-1.jpg

โอ้ววววว ส่างหม่อง สุดยอด
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

เจ้าฟู ..เอ๊ย.. เจ้าฟาง...

จองที่ไว้ก่อน...

เดือนหน้าเจอกันจะมาเม้าท์มันให้ฟังอีกที อิอิ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขุนพล.. fotographic1980 (ชื่ออย่างยาว)

..เพื่อนคนแรก ๆ ..ที่รู้จักกันทางบ้านหมู
ตอนแรกลงกระทู้ไปแป้กมากกกก..มีคนมาเม้นท์แค่ 3 คน.. คนแรกที่เม้นท์ให้คือขุนพลนี่แหละ
แถมเม้นท์ชมแค่กรอบอีก เจี๊ยกกกก!!
แล้วมาหลวมตัวคุยกันเพราะขุนพลมาถามทางไปเพลินวานจากแม่มด
คุยไปคุยมา ก็แอบ ค ลิ๊ ก กันบ้างไรบ้าง แต่บทสรุป เป็น เ พื่ อ น กันมันส์กว่าเย๊อะ 55+

สมัยออกกระทู้ "หอศิลป์ในวันที่ข้าพเจ้าอกหัก"แม่มดเลือกกดชัตเตอร์แทนที่จะนอนร้องไห้
เพราะขุนพลคนนี้นี่เองที่เป็นผู้อยู่เบื้องหลัง คอยปลอบใจบ้าง แนะนำสถานทีบ้าง  
เรื่องหัวใจปลอบได้แต่ถ้าเรื่องถ่ายรูป.....ขุนพลมีให้แต่ "ความจริง"
ความจริงที่ฟังแล้วแทบกระอักเลือดตายไปหลายตลบ...
"ถ้ารับคำตอบไม่ได้ก็อย่าถาม " น่านแหละ..สไตล์พี่เค้า T^T อย่าหวังคำชมเพื่อปลอบใจ ไม่มีให้ซะหรอก
"ปลอบไปแล้วจะทำให้อ้อมถ่ายรูปเก่งขึ้นหรือ?" อืมมม...นั่นสินะ

ถ้าเป็นเหล้าขานี้เค้าก็ออนเดอะร็อคอ่ะนะ เข้ม ๆ เพียว ๆ (อย่างแม่มดยังมีผสมโซดา-โค้ก บ้างอะไรบ้าง )
ชงบาง ๆ อย่างแม่มดคนยังว่าโหด เพราะงั้นเจอขุนพลไป ถ้าไม่มีภูมิต้านทานนี่แทบจะทนไมไหวกันเลยทีเดียว

แม่มดก็ได้ชึมซับแนวทางการวิเคราะห์มาจากขุนพลเยอะนะ แต่ก็ทำได้ไม่ดีเท่า
เพราะแม่มดเห็นแค่ "ปัญหา" แต่ขุนพลจะอยู่ในขั้นแอดวานซ์กว่านั้นคือ เห็นถึง "วิธีแก้ปัญหา" ด้วย
แม้จะมีหลายมุมที่เห็นขัดแย้งกันไปบ้าง เถียงกันจนโกรธไม่พูดกันหลายวันก็มี... (3 วันดี 4 วันงอนจริง ๆ 55+)

สิ่งที่ชื่นชม ..ถึงกล้องจะพัง ถึงไม่มีเวลาออกไปถ่ายถ่ายรูป ขุนพลก็ไม่เคยหยุดเรียนรู้
คอยอัพเดตข่าวสารวิชาการตลอด ^^

ขณะที่แม่มดลอย ๆ กึ่งตื่นกึ่งฝันใน BUG .. แต่สำหรับขุนพลคือด้านที่เป็น Realistic ล้วน ๆ
มันก็พอถ่วงสมดุลย์ให้บักมีแนวทางที่ไม่เข้ม หรือเบาไป

พ่อหมีวางคนไว้ถูกห้องจริง ๆ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-26 05:49 โดย แม่มดราตรี

A-NANDA ผู้หมวด สวย+เก่ง+เหน่ง+ฮา

A-NANDA คือคนที่แม่มดวางใจที่สุด เม้าท์ได้สารพัดเรื่องลับ ๆ (โดยเฉพาะเรื่องหัวใจ) คุยกันทีสายแทบไหม้ >__<"

She คนนี้ สวยอีก เก่งอีก ฮาได้อีก โป๊งเหน่งเหมือนกันอีก (หน้าผาก) แถมเวลาจริงจัง ก็ดูช่างน่าเชื่อถือชะมัด
น้ำหนักในการวิจารณ์ก็นุ่มนวลกำลังเหมาะไม่สุดโต่งแบบแม่มด..วาทะศิลป์ชั้นเลิศอ่ะ
อ้อ..แต่บางที She ก็มีมุขพิลึกพิลั่น ที่ทำให้ขำก็ไม่ได้-ร้องไห้ก็ไม่ออก (ลองถามข้าวโพดดู 55+)

สำหรับแม่มดแล้ว.. A-NANDA คือ เป็ด!! (ดี๊ด๊า ดีใจมากเจอพวกเดียวกัน)
ทำไรได้หลายอย่างเหมือน ๆ กัน - นิสัยแนว ๆ เดียวกัน- แอบรักผู้ชายคนเดียวกัน (อนันดา)- ชื่อก็คล้าย ๆ กัน อีก (อ้อม-ออฟ ) เอาเข้าไป
รายละเอียดปลีกย่อยในบางเรื่องของชีวิตก็แสนจะคล้ายกันจนน่าตกใจ  
เหมือนเค้า(ใครก็ไม่รู้) บอกว่าคนประเภทเดียวกัน มักดึงดูดกันและกัน ชิมิ   
อ้อ..อย่างเดียวที่ไม่เหมือนคือ ความเจ้าชู้.... (ยกให้แม่มดเหอะ )

รู้จักผู้หมวดครั้งแรก ในบ้านหมู (โดยมีขุนพลเป็นพ่อสื่อ)
แรก ๆ แอบงง ชื่อเป็นผู้ชาย แต่ Avatar เป็นผู้หญิงเอ๊ะยังไง?
แถมตอบอะไรแบบกำกวม ..เลยเข้าใจว่า A-NANDA นี่ผู้ชายส่วน Avatar นั่นน่ะ รูปแฟนเค้า แหงม ๆ
มาสนิทกันหลังจากผู้หมวดชวนแจมกระทู้หลังดำ แล้วเราก็ใจง่ายรับคำ ..เป็นกระทู้ที่สร้างความกดดันได้ดียิ่ง T^T

A-NANDA นี่ก็เป็นนักสับมือฉมังในห้องวิเคราะห์ จนได้รับฉายาผู้หมวดมานี่แหละ (เฮียแกไม่ได้เป็นตำรวจจริง ๆ เน้อ)

ถ้าลองได้สนิทจะรู้ว่า เฮียแก "แมน" มั่ก ๆ.. ใจถึง พอ ๆ กับแม่มดนี่แหละ ไม่มีหยุมหยิมคิดเล็กคิดน้อย
แต่ก็มีมุมหญิง ๆ อ่อนไหว ไปตามอารมณ์ เป็น PARADOX อีกแระ แมนแต่แสนหญิง

ที่นับถือคือความพยายาม และความพิถีพิถันในการสร้างงานแต่ละครั้ง.. (ซึ่งเป็นแบบอย่างที่ดี และเป็นส่วนที่แม่มดไม่มี ^^")

กว่า A-NANDA จะคลอดแต่ละกระทู้ .. คัดแล้วคัดอีก.. ย้อนไปถ่ายซ่อมใหม่ซ้ำแล้วซ้ำเล่า เพื่อให้ได้รูปที่ดีที่สุด

ยังไม่พอ !! ก่อนจะโพสต์ก็มีเทสต์อีก.....โอ้ Perfectionist!!!ชัด ๆ ...อยากใจเย็นได้แบบนี้จังค๊าบบบบ T^T

แม้ธุรกิจจะรัดตัว ..แต่ A-NANDA ก็ไม่เคยทอดทิ้ง BUG (นาน ๆ มาที ก็ยังดีใจที่มานะ)

แต่..ความที่เรามีดีเทลคล้าย ๆ กัน.. คนจึงมักจะประกบคู่และเปรียบเทียบระหว่างเราอยู่เสมอ ๆ
อดอึดอัดใจไม่ได้นะ ทำไมต้องเปรียบเทียบกันด้วยหว่า? เรา 2 คนเป็นเพื่อนกันนะ ทุกคนอย่าลืมสิคะ...

ฝากเฮียออฟ  A-NANDA ไว้ในอ้อมใจ ลองรู้จักผู้หญิงคนนี้ดู..แล้วคุณจะหลงรัก ^^

(ป.ล. รัก A-NANDA แล้ว อย่าทอดทิ้งแม่มดนะค๊าบบบบ...)

ยาววววววอีกกแล้ว
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ยาววววววอีกกแล้ว
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-2-26 05:35

เออ ยาวว่ะ..แต่ขี้เกียจตัดต่อ
ฝากบอกพ่อหมีว่า...ออฟรออ่านอยู่นะว่าพ่อหมีจะเขียนถึงเค้ายังไง .. ไม่ต้องสนใจที่แม่มดเม้นท์ค่ะ

ได้ๆๆๆๆๆๆๆๆ

ได้ๆๆๆๆๆๆๆๆ
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-2-26 06:13

แล้วแกจะตอบทามมายยยย....

กลับไปยังรายบอร์ด