กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ผมได้รับการติดต่อจาก ต้อม ให้ช่วยถ่ายพรีเวดดิ้ง แสนจะดีใจตะครุบไว้แทบไม่ทัน

มันกลายเป็นการถ่ายภาพพรีเวดดิ้งครั้งแรกในชีวิตผมด้วย !!!

แต่ปัญหาหลักคือ เวลาของผม เจ้าบ่าว และ เจ้าสาวนั้น ตรงกันน้อยมากๆ
สรุปว่า เรามีเวลาช่วงเช้าของ 14 กพ. 2559
แต่เอาเข้าจริง กว่าจะมาพร้อมเพรียงกัน เวลาถ่ายเลยลดเหลือ 2.30 ชั่วโมง
โอ้ว กายมอด !!! ...
.
sumphano โพสต์เมื่อ 2016-3-23 16:53

ได้ชมอัลบั้มเต็มชุดนี้ของพ่อหมีก็ต้องยกนิ้วให้ครับ และขอแสดงความยินดีกับเจ้าบ่าวเจ้าสาวด้วยครับ
และยกนิ้วให้กับก้าวแรกของ Pre wedding ของพ่อหมี  ผมเองก็ไม่เคยถ่ายครับ

มีแต่ไปแจมงานแต่งงาน  ตอนแรกก็คิดว่าคงง่ายๆจัดท่าแล้วยิงเลย  แต่แค่ไปแจมงานแต่งแล้วเขาขอภาพด้วยยังแทบจะไม่มีภาพให้เขาเลย

ถึงว่าจึงมีสายตากล้องแนวนี้โดยเฉพาะ ไอ้เราไม่ใช่แนวนี้ จะทำอะไรก็ต้องฝึกครับ

มาถึงภาพของพ่อหมีบ้างครับ...ชุดนี้คอนเซ็ปคืองานสตรีท งานนี้พ่อหมีก็จัดให้ได้ดังใจครับ
ภาพ 2 : ร้านปลาท่องโก๋..ชอบไอเดียเลยครับภาพนี้ เจ้าสาวก็น่ารัก แสงข้างก็สีส้มชวนให้คิดว่าเป็นยามเช้า แต่อาจจะแรงไปนิด
           อยากเห็นจานปลาท่องโก๋ที่เจ้าของร้านถือเดินไปมา หรือไม่ก็ตัดออกจากเฟรมเลยครับ

ภาพ 3 : สตรีทบนถนนแท้ๆ ..ชอบไอเดียเช่นกันครับ ผมว่าพ่อหมีเลือกทำเลไม่สวยนะ ความคิดเห็นผมผมว่ารถมอเตอร์ไซด์มันขัดๆอย่างไรไม่รู้ครับ
           ไอ้ที่ผมตินี้ก็ไม่ใช่จะถูกนะครับ ให้ผมไปถ่ายผมก็คงไม่ได้อย่างที่คิดครับ เพราะรู้ๆอยู่ว่าแนวนี้มันขึ้นอยู่กับสถานทีที่นั้นๆ และเวลานั้นด้วยครับ

ภาพ 4: ร้านตัดผม ...แหมไอเดียน่ารัก...ชอบๆ   ภาพนี้ผมมองว่าคู่รักโดนแย่งซีนจากคุณลุงด้านขวามากไปครับ  ขอเอาแค่เงาจากกระจกด้านหลังก็เล่าเรื่องได้ครับ

ภาพ 5 : จ่าเฉย...ภาพนี้ผมว่าลงตัวเลยครับ สวยๆ...ขัดตาก็แค่ท้ายรถกระบะเท่านั้นเองครับ        

ภาพ 6: จุมพิต..ณ.สถานี  ลงตัวน่ารัก ภาพสวย แสงแจ่ม ภาพมีเอกภาพดีเลยครับ  จะบอกว่าภาพนี้ผิดคอนเซ็ปไหมที่ว่าเป็นสตรีท  มันคงไม่ผิด เพราะเนื้อหายังคงบอกว่าอยู่                สถานที่รถไฟ(แต่ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้นะว่าสถานีรถไฟ)   จะอันตรายไหมเราไปจุมพิตที่รางรถไฟ เอารางเป็นเส้นนำสายตา แล้วจัดแสงเช่นเคย

ภาพ 7:  ร้อนนี้มีคนบังแดดหรือยัง....คู่รักน่ารักทั้งสองเลยครับ จับจังหวะได้ดีทีเดียว พ่อหมีเล่นกับแสงลอดได้ดีครับ ถ้าอันเดอร์อีกนิดจะดีไหม แต่ภาพจะมืดจะออกแนวตามใจตา            กล้อง เจ้าบ่าวเจ้าสาวอาจไม่ชอบก็ได้   แต่ป้ายบ้านหลังนี้ละ ผมว่าไอเดียดี แต่มันไม่ส่งเสริม เพราะมีพื้นดำมาเกือบครึ่ง อยากได้ป้ายตารางรถไฟเต็มเฟรมแต่ก็แล้วแต่             หน้างานจริงครับ

ภาพ 8: สามล้อ...มาถึงจุดนี้ผมว่าที่ผมติไปนั้นมันหนักไป..เพราะอากาศร้อนแสงแข็ง ทำอะไรก็ไม่ได้ดังใจ ภาพออกมาได้ขนาดนี้ถือว่า...นับถือๆครับ

ภาพ 9: วิ่งสู่รัก....อยากจะถามว่า..ร้อนไหม?   ผมว่าร้อนแทบตับแลบ...ในไอดียผมผมว่าต้องเอา 70-200mm มานะครับ ภาพจะได้มิติลึก ภาพนี้มันกว้างไปนิด

ภาพ 10 : ภาพนี้อมยิ้มเลย..ชอบภาพนี้ครับ

โดยรวมผมว่าดีครับ อาจจะมีเวลาน้อยไปหน่อยการใส่ใจกับสิ่งเล็กๆน้อยเลยมองข้ามไปประกอบกับช่วงเวลาไม่เหมาะสม ภาพที่ได้ผมว่าก็คุ้มค่า
อาจจะแย้งกับคำว่าสตรีทนิดหนึ่ง แต่มันคือ pre wedding อย่างไรเสีย ภาพภาพหนึ่งบ่าวสาวก็ต้องโด่นเด่นสุดๆ  

เป็นความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ ให้ผมไปถ่ายผมก็ทำไม่ได้อย่างนี้ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด