กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-9-17 20:50 โดย แม่มดราตรี

เอาล่ะ..เข้าเนื้อหาสาระ ล้วน ๆ ชวนมึนตึ๊บมั่งดีกว่า..
ถ้ามีตรงไหนเข้าใจยากหรือผิดพลาด ติติงกันมาได้นะคะ

【++องค์ประกอบศิลป์ ของการสร้างภาพ ++】

1. เรื่องราวของภาพ (Content) คือจุดมุ่งหมายของเรื่องที่เราต้องการสื่อในภาพ เช่นต้องการสื่อถึงวิถีชาวพุทธ โดยการถ่ายภาพพระบิณฑบาตร

2. บรรยากาศของภาพ (Atmosphere) คือสิ่งแวดล้อมที่อยู่ในตัวภาพ ซึ่งต้องสอดคล้อง กลมกลืนกับเรื่องราว
     เพื่อเติมแต่งภาพให้มีความเป็นจริงมากขึ้น ตัวอย่างจากข้อที่ 1 ภาพบรรยากาศ อาจจะเป็นเหล่า ศาสนิกชนรอตักบาตร ฯลฯ

3.  อารมณ์ของภาพ (Mood)  สิ่งที่สะท้อนจากภาพให้เกิดความรู้สึกร่วมกัน เช่น หนาว, เหงา , ดีใจ, เศร้า, มีความสุข, ศรัทธา ฯลฯ

4.  เทคนิคการถ่ายภาพ คือ ขั้นตอนการควบคุมกล้องที่เหมาะสมเพื่อให้ได้ผลลัพธ์ที่ต้องการ
      เช่นการเลือกใช้ ISO, WB , f-stop, Speed shutter ฯลฯ
      ยกตัวอย่าง ถ่ายน้ำตกใช้ speed shutter ต่ำ ๆ + ใช้พิลเตอร์ ND + ขาตั้งกล้อง เพื่อให้สายน้ำดูพริ้วไหว นุ่มนวล

5. คุณภาพของภาพ (หรือที่ได้ยินกันบ่อย ๆ ว่าไฟล์ใส ไฟล์เนียนกิ๊ก) คือภาพที่มีรายละเอียดสูง คมชัด มีความเหมือนธรรมชาติมากที่สุด
     ซึ่งกล้อง DSLR จะให้คุณภาพของภาพดีกว่ากล้อง Compact  
    ส่วนที่ควรระมัดระวังคือการใช้ Photoshop ในการแต่งภาพ หากทำเกินพอดีจะทำให้คุณภาพไฟล์เสียได้

6. มุมมองของการถ่ายภาพ  แบ่งออกได้ 4 ลักษณะ (ตามตำรา)

-   มุมระดับสายตา (Eyes Level Shot) คือมุมมองทั่วไป ให้ความรู้สึกปกติ ธรรมดา เหมือนสายตาหรือการมองเห็นของคนทั่วไป
     เช่น ภาพพอร์ตเทรต

-  ภาพมุมสูง (High Angle Shot) เป็นลักษณะการก้มถ่าย หรือเรียกภาพมุมก้ม , มุมกด , มุมตานก (Bird's Eye View)
   เช่นภาพถ่ายสัตว์เลี้ยง ภาพมุมสูงช่วยให้จุดสนใจมีความโดดเด่นขึ้น

-  ภาพมุมต่ำ (Low Angle Shot) หรือเรียกภาพมุมเงย,มุมตาหนอน (Worm's Eye View), หรือ มุมตามด  (Ant's Eye View)
   เช่นภาพอาคาร สิ่งก่อสร้าง เพื่อให้ความรู้สึกยิ่งใหญ่ สง่างาม

-  ภาพมุมข้ามไหล่ (Subjective Shot) เป็นลักษณะการถ่ายภาพที่ผู้ถ่ายอยู่ทางด้านหลัง อาจจะเฉียงไปทางด้านใดด้านนึง
    เพื่อให้เกิดความรู้สึกเหมือนอยู่ในเหตุการณ์นั้นด้วย
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

บันทึกข้อมูลไว้เลย

ตามมาเก็บความรู้ ขอบคุณครับ

ให้ความ  รู้เพิ่ม เติมมากเลย ครับ

จดๆๆๆๆ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สุดยอดดดด
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

so cool ทั้ง 2 ท่าน ขอบคุณค๊าบ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ืnice article  

โปรมาเอง
^^

ได้ฟามรู้ดีมากฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

ได้ความรู้ดีมากครับ อ.แม่มด   อยากให้เพื่อนสมาชิกได้อ่าน ภาพรวมของการจัดองค์ประกอบกันเยอะๆ

ขอเพิ่มเติมนิดหน่อยนะครับ เพื่ออาจจะสร้างความเข้าใจเพิ่มเติมได้ครับ  

ในส่วนของ hightkey  และ lowkey  (อ่านว่าโลวคีย์ มิใช่โลกีย์)

อยากให้คิดอย่างแยกส่วนกันออกมาอีกครับ colorcontrast  และ  harmony มีผลต่อการทำภาพhightkey และ lowkey ครับ  แต่ถ้าจะพิจารณากันถึง hightkey และ lowkey  นั้น  
ควรดูที่แสงเป็นหลักครับ  
hightkey คือภาพที่ได้จากการถ่ายสภาวะแสงที่มีแหล่งกำเนิดแสงมาก หรือหลายจุด ส่งผลให้ภาพที่ได้มีพื้นที่ทั้งหมดในภาพอยู่ในโทนสว่างมากกว่าโทนเทาดำลงไปครับ
lowkey  คือ ภาพที่ได้จากการถ่ายสภาวะแสงที่มีแหล่งกำเนิดแสงน้อย หรือจุดเดียวไปเลย  ก่อให้เกิดเงาดำ เงาจาง ส่งผลให้ภาพที่ได้มีพื้นที่ทั้งหมดในภาพอยู่ในโทนมืดมากกว่าโทนเทาขาวขึ้นไปครับ

การถ่ายภาพhightkey lowkey เท่าที่ผมเคยศึกษามาจะเป็นส่วนของการถ่ายภาพขาวดำน่ะครับ เพื่อให้เกิดความเข้าใจในพื้นฐานของน้ำหนักการให้แสงในภาพ  แต่เมื่อนำมาประยุกต์กับการใช้สี ในการถ่ายภาพสีแล้ว จะมีเรื่องของการกะเกณฑ์ค่าสี harmony contrast เพิ่มเข้าไปอีก  เพื่อปรับให้เข้ากันครับ  

หวังว่าคงไม่เข้ามาทำให้งงกันนะครับ

เมื่ออ่านแล้วผมคิด   วิชาการถ่ายภาพเป็นวิชาที่คนเราศึกษาพัฒนาตัวมันกันจนจบแล้วหรือยัง?      หรือมันจะพัฒนาต่อไปอีก วิชาการใหม่ๆมีให้อัพเดทกันตลอดครับ หลากหลายตำรา บ้างตรงกันบ้างไม่ตรงกัน  แต่เมื่อศึกษามากๆจะเข้าใจว่ามันสอดคล้องกันอยู่ครับ   

ผมไม่เคยเรียนเรื่องถ่ายภาพสีเลย ก็ได้มานั่งคิดเพิ่มครับ  อ่านแล้วคิดตาม สงสัยถามกันถกกัน สนุกดีครับ ตอนนี้ผมตอบตัวเองว่า วิชาถ่ายภาพยังพัฒนาต่อไป  ยังไม่จบครับ  มือใหม่ๆต้องขยันศึกษาครับ  เรื่อง composition เป็นพื้นฐานที่จำเป็นมากๆครับ    ^^

โอ้ สาระดีมากมาย

รับบริจาคภาพประกอบจ๊า
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-9-17 07:50 โดย แม่มดราตรี

15.  ค่าของแสง และ เงา ( Light & Shadow )
ความสว่างของแสงเงามีผลต่อความรู้สึกและการรับรู้เช่นเดียวกัน ค่าของแสงเงาจะสวยงามขึ้นอยู่กับทิศทางของแสง
หลังดวงอาทิตย์ขึ้น (หรือตก) 2 ชั่วโมง จะเป็นช่วงเวลาที่เหมาะกับการถ่ายภาพมากที่สุด

17.  สี  (Color) สีแต่ละสีมีอิทธิพลต่อความรู้สึกมนุษย์ไม่เท่ากัน

สีแดง หรือ สีส้ม          ตื่นเต้น  
สีเขียว          ปกติ สบาย  
สี้น้ำเงิน            สงบ ขรึม เอาการเอางาน  
สีชมพู             นุ่มนวล อ่อนโยน  
สีขาว           สะอาด บริสุทธิ์ สดใส   
สีดำ - สีเทา           หดหู่ เศร้าใจ  
สีม่วง          ลึกลับ น่าสงสัย ความเศร้า  
สีเหลือง - สีเขียวอ่อน          สดชื่น ร่าเริง สนุกสนาน  
สีเขียวปนเทา      ชราภาพ  ความโดดเดี่ยว   
สีเขียวปนเหลือง          หนุ่มสาว กระฉับกระเฉง   

การใช้สีต้องคำนึง 2 ประการ

1. ความกลมกลืนของสี (Color Harmony)  คือการจัดคู่สี ในวรรณะเดียวกัน ให้อยู่ใกล้กัน
เช่นสีวรรณะร้อน คือสีเหลือง สีแดง  ช่วยให้เกิดความรู้สึกใกล้เข้ามา
สีวรรณะเย็น เช่น เขียว น้ำเงิน ทำให้รู้สึกไกลออกไป
ความกลมกลืนของสี ช่วยเกิดความรู้สึก เรียบ สงบ

2. ความต่างของสี  ( Color Contrast)  ความต่างหรือการตัดกันของสี ช่วยสร้างความเด่นให้วัตภุ

-  Hight Key   สีหนักเป็นสีสว่าง หรือขาวมาก มีความต่างสีน้อย ให้ความรู้สึก สดใส มีชีวิตชีวา สนุกสาน บริสุทธิ์ อ่อนหวาน
-  Low Key    สีเข้มคล้ำ มืดมาก ดำมาก  ให้ความรู้สึก กดดัน เคร่งขรึม ลึกลับ น่ากลัว

* Monochrome  คือภาพที่มีโทนสีเป็นสีเดียวกันตลอดทั้งภาพ  แตกต่างกันเพียงความอ่อนแก่ของสีที่ใช้

สรุป..

ศิลปะของการประกอบภาพ ทั้งหมดที่กล่าวมาเป็นเพียงแนวทาง หรือพื้นฐาน แต่ไม่ใช่กฎเกณฑ์ตายตัว  จงศึกษากฎเพื่อทำลายกฎนั้นซะ  

ข้อมูลอ้างอิงจาก : เอกสารประกอบการสอนวิชา นศ. 2103
การถ่ายภาพและภาพยนตร์เบื้องต้น (Introduction to Photography and Cinematography)
โดย ว่าที่ ร.ต. มนูญ  โต๊ะอาจ คณะนิเทศน์ศาสตร์  มหาวิทยาลัยเซนต์จอห์น

v
v
v

ซึ่งแปลว่า..มันมีที่มาที่ไป แม่มดไม่ได้นั่งเทียนเขียนเองมั่ว ๆ นากั๊บ

10. การสร้างกรอบให้กับภาพ   (Frame)  อาจจะใช้ใบไม้ หรือขอบประตู ขอบหน้าต่างในการทำกรอบเพื่อเพิ่มความน่าสนใจให้ภาพถ่าย

11.  รูปทรง ( From)  จะทรงกลมหรือ ทรงเหลี่ยม ทรงกระบอก จะเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นตามธรรมชาติ หรือ มนุษย์สร้างขึ้น
ภาพที่ประกอบไปด้วยรูปทรงจะทำให้เกิดมิติ ทั้งความกว้าง ความยาว ความลึก ซึ่งการเลือกใช้ทิศทางแสงที่เหมาะสมจะเป็นตัวกำหนดความสวยงามของมิติทั้งสาม

12.  รูปร่าง  ( Shap )   การถ่ายเน้นรูปร่างต่างจากรูปทรงคือ ไม่ได้รายละเอียดของวัตถุ  ขาดมิติด้านความลึก
เช่นภาพย้อนแสง ( Silhouette ) จะเห็นรูปร่างวัตถุเป็นเพียงเงาดำ ๆ ไม่มีรายละเอียดอื่น ๆ

13. พื้นผิว  ( Texture )  เช่นพื้นทราย พื้นกระจก ผิวหน้าของคนชรา  แต่ละลักษณะพื้นผิวจะให้ความรู้สึกแตกต่างกัน
ผิวเรียบให้ความรู้สึกคล่องตัว รวดเร็ว ผิวหยาบ ขรุขระ ให้ความรู้สึกแข็งแรง  
การถ่ายภาพเน้นพื้นผิว สามารถเร้าอารมณ์ และความรู้สึกได้ดี เช่น การจัดวางวัถุผิวเรียบบนผิวขรุขระ จะทำให้เห็นวัตถุผิวเรียบได้เด่นชัดขึ้น

14. รูปแบบซ้ำซ้อน  (Pettern )  การจัดองค์ประกอบของภาพที่มีลักษณะซ้ำ ๆ กัน อยู่ตำแหน่งเดียวกัน หรือเรียงแถวเหมือนกัน
ไม่ว่าจะเป็นเส้น รูปร่าง รูปทรง พื้นผิว จะทำให้ภาพมีความแปลกตา ชวนมองไปอีกแบบ

กลับไปยังรายบอร์ด