กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

เสียงแตรวงแว่วมา เป็นสัญญานบอกให้เตรียมตัวกันนะจ๊ะ

นำขบวนมาด้วย น้องหนึ่ง

2014-4-9 16:38

ตามด้วยน้องเติ้ล น้องเต้ย

2014-4-9 16:38

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ซูมสุดกระบอก 200 มม. พร้อมครอปออกเล็กน้อย

2014-4-9 16:44

น้องช้างเบอร์ 7 แตกแถวครับจ่า

2014-4-9 16:47

พรวด...นั่งแช่น้ำดีกว่า เย็นสบายใจช้าง แปร๋นๆ

2014-4-9 16:47

ปีนี้งานยังคงคึกคักสนุกสนานเหมือนเดิม แต่ก็ได้ภาพบ้างไม่ได้บ้าง

มุมที่ตั้งใจไว้ก็วืดไปหลายจุด สงสัยปีหน้าได้กลับไปซ้ำอีกแน่ๆ

ขอบคุณทุกท่านที่แวะเข้ามารับชมรับฟังนะครับ สวัสดี

2014-4-9 16:55

สวยงาม ชิลๆ  ผมชอบหลายภาพครับ
เช่น
ใบเปิด- ปิด  /  ใบที่ 2  /  ใบที่ 6  ตีกลอง /  ใบที่ 10   ลงจากหลังช้าง  
โดยเฉพาะ 6  และ 10  ภาพดูสนุกดีครับ  เยี่ยมไปเลย

ส่วนใบอื่นๆ ก็บอกเล่าเหตุการณ์ได้ดีครับ  อาจไม่ได้มีจังหวะเด็ดๆก็ไม่เป็นไร
ซึ่งผมอ่านคำบรรยายแล้วได้ความดูภาพตัวเองออกอยู่แล้วในระดับหนึ่งว่าทำไม่ได้อย่างใจ

แต่ก็ถือว่ายังรักษามาตรฐานได้ดีครับ เพราะ ในการถ่ายภาพ ไม่มีใครรักษา top form อยู่ได้  
มีบ่อยครั้งที่เราถ่ายไม่ออกเสียดื้อๆ  หรือ แป้ก
....ดังนั้นการถ่ายแบบประคองตัวไว้ก่อน  เป็นทางเลือกที่ถูกต้องแล้วครับ

ชุดนี้จัดภาพมาถึง  29-30 ใบ  ซึ่งผมมองว่า  
หากคัดเหลือ  15-20 ใบ กระทู้จะดูมีพลัง กระชับ หนักแน่นกว่าครับ
ส่วนใบอื่นๆ  จัดเป็นใบแถมก็ยังได้ครับ  
ขั้นตอนการคัดภาพ ก็สำคัญไม่แพ้การถ่ายภาพนะครับ  

โดยภาพรวม ทำได้ดีครับ  มีภาพอิมแพ็ค 6+10 แยปมา  ช่วยดึงอารมณ์กระทู้ได้

ขอบคุณที่นำภาพมาฝากกัน สุขสันต์วันสงกรานต์ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชุดนี้ผมชอบนะ ออกแนวศิลปะประเพณีไทย ยิ่งต้องอยู่ร่วมงานให้ครบทุกขั้นตอนถึงจะได้ภาพที่ครบ ผมเข้าใจว่า
อากาศคงร้อนเป็นแน่แท้ ได้ภาพมาเยอะขนาดนี้ ก็ยกนิ้วให้เลยครับ

จุดเด่นของชุดนี้น่าจะอยู่ที่เข้าถึงงานได้เกือบทุกขั้นตอน แถมมีฟิสอายมาเพิ่มมุมมองทำให้ภาพมีหลายมิติ ถึงจะซ้ำกันบ้างก็ถือว่าไม่เสียหายอะไรครับ

จุดที่ขัดใจคือ..การที่ภาพมีองค์ประกอบอื่นๆมาขวาง อย่างภาพ 4 มีตากล้องเข้ามาในเฟรมด้วย  ภาพ 11 มีบุคคลที่ไม่น่าจะเกี่ยวข้องเข้ามาด้วย
จึงทำให้ภาพนั้นดร๊อปลงไปทันที แต่ก็อย่างว่าครับ งานคนเยอะๆอย่างนี้จะเอาสมบูรณ์ได้ก็คงยาก เหมือนที่ผมไปงานปอยส่างลอง ภาพแนวนี้เยอะมาก
ต้องยอมตัดใจทิ้งไป

ชุดนี้ชอบภาพนี้ครับ

ภาพสวยครับพี่ ชอบทุกภาพครับ ดูจากภาพแล้ว พี่บีคงถ่ายไปเช็ดเหงื่อไปแน่ๆ ครับ ^ ^ ขอบคุณที่เอาวัฒนธรรมพื้นบ้านมาฝากกันครับพี่...
Hello

ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะครับ

- ตอนเลือกภาพก็รักพี่เสียดายน้อง ก็เลยใส่มาไม่ยั้ง ไม่มีภาพแถมด้วย
- ช่วงโกนผม ผมรอจังหวะให้ช่างภาพออกจากเฟรมแต่รอเก้อจนอดได้ภาพครับ เพราะเค้าถ่ายวีดีโอแบบใกล้ชิดจนจบเหตุการณ์นั้นๆทีเดียว คงต้องหาวิธีรับมือกรณีนี้ไว้บ้างละ
- อากาศอบอ้าวมากครับ บั่นทอนพลังไปเยอะทีเดียว
ถึงอุปสรรคจะเยอะแต่ก็สนุกดีครับ

งานแบบนี้อยากไปเก็บภาพบ้างซักครั้งครับ ภาพมุมกว้างทำได้สวยเลยครับ ภาพ 6 นี่เยี่ยม ภาพ 10 ที่ขึ้นจขี่ช้างนี่ต้องมุมแปลกตามาก แสดงว่าต้องอยู่ในมุมสูงด้วยใช่ไหมครับ ภาพอยากได้มุมเจาะเพิื่อเก็บอารมณ์คนในงานมากขึ้นนะครับ

งานแบบนี้อยากไปเก็บภาพบ้างซักครั้งครับ ภาพมุมกว้างทำได้สวยเลยครับ ภาพ 6 นี่เยี่ยม ภาพ 10 ที่ขึ้นจขี่ช้างนี่ต้องมุมแปลกตามาก แสดงว่าต้องอยู่ในมุมสูงด้วยใช่ไหมครับ ภาพอยากได้มุมเจาะเพิื่อเก็บอารมณ์คนในงานมากขึ้นนะครับ
manny โพสต์เมื่อ 2014-4-20 09:09

ขอบคุณครับ manny ภาพลงจากหลังช้างยกกล้องขึ้นสุดแขนเลยครับ
"เก็บอารมณ์คนในงาน" ผมลืมสนิทเลยไปค้นดูมีภาพเดียว ทั้งๆที่แบกเลนส์เทเลอยู่ทั้งวัน มีความตั้งใจแต่อ่อนประสบการณ์จริงๆครับ
ตอกย้ำว่าปีหน้าต้องไปแก้ตัวอีกครั้ง

2014-4-21 21:19

อีกภาพละกันครับ หลุดรอดสายตาไปได้อย่างไร

ชอบรอยยิ้มคุณยายจริงๆ ดูภาพแล้วก็ยิ้มตามไปด้วย

2014-4-21 21:41

กลับไปยังรายบอร์ด