กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สวัสดีครับ พี่ๆ ชาวบัคทุกท่าน โพสครั้งนี้ถือว่าเป็นแนวถ่ายแลนด์ ครั้งแรกที่เอามาลงเป็นเรื่องเป็นราวสักหน่อยนะครับ

โดยส่วนมากจะถ่ายพอทเทรด เยอะมาก แต่ไม่ใช่ว่าจะเก่งนะครับ.. ยัง..ยังอีกนานครับ ^ ^

ถ่ายแลนด์ครั้งนี้เป็นการถ่ายเรื่อยๆ ชอบตรงไหนก็ถ่ายครับ และยังขาดประสบการณ์อีกหลายอย่าง

โดยเฉพาะในการ Process แนวนี้ ...ยังไงก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ

ชุดนี้ลงไว้ 20 ภาพครับ

อุปกรณ์คู่กายครั้งนี้ Nikon D7100 เลนส์  Kit 18-105 vr ทั้งชุดครับ (งบยังน้อย ^ ^)..ไฟล์ Jpeg + PS

01/20 Panorama

บ้านท่าเรือ ซึ่งแตกต่างจากครั้งที่ผมเคยมาครั้งก่อน ...แต่คงหลายปีแล้ว น้ำแห้งมาก แห้งจนน่าใจหายเพราะ

จุดที่ยืนถ่ายตรงนี้แทบจะไม่มีโอกาสได้ยืนสัมผัสพื้นดินเลยในครั้งที่มีน้ำ

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กระทู้แรกขอตัวเอง ที่ได้ขึ้นหน้าหนึ่ง ^ ^
Hello

2 ภาพที่แถมแจ่มเลยครับ

ภาพแถมครับ

Hello

ขอขอบคุณ พี่พัน พี่บี และพี่นายฮ้อย มากๆ ครับ

ที่ได้แนะนำบางสิ่งที่ขาดหายไป และจะนำไปพัฒนาในชุดต่อๆ ไปครับ

กลับไปมองภาพ 18 อีกที ดูไปมันก็เหมือนวันอุกาฟ้าเหลืองจริงๆ ครับพี่พัน ^ ^

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชุดนี้ทำได้ดีเลยทีเดียวครับ สามารถเล่าเรื่องของแหล่งชุมชนท่าปลาได้ครบรส ในส่วนของภาพผมว่าไฟล์เยี่ยมนะครับ ดูใสและราบละเอียดมาครบ

มาถึงเรื่องมุมมอง

ภาพแรกเปิดให้เห็นภาพกว้างๆ ผมว่ามุมดีนะ ยิ่งเอาภาพสอง ภาพ 3 ที่ลงตัวของเรือที่แล่นเข้ามาพร้อมกับวิวสวยๆด้านหลัง

ภาพ 4 5 6 เข้าถึงบรรยากาศที่เงียบสงบ นิ่ง  และภาพต่อๆมามีภาพคนมาเพิ่มทำให้ดูถึงวิถีชีวิตของคนที่นี่ได้ ทำให้ไม่นิ่งมากนัก

ภาพเจาะของอาหารทำให้ผมหิวขึ้นมาเลยครับ  ส่วนภาพหน้า 2 ผมว่าอาจจะซ้ำไปนิด

ชุดนี้ผมชอบภาพนี้ครับ

http://www.fotobug.net/forum/attachments/month_1403/140326231484530396699ee4ee.jpg

ทำได้ดีทั้งเนื้อหาที่บรรยายทำให้อยากอ่านในโพสท์ต่อๆไปและภาพมีหลากหลายมุมมองและมาจากไฟล์ jpg ปรับแต่งแล้วไม่ขี้เหร่ครับ

ภาพรวม  ผมคิดว่า ทำได้ดีครับ  
เลนส์ Kit 18-105 เป็นเลนส์ที่ดี
สำหรับการเดินทางท่องเที่ยวลักษณะนี้ครับ ถือว่า ถูกงานแล้ว

ภาพสวยใส  เนื้อหาดี  วางองค์ประกอบดี  ควบคุมกล้องดี  

การร process

process ดี สีเป็นธรรมชาติ     
> ระวังในแง่ การพยายามทำไฟล์ใสเนียนในบางภาพ  ทำให้เสียรายละเอียดไปครับ
> หากเป็นไปได้ พยายามคุมโทน ทั้งกระทู้ ให้เป็นภาพเดียวกันก็จะดีมากๆเลยครับ เช่นภาพขาวดำ ,
  เรื่องสีเป็น รสนิยมความชอบส่วนตัวครับ แต่การใช้โนสีเหลือง ในภาพ 18 / 20 ยังไม่ลงตัวนัก(ในความเห็นส่วนตัวผมล้วนๆ)ครับ

> ภาพ 3  ผมเสนอว่า ลองลบตอไม้มุมล่างซ้าย ออกครับเพราะแย่งสายตาจากพระเอก

การวางองค์ประกอบ

ภาพรวมทำได้ดีครับ   
บางใบ เช่น  15-16  นอกจากภาพซ้ำแล้ว  ยังไม่สมดุลครับ   

ใบที่ไม่ได้กล่าวถึง ผมให้ผ่านหมดครับ จัดว่า ทำได้ดีทีเดียว  เนื้อหาดีครับ อ่านเพลินๆ สบายๆ  ชอบครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

20/20

ตะวันเริ่มตกดิน แสงเริ่มหาย บรรยากาศก็เริ่มเหงาๆ ยังไงไม่รู้..

กะว่าจะอยู่ถ่ายภาพ ทไวไลท์ มาฝาก แต่เด็กๆ เริ่มงอแง ก็เลยไม่ได้ภาพทไวไลท์

และแสงไฟจากแพ มาฝากกันเลย...(รู้สึกผิดหวัง) ^ ^

.....

สุดท้ายขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านที่ดูและอ่านที่ผมบ่น มั่วๆ ซั่วๆ ไปเรื่อยเปื่อย นะครับ

และน้อมรับคำติชม พร้อมพัฒนาต่อไป ครับ ...สวัสดี

Hello

19/20
เหล่าขุมพลังงาน (เครื่องปั่นไฟ)...ที่ถูกลำเรียงมารวมกันและผูกมัดอย่างแน่นหนา
เพื่อไว้อำนวยความสะดวกสำหรับแพเช่ากลางน้ำ ผมถามเจ้าของเค้าว่าน้ำมันเต็มถังปั่นไฟได้นานมั้ย
เค้าบอกว่า ได้ประมาณ 3 ชั่วโมงกว่าๆ แต่ก็เตรียมน้ำมันไว้สำรองแล้ว 1 ชุด แต่ถ้าใครจะร้องคาราโอเกะ
หรือใช้ไฟทั้งคืน ก็ได้แต่...ก็ต้องจ่ายเพิ่มไปอีก

Hello

18/20
เสร็จสิ้นภาระกิจประจำวันไปอีกระลอกหนึ่ง ลำเรียงบางสิ่งบางอย่างเก็บไว้อย่างดี
เพราะมันคือสิ่งสำคัญที่สุด สำหรับลูกค้า...

Hello

17/20
แสงตะวันเริ่มจะคล้อยไปตามทิวเขา เป็นสัญญาณให้ลูกแพ ต้องทำหน้าที่อะไรสักอย่าง
ที่ต้องรับผิดชอบเป็นประจำทุกวัน...

Hello

16/20
โคสอัฟภาพใกล้เข้าไปอีกนิด สุดๆ ของเลนส์ ระยะ 105 แล้ว ^ ^
ให้ดูว่าเดี๋ยวนี้รถยนต์ขับมาเที่ยวเกาะกลางน้ำได้อย่างสบายใจ อิอิ

Hello

15/20
ไกลออกไปอีกระยะหนึ่ง ก็เป็นแพ ที่คนรู้จักดีในนาม แพลุงแจ้ง...แต่ตอนนี้ลุงแจ้งได้จากไปสู่สุขติแล้ว
ก็เลยมีนายทุนเจ้าหนึ่งได้ซื้อกิจการต่อ

Hello

14/20

.....

.....

Hello

กลับไปยังรายบอร์ด