กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เนื่องจากความจำเป็นที่ต้องพกอุปกรณ์น้อยชิ้นและเบาที่สุด ในการเดินทางกับครอบครัวและลูก

ผมจึงมองหาขาตั้งกล้องขนาดเล็ก  ตั้งโจทย์ว่า ไม่ควรเกิน 800 กรัม  ผมตัดสินใจอยู่นานมาก ระหว่าง Sirui และ profoto รุ่นเล็ก  
แต่หวยออกกอริลลาด้วยการวัดดวงล้วนๆ  โดยผมเน้นตอบโจทย์ ความง่ายที่สุด ในการพกพา ---และโอกาส ได้ภาพเป็นเรื่องรอง

spec คร่าวๆ คือ  ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://joby.com/gorillapod/slrzoom

รับน้ำหนักได้  3 กก.
ขาตั้งหนักราวๆ   0.19  กก.
สูงราวๆ  25 ซม.   

ผมตั้งข้อสังเกตุว่า ความสูงต่างจากรุ่นเล็กอื่นๆ เพียง  5-7  ซม.  

2014-3-24 08:45
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

พ่อหมีอารมณ์เดียวกับผมเลยครับ ตอนนี้คำนึงถึงน้ำหนักมากเลยจนจะย้ายค่ายอยู่แล้ว อ่านรีวิวแล้ว มุมมันต่ำไปหน่อยครับ คงใช้ยาก เพราะถ้าใช้เกาะก็อีกนะกลัวกล้องตก คงต้องให้วางมากกว่า ขาตั้งเล็กเบาๆน่าจะดีกว่าแต่ก็แพงกว่านี้เท่าตัว และพกยากกว่า

แนะนำ โยนเลนส์ตัวที่เบื่อๆ ไม่ชอบซักตัว ทิ้งไป แล้วจะได้ Fuji X-A1 มาตัวนึง แล้วทุกอย่างจะง่ายเอง ไม่ต้องคิดเยอะ  คริคริ
cefiro โพสต์เมื่อ 2014-3-24 23:25

แหม่ ขอบคุณคร้าบบบ
ซ๊ายานขายจายครายจะวื้อออออออ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ต้องขอบคุณรีวิวดีๆที่พ่อหมีเอามาฝากครับ

โดยส่วนตัวผมว่าขาตั้งกล้องเล็กจะยังมีประโยชน์กว่านะ ถึงจะยาวกว่าก็เลือกอันที่สั้นที่สุด แต่ก็อย่างที่พ่อหมีบอกครับว่าจะมาถือขาตั้งกล้องก็ไม่ได้แล้วเวลาเที่ยวในต่างแดน ผมเดาว่า พ่อหมีกะจะไม่เอาขาตั้งกล้องไปอยู่แล้ว เอาเจ้าตัวนี้มาเพิ่มก็ยังดีกว่าไม่มีขาตั้งกล้อง แต่ในมุมมองผมผมกลัวจะมัวว่างๆ ดัดๆ เจ้าตัวนี้อยู่ อาจจะไม่ได้ภาพก็ได้ครับ

อ้าว ... .ให้กำลังใจกันหรือเปล่าเนี๋ย
naihoi โพสต์เมื่อ 2014-3-24 19:40

ใช่ครับ  มันตอบโจทย์ว่า ระหว่าง "มี" หรือ "ไม่มี" ขาตั้งมากกว่าครับ
และเรื่อง เบา สบาย  แต่ต้องทำใจให้ได้ หากไม่ได้ภาพ
เพราะ เท่าที่ผมใช้คือ การใช้งานน่ะ ไม่ยาก
ที่ยากคือ โอกาสได้ภาพมากกว่าครับ

ถ้ามุมมองใหม่ ของการถ่ายทไวน์ไลท์ เลยครับพี่
aeh_ad โพสต์เมื่อ 2014-3-24 11:34

หวังว่าครับ  555
ขอบคุณคร้าบ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ได้อย่างก็เสียอย่างอะนะ
kandb โพสต์เมื่อ 2014-3-24 11:08

ขอบคุณสำหรับ ขาตั้งของเทียบตัวอย่างคร้าบ

ตอบกลับ 3# sumphano

ไม่ได้บอกว่าอันไหนปลอม อันไหนแท้ ขออนุญาตเดาตามความเข้าใจ ซ้าย (ฐานสามเหลี่ยม) คือของปลอม ส่วนขวา (ฐานวงกลม) คือของแท้ป่ะคะ?

เห็นแล้วก็น่าสนใจนะคะ ราคาเบา ๆ ดี น่าสนใจมากทีเดียว เหมาะกับการพกพาไปถ่ายรูปแบบชิลด์ ในเมือง

ความสูง - ต่ำ ของขาตั้งกล้องมีผลต่อมุมมองและ Perspective ของภาพมากทีเดียว

แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2014-3-24 11:07

ขอบคุณคร้าบ
ตามนั้นครับ   ต้องทำใจไปเลยว่า ตัด perspective ทิ้งเลยกรณีมุมเสยครับ
แล้วจัดวางให้มีเรื่องราวอย่างอื่นแทนที่จะเป็น city scape เพียวๆ  ยากเนาะ - -"

แนะนำ โยนเลนส์ตัวที่เบื่อๆ ไม่ชอบซักตัว ทิ้งไป แล้วจะได้ Fuji X-A1 มาตัวนึง แล้วทุกอย่างจะง่ายเอง ไม่ต้องคิดเยอะ  คริคริ

ตอบกลับ 15# naihoi

อ้าว เหรอคะ ตายจริงแม่มดเชยจัง ขอบคุณมากค่ะพี่นายฮ้อย
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขคำผิด ชิล ไม่ใช่ชิลด์ (เผลอมือไปหน่อย ขอโทษค่ะ) ขี้เกียจกด edit ในกระทู้ มันไม่สวยง่ะ
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2014-3-24 11:10

แม่มดครับ คุณบีเขาแก้ไขให้แล้วนะครับ สามารถแก้ไขตอบกระทู้ได้ โดยไม่มีข้อความมาทำให้กระทู้ไม่สวยครับ

ต้องขอบคุณรีวิวดีๆที่พ่อหมีเอามาฝากครับ

โดยส่วนตัวผมว่าขาตั้งกล้องเล็กจะยังมีประโยชน์กว่านะ ถึงจะยาวกว่าก็เลือกอันที่สั้นที่สุด แต่ก็อย่างที่พ่อหมีบอกครับว่าจะมาถือขาตั้งกล้องก็ไม่ได้แล้วเวลาเที่ยวในต่างแดน ผมเดาว่า พ่อหมีกะจะไม่เอาขาตั้งกล้องไปอยู่แล้ว เอาเจ้าตัวนี้มาเพิ่มก็ยังดีกว่าไม่มีขาตั้งกล้อง แต่ในมุมมองผมผมกลัวจะมัวว่างๆ ดัดๆ เจ้าตัวนี้อยู่ อาจจะไม่ได้ภาพก็ได้ครับ

อ้าว ... .ให้กำลังใจกันหรือเปล่าเนี๋ย

ถ้ามุมมองใหม่ ของการถ่ายทไวน์ไลท์ เลยครับพี่
Hello

แก้ไขคำผิด ชิล ไม่ใช่ชิลด์ (เผลอมือไปหน่อย ขอโทษค่ะ) ขี้เกียจกด edit ในกระทู้ มันไม่สวยง่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ได้อย่างก็เสียอย่างอะนะ

ตอบกลับ 3# sumphano

ไม่ได้บอกว่าอันไหนปลอม อันไหนแท้ ขออนุญาตเดาตามความเข้าใจ ซ้าย (ฐานสามเหลี่ยม) คือของปลอม ส่วนขวา (ฐานวงกลม) คือของแท้ป่ะคะ?

เห็นแล้วก็น่าสนใจนะคะ ราคาเบา ๆ ดี น่าสนใจมากทีเดียว เหมาะกับการพกพาไปถ่ายรูปแบบชิลด์ ในเมือง

ความสูง - ต่ำ ของขาตั้งกล้องมีผลต่อมุมมองและ Perspective ของภาพมากทีเดียว

ตอบในฐานะคนที่ใช้ขาตั้งหัวแพนรุ่นเก๋ากึ๊ก ไม่สามารถพลิกแพลงอะไรได้มาก สูงก็ไม่สูง กางราบก็ไม่ได้ (มีผลต่อการถ่ายตึกมากทีเดียว ตีฟจากขาตั้งกล้องที่ต่ำกว่าเบี้ยวเละเทะ)

ตัวนี้..น่าสนใจในแง่ถ้าเอามาถ่าย steel life ในบ้าน น่าจะสะดวกดี (หมายถึงสำหรับตัวแม่มดนะ) แต่ไม่แน่ใจว่าจะทานน้ำหนักเลนส์มาโครได้หรือเปล่า

ขอบคุณรีวิวดี ๆ ค่ะ

(ป.ล.อยากเห็นภาพตอนใช้งานที่กำลังแขวนกับราวอยู่น่ะค่ะ)

กลับไปยังรายบอร์ด