กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-3-8 15:18 โดย naihoi

1/15 ภาพแห่งการเดินทาง

ช่วงนี้อาจจะถ่ายภาพน้อยลงไปสักนิด อาจเป็นเพราะภารกิจพ่อลูกอ่อน แต่ถึงกระนั้นก็รวบรวมเอาภาพมาฝากครับ ตั้งหัวเรื่องว่าภาพแห่งการเดินทาง

เริ่มด้วย มุมแยกในตลาดสระบุรี เห็นสวยดีเลยไปเก็บช่วงทไวไลท์มา แหมสายไฟเยอะจริงครับ

2014-3-8 13:42

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

นายฮ้อยมีเรื่องราวดีๆมาฝากอีกแล้ว ขอบคุณครับ

ชอบมุก คนสองคนนี้อายุห่างกัน 90 ปี จริงครับ ฮี่ๆๆ

ตอบกลับ 21# aeh_ad

ขอบคุณคุณแอ๊ดมากครับ  คนสองคนในภาพนี้อายุห่างกันเกิน 90 ปีครับ

2014-3-9 08:47

ตอบกลับ 20# sumphano

มาถึงภาพคนข้ามทางรถไฟ มีอยู่หลายๆซ๊อต  แต่ซ๊อตที่ชอบโดยส่วนตัวเพราะมีฉากหน้าคนยกเสื้อผ้า แล้วโฟกัสไปยังคนเดินทาง

แต่ภาพนี้ที่เลือกกลับกันกับภาพเปิดครับ (ฮิๆๆ) เพราะภาพที่เด่นชัดภาพนี้ ดูเหมือนไม่มีเรืองราว เลยไม่ได้เลือกครับ  

2014-3-9 08:43

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-3-9 08:51 โดย naihoi

ตอบกลับ 18# sumphano

ต้องขอบคุณพ่อหมีมากครับ สำหรับกระจกส่องในรายละเอียดที่ผู้เป็นเจ้าของภาพมองไม่เห็น และเป็นการดีเพื่อเป็นข้อมูลกับเพื่อนสมาชิกในการดูภาพ

ภาพเปิด ภาพนี้งงอยู่หลายๆมุม หามุมไม่เจอจริงๆ แต่ผมชอบ คือภาพนี้  ชอบที่เห้นป้ายยืนเด่นเป็นสง่า ท่ามกลางความวุ่นวายของเมือง ออกแนวสารคดี

แต่เนื่องด้วย คิดว่าเอาใจตลาดเลยเลือกภาพที่มีแสงสี ออกแนวสีจัดจ้าน มีเส้นมีสาย สีที่สวยงาม แทนครับ

2014-3-9 08:37

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชอบหลายภาพเลยครับสำหรับชุดนี้...ยิ่งได้ความคมด้วยแล้วแจ่มมากพี่นายฮ้อย (เห็นรอยย่นแล้วใจไม่ดีเลย..กลัวในอนาคต) อิอิ
Hello

11-12-13   ย่าทวด แสงสวยๆ  ครับ

15  ปิดได้ดีสวยงามครับ

หลังสงกรานต์ผม คงมีกระทู้มาฝากกันบ้างครับ  

ขอบคุณนายฮ้อย ที่เป็นตัวอย่างที่ดี และไม่เคยหยุดเดินเสมอๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพที่ 4/15   คนถือถุง  ภาพสวย  คำบรรยายดี มีอารมณ์ขัน ร่วมสมัย  ทำได้ดีมากครับ

ภาพที่ 5/15  พระชี้นิ้ว  องค์ประกอบดี  มุมดี  แต่เป็นมาตรฐานนายฮ้อยที่ทำได้ปกติอยู่แล้วครับ

ภาพ 7/15  ดมกลิ่น   ภาพนี้ ตอนดูภาพ ผมงงๆ  
แต่คำบรรยาย อารมณ์ขัน  มาช่วยได้อย่างกลมกล่อมลงตัว  เยี่ยมมากครับ

8-9-10   สวยงามครับ  ไม่รู้สึกเลยว่ามุมซ้ำ  ถ่ายทอดลวดลายได้น่าชมครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ว่าจะบอกนานแล้ว แต่ลืมบอกไปครับ
ผมว่า จริงๆแล้ว นายฮ้อยและเพื่อนๆ หลายๆคน  
ผ่านจุดที่จะต้องมาบอกกันเป็นใบๆ แล้วเนื่องจาก แต่ละคน ดูภาพตัวเองออกแล้วแหละ
แต่บางทีผมเขียนไว้ น้องๆที่มาตามอ่าน  แลกเปลี่ยนความคิด ตัวหนังสือคุยกันเสียมากกว่า  

ภาพเปิด  ---- หากตัดประเด็นเรื่องสายไฟออกไป  
แสงและเวลา ใช่   เทคนิคก็ผ่าน  แต่สถานที่หรือ มุม อาจยังไม่ใช่ครับ
ถ่ายแนวราบ มันยากจริงๆนะ  หาตึกขึ้นก็ไม่ได้  
แต่ถือว่าเป็นการลับมีดที่ดีครับ  

ภาพ 2 ไข่แดงและเสาไฟ   โอเคเลยครับ

ภาพ 3  จริงๆแล้ว  มาแบบก้ำกึ่ง  คือ จังหวะคนเก็บผ้าที่ตากไว้ นี่มันดีมากๆ  ผมชอบบบบ  
แต่โฟกัสไปที่  คนเดินข้ามทางรถไฟบอกเล่าเรื่องการกลับบ้าน   ผมดูนานเหมือนกันจะสื่ออะไร  

เก็บคะแนนไป ในเรื่องแสง สี องค์ประกอบ มิติภาพจากการมีคนเดินเป็นฉากหน้าครับ
เรื่องราวพอเข้าใจ  แต่ยังไม่ชัดนักครับ

ตอบกลับ 16# puripatk

สวัสดีครับคุณเขตน์ ผมยังรออยู่นะครับ เห็นเงียบไปหลายคน

2014-3-8 15:20

สวัสดีครับนายฮ้อย ไม่ได้เข้าเว็บมานานเลยครับ

สวยสบาย ชอบมากกับสีของภาพทุกๆใบครับ
ผมคงต้องเคาะสนิมเยอะมากครับ เพราะห่างหายไปนานจริงๆ

15/15   ข้างทาง

กลับมาที่สระบุรี ทำงานเช่นเคย...ครับคงรวบรวมภาพได้เท่านี้สำหรับภาพแห่งการเดินทาง
ไม่ว่าจะเดินทางไกลหรือใกล้ก็ขอให้ได้เก็บภาพมาฝากกันครับ

ลาด้วยภาพ ป่าข้างทางแถวๆทับกวาง สระบุรี ตอนเช้าๆหมอกลง เห็นต้นไม้สวยดีครับ

สวัสดีครับ

.

.

2014-3-8 14:43

14/15   นาเกลือ

ขากลับจากใต้กะเล็งไว้ว่าจะมาถ่ายภาพนาเกลือที่ถนนพระราม 2 เพราะช่วงขามาเห็นอยู่หลายแปลงที่กำลังขนเกลือกัน

แต่....เอ...ทำไมวันนี้เงียบจัง ... เจอแต่คุณลุงท่านหนึ่ง แก่บอกว่าเฒ่าแก่จะให้รถมาขนพรุ่งนี้ ... (งะ ผมมาวันนี้นะ...)

.

.

2014-3-8 14:42

13/15   Sigma

ถ้าเทียบภาพนี้ที่ใช้ Sigma ซิกมาออกแดงๆ

.

.

2014-3-8 14:39

12/15   ม่วง

ภาพออกแนวมัวๆสีไปทางม่วงน้ำเงิน
เรียบ แต่คมชัด

.

.

2014-3-8 14:38

กลับไปยังรายบอร์ด