กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/30   รวมมิตรนายฮ้อย....ปี2556  

ไม่น่าเชื่อว่าเวลาจะผ่านไปเร็วอย่างนี้ จำได้ว่าเปิดกระทู้ รวมมิตรนายฮ้อย....ปี2555 เมื่อไม่นานมานี้เอง ก่อนจะเข้าสู่ปีใหม่ 2557
นายฮ้อยขอรวมมิตรกระทู้ที่เปิดในบ้านบั๊กตลอดเวลาปีที่ผ่านมาให้ชมกัน ภาพจะออกแนวที่นายฮ้อยชอบนะครับ

เริ่มที่กระทู้ ปีใหม่ 2556 “สวัสดีปีใหม่ ..... สวัสดีบ้านนา” เป็นการเดินทางกลับบ้าน ไปกันกับลูกสาวสองคน  ชอบภาพนี้ครับ
ภาพนี้ได้เรียนรู้เรื่อง....การให้ความสำคัญกับฉากหน้า   ตัวแบบหลักก็ไม่ให้ละ แบบรองก็ต้องเน้น

2013-12-30 13:59

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กระทู้เยอะกิงๆครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-4 00:39 โดย peezaar

ทุกวันนี้ก็เป็นพี่นายฮ้อยนี่แหระที่ช่วยเติมไฟให้ผมตลอดมา
ขอบคุณครับ

ตอบกลับ  manny

ขอบคุณหมอแมนมากครับ อาจจะมีพัฒนาการช ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2014-1-2 12:05

5555  ภาพแถมสวยอีกแล้วครับ  ทั้ง 2 ใบนะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 35# manny

ขอบคุณหมอแมนมากครับ อาจจะมีพัฒนาการช้าไปนิดครับ สำหรับนายฮ้อย อาศัยใกล้บ้านเป็นส่วนใหญ่ครับ

2014-1-2 12:05

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 34# sumphano

ขอบคุณพ่อหมีมากๆครับ อาจจะหัวอกเดียวกันที่เป็นตากล้องเฝ้าบ้านเสียเป็นส่วนใหญ่ ทำให้ไม่ได้ภาพที่อิมแพคมากนัก   ใจจริงอยากจะเดินทางบ้าง แต่ก็ทำไม่ได้ครับ
เขาบอกว่าตากล้องต้องคอยลับมีดเมื่อยามไม่มีทริป เพราะจะได้คุ้นเคยและจับจังหวะได้ไม่เสียงานเมื่อเจอแหล่งไลฟ์เด็ดๆ   แต่นีไม่มีทริปนานไปหน่อยครับ

2014-1-2 12:03

เห็นได้ถึงความมุ่งมั่นและตั้งใจ และการพัฒนาของนายฮ้อยเลยครับ

ผมมาดูภาพอีกรอบแล้ว  เหมือนเป็น การบอกเล่า บันทึกมากกว่าการคัดภาพเด็ดๆมา
ดังนั้น ความเห็นจึงน่าจะรวมอยู่ในความเห็นข้างต้นเรียบร้อยแล้ว

แนวการพัฒนา คงจะเหมือนผมนี่เอง  ต้องช่วยกันคิดและทดลองกันครับ
ขอบคุณที่เติมไฟ และ ไอเดียให้กันเสมอเช่นกันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ซึ่งสิ่งต่างๆ ที่บอกข้างต้นนั้น
ผมพบในตัวนายฮ้อยอยุ่ ค่อนข้างมาก  ที่แน่ๆคือมากกว่าผมแน่นอนเลย

ผมเห็นภาพ คนถ่อมตัว ตั้งใจเรียนรู้ และ แบ่งปันความรู้ให้คนอื่นๆได้ดี
ไม่เคยเป็นน้ำล้นแก้วแม้สักครั้ง ผมจึงมั่นใจว่า นายฮ้อยเดินหน้าไปได้อีกไกล
แม้จะช้ากว่าชาวบ้านชาวช่องเขาบ้างอย่างที่บอก แต่มันก็ไปข้างหน้าเรื่อยๆแน่นอนเลย

เดี๋ยวกลับมาพุดถึงภาพในกระทู้บ้างครับ
.
.
.

เขียนให้นายฮ้อย  
ผมก้รุ้สึกเหมือนเขียนให้ตัวเองอ่านครับ

การถ่ายภาพคน (ผมเรียกว่า people ละกันครับ)  ในลักษณะที่
- ภารกิจ เลือกเวลาแสงสวยๆ ไม่ค่อยได้
- บ่อยๆครั้ง เหตุการณ์ สถานที่ ก็ไม่ได้น่าสนใจ  มากพอที่จะเป็นแม่เหล็ก  ปั้นงาน documentary ได้
- ไปกับครอบครัว  พ่อ ลูกน้อย ตา ยาย จูงกันจนแทบไม่ต้องจับกล้องนะ

คราวนี้ มันเลยยากตรงที่  มันจะต้องมีพลังในการขับเคลื่อนสูงมากๆ  ในการการถ่ายภาพแต่ละครั้ง

...เหมือนๆ  เราไปตลาดนั่นแหละครับ
มันก็ตลาดเหมือนๆกัน ทำไม เวลาเราไปตลาด ตจว  ถึงถ่ายภาพได้อีก
แต่พอเป็นตลาดข้างบ้าน  กลับเบื่อๆแล้ว ไม่ค่อยอยากถ่ายเหมือนตอนถ่ายภาพใหม่ๆ

เหมือนที่คุยกัน  จะถ่ายแม่ค้ายังไม่กดชัตเตอร์เราก็เบื่อเสียแล้ว
มุมเสยๆนะครับ ฉากหน้าคือสินค้า  กำลัง หยิบเงินทอน หั่นผัก ก็ว่ากันไป
แต่เราเบื่อภาพตัวเองเสียแล้ว

ผมจึงรู้สึกว่า เรากำลังมาถึง dead lock ซึ่งการที่ จะยกระดับความสามารถได้ คงต้องเป็นการเดินทางสู่สถานที่ใหม่ๆ
ยังไม่พอ  ต้องบ่อยๆ ด้วย

อ้าว...เดินทางก็ไม่ได้อีก   ....

ผมถึงบอกว่าเป็นเป็น dead lock

...เว้นแต่ว่า เราจะ ตีความ สิ่งที่เราเห็น  ด้วยกรอบความคิดใหม่ๆ อยู่เสมอ
กระตุ้นตัวเองเสมอ  ศึกษาอยู่เสมอ  เติมไฟ ไม่ให้มอด จากการที่เราอยู่นิ่ง
.
.
.

จริงๆแล้ว มีภาพสวยๆ ที่ไม่ได้ นำมารวมอีกมาก
แต่คาดว่า  นายฮ้อยติดนายฮ้อย ภารกิจ เวลาเลือกภาพอาจไม่มาก  
หรือ  30 ใบนี้ มีความหมายเป็นพิเศษกับตัวเอง

สำหรับผมไม่มีอะไร ตอบแทนมิตรภาพดีๆ ที่มีให้กันเสมอมา
ของขวัญ คงจะเป็นการเขียนบอกเล่าเรื่องราวการถ่ายภาพนายฮ้อย  
แต่คิดไม่ออกว่าจะเขียนเรียบเรียบเรียงให้ มีประโยชน์กับนายฮ้อย เพื่อตอบแทน  
และน่าสนใจ ไม่เบื่ออ่าน สำหรับสมาชิกท่านอื่น เสียก่อนได้อย่างไร

เรื่องราว คงหนีไม่พ้นที่เราเคยคุยกัน  แต่ขอเรียบเรียงนิดหนึ่งครับ

30/30     รวมมิตรนายฮ้อย....ปี2556   

สำหรับรวมมิตรนายฮ้อย....ปี2556   คงมีเท่านี้   ปีหน้าปี 2557 คงต้องว่ากันใหม่ ปิดท้ายด้วยทดสอบ 8mm ว่ามันกว้างได้มากน้อยเพียงใด
ส่วนเลนส์ผมยืมจากพี่มาเป็น Sigma 8-16mm ใช้สำหรับ Nikon แต่ผมใช้ canon เลยต้องหา Adapter มาใช้ งานนี้เลยเป็น Manual หมดนะครับ

โอเคครับคงมีเท่านี้ครับ ....สวัสดีครับ

2013-12-30 16:07

29/30   งานกาชาด  

ภาพนี้ยังไม่ได้เปิดกระทู้ครับพอดีช่วงนี้ภารกิจรัดตัว เลยขอเป็นแต่ละภาพ งานกาชาดสระบุรีผมก็พึ่งได้ไปนี้ละ ขาตั้งกล้องก็ไม่ได้เอาไป
เสียดายภาพเด็ดๆ แต่ก็ใช้ความสามารถของเลนส์แทน เลยได้ภาพนี้มาครับ

2013-12-30 16:06

28/30   งานปิดทองฝังลูกนิมิต วัดพระพุทธฉาย  

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “งานปิดทองฝังลูกนิมิต วัดพระพุทธฉาย ” เป็นกระทู้แจมกับ GUN_DRUMS  แต่ไปถ่ายกันคนละวันกัน ทำให้คิดว่าเราน่าจะเปิดกระทู้แจมข้ามจังหวัดกันได้แล้วครับ

2013-12-30 16:05

27/30   ที่นี่…หระรี

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ที่นี่…หระรี” เป็นกระทู้รวมมิตรหลายๆเหตุการณ์ที่ผ่านมา ส่วนมากเป็นงานประเพณีในตัวเมืองสระบุรี ภาพนี้ก็ใช้เทคนิคการถ่ายดาวหมุนที่กล่าวมาแล้วเข้าช่วยครับ

2013-12-30 16:04

กลับไปยังรายบอร์ด