กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/19    Car Free Day  

ช่วงนี้ดูเงียบเหงามาก อาจเป็นเพราะฝนลงติดต่อกันหลายอาทิตย์ ครั้งจะจับกล้องก็ดูฟ้ามันมืดทะมึน ความกระจ่ายใสเคลียร์ก็ดูไม่มีวี่แวว
แต่กระนั้นก็เป็นไปตามอีเว้นที่เป็นไปของเมืองสระบุรี โดยเมื่อวันอาทิตย์ที่ 22 กันยายน เป็นวันปลอดรถ ลดโลกร้อน. Car Free Day  2013  
เกือบจะพลาดการไปเก็บภาพ เพราะอย่างที่รู้ๆอยู่ต้องกระเต็งเป็นตากล้องพ่อลูกติดเป็นประจำทุกๆเสาร์ อาทิตย์

2013-9-27 16:25

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เป็นสถานที่ที่น่าไปมากครับ ....
ว่าแต่เห็นหลายใบติด under นิดๆ มั้ยครับ
chaiyaritta

2013-10-1 20:58
2013-10-1 20:58

เก็บเห็ดมาฝากครับ

ตอบกลับ 20# Bik_Goldberg

ขอบคุณคุณ บิ๊กมากครับ ช่วงนี้น้ำเยอะเลยะรรมชาติเลยช่วยเยอะครับ น้ำเป็นสายๆ

ตอบกลับ 21# Nupino

ขอบคุณช่างนุมากครับ วันหลังไม่มีโปรแกรมนะครับ คิดได้ เวลาเหมาะก็ชวนกันไปเลย อย่านัดล่วงหน้า นัดกันที่ไรแห้วทุกที

ตอบกลับ 22# puripatk

ขอบคุณคุณเขตน์มากครับ  ชุดนี้ดร๊อปจริงๆครับเพราะดูภาพแล้วยังไม่โดนนัก

ตอบกลับ 23# sumphano

ขอบคุณพ่อหมีมากครับ ขาแลนส์เห็นกระทู้นี้คงกดไลท์ไม่ลงแน่ ฮาๆ คงต้องขอเวลาฝึกอีกเยอะครับ  ว่าแต่ช่วงนี้ไปน้ำตกไหนดีละ

ตอบกลับ 24# peezaar

ขอบคุณครับ โจ้  และขอบคุณสำหรับเห็ดแซมเปญที่เอามาแจม แหมผมก็นึกเสียดายอยู่เหมือนกัน แต่เวลานั้นมันย้อยกลับไปถ่ายไม่ได้ และก็ต้องขอโทษอีกครั้งที่ผมผิดนัด
เอาไว้ครั้งต่อไปเอาใหม่ครับ  ชุดนี้ความเอียงมันเกาะกินผมอีกแล้ว

ตอบกลับ 25# kandb

ขอบคุณครับคุณบี  ข้อความผมแก้ให้แล้วครับ แหมรีบทั้งถ่ายภาพ รีบทั้งเขียนกระทู้เลยนะนายฮ้อย ฮาๆๆ

2013-9-30 09:13

แหม่เหมือนไม่ค่อยมีเวลา แต่กระทู้ไหลมาเทมาเลยนะครับ อิจฉา 555
ขอบคุณที่นำภาพและเรื่องราวมาให้เสพนะครับ
ปล. "เห็นแซมเปน" เล่นเอางงตั้งนาน

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-28 14:11 โดย peezaar

ถ้าเป็นผมจะลอง motion blur ปรับ Speed ช้าอีกซักหน่อย น่าจะสะกดคนดู
ผมไม่แน่ใจว่านายฮ๊อยต้องการแบบไหน

ปล. ระนาบเอียงนิดหนึ่งรึป่าวครับ

ชอบใบนี้ครับ ใสดี ระนาบเอียงไปนิดเดียว

ภาพนี้ไม่แน่ใจว่าเบลอรึป่าวครับ ที่ก้อนหิน

ชอบมากครับ ขอบคุณพี่นายฮ๊อยที่นำภาพมาให้ชมครับ

ขอร่วมแจม เห็ดแชมเปญ หรือ เห็ดถ้วย ซักใบนะครับ
ถ่ายมาไม่ชัดเลยครับ ต้องไปซ้ำอีกซักหน สองหน
2013-9-28 14:10

ภาพเปิด ทำได้ โอเคเลยนะ  

ภาพสอง  เข้าใจเจตนาแต่พระเอก (นางเอก) แรงดึงดูดไม่มาก ทำให้ภาพขาดความน่าสนใจไปมากเลยครับ

ภาพที่ 6  ระยะเลนส์ อาจกว้างไปนิด แต่ภาพดูดีมีเรื่องราวดีครับ   

ส่วนของน้ำตก  ทำได้ประคองตัวรักษามาตรฐานการถ่ายภาพไว้ แต่ไม่โดดเด่นนักในแง่ landscape     
นอกจากปัจจัยอื่นๆ เช่น เวลา สถานที่ แล้ว
ก็คงเพราะ  พวกเรา (ผม + นายฮ้อย) ออกรอบกับภาพแนวนี้ไม่บ่อย  ซึ่งมันจะดีขึ้นเรื่อยๆเอง
ในครั้งที่ 2-3-4  เป็นเรื่องปกติครับ     

keep walking ครับ ลูกขยันดีจริงๆ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ชุดนี้หน้าแรกปล่อยมุกเป็นระยะนะครับ :D

ด้วยความเร่งรีบภาพดร็อปลงไปบ้างตรงจุดนี้พอเห็นได้ครับ  แต่ก็มีใบที่ดูดีน่ารักๆเช่นกัน
ชุดนี้ดูแล้วใบที่ชอบก็

ใบนี้มุมเรียบง่ายได้ใจความ

มีคนมาประกอบ น้ำตกก็ดูมีชีวิตเพิ่มขึ้น

ชอบง่ะ

ฟ้าฝน ปริมาณน้ำอาจไม่เป็นใจนัก มีโอกาสตั้งซ้ำหนักๆครับ

ชอบใบที่ 15 กับ 19 มากครับ นายฮ้อยอย่าลืมพาไปด้วยครับ คราวหน้า

ใบที่ 18 แอบชอบครับ (ชอบเสียงดังไม่ได้)
อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

สวยงามครับคุณภาพไฟล์ยอดเยี่ยม ใสปิ๊ง โดยเฉพาะรูปตัวน้ำตกชอบมากๆเลยครับ Excellent !

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-9-28 21:07 โดย naihoi

19/19    มุมมหาชน

ปิดท้ายทริปนี้ด้วยภาพมุมซ้ำของน้ำตกเขาสามหลั่น ดูเย็นๆสบายๆ ถ้าใครอยู่ใกล้ๆสระบุรีก็เขาไปชมได้ในช่วงหน้าฝนนี้ครับ
เพราะหลังจากนี้น้ำจะน้อย อีกอย่างเป็นที่น่าเสียดายที่ทำการอุทยานมีเห็ดแซมเปญสีส้มแดงไว้ต้อนรับขามาโคร  
แต่ผมต้องขอผ่านเพราะไม่อยากรอคิวอีกทั้งรีบกลัวภารกิจสารถีจะไม่ทันเวลา  

ฝากน้องโจ้เอาภาพเห็ดแซมเปนมาแจมด้วยนะครับ

ลาเพียงเท่านี้ครับ

2013-9-27 16:46

18/19    คนเยอะ

อย่างที่บอกไปครับ มีคณะนักศึกษามาถ่ายทำภาพยนตร์ คนเลยเยอะไปหน่อย หามุมก็กลัวไปทับมุมกล้องกับคนอื่นเอา เลยได้แต่มุมฝั่งด้านเข้าเท่านั้น

แต่แอบส่องไกล...เขากำลังถ่ายหนัง....แหมมุมไม่ได้เลยเรา

2013-9-27 16:45

17/19    น้ำใสไหลเย็น

ผมอยากลงเล่นน้ำจริงๆครับ น้ำใสสะอาดดี ตอนแรกคิดว่าฝนลงเยอะ น้ำน่าจะเปลี่ยนสี แต่ผิดคาด เพราะว่าน้ำตกเขาสามหลั่นไม่ได้เชื่อมกับลำธารที่ไหน
แต่เป็นน้ำที่ออกมาจะผื่นป่าบนเขา น้ำเลยดูใสสะอาด แต่ถ้าฝนไม่ลง น้ำก็จะแห้งเลย เข้ามาหน้าอื่นคงได้เห็นเป็นแค่ลำธารเล็กๆ

2013-9-27 16:45

16/19    น้ำเยอะ

ถ้าปีนขึ้นไปอีกก็เจอชั้นต่อๆไป เอาละผมคงไม่ปีนเพราะผมฉิ่งฉับทัวร์รีบมารีบไป  น้ำตกเขาสามหลั่นถ้าไม่ใช่หน้าฝน(ลง)น้ำจะไม่มีเลย แต่วันนี้เพราะพายุเข้าน้ำเลยเยอะเป็นพิเศษ

2013-9-27 16:44

15/19    น้ำตกเขาสามหลั่น

เข้าไปไม่ถึง 200 เมตร ผมถึงกลับตะลึง นี้มันน้ำตกดูกว้างใหญ่และสวยงาม ที่สำคัญมันใกล้จมูกแค่นี้เชียวหรือ
ตลอดเวลาที่อยู่สระบุรีก็ได้ยินแต่ชื่อ ไม่นึกว่าเมื่อน้ำเยอะมันจะดูสวยงามขนาดนี้

2013-9-27 16:43

กลับไปยังรายบอร์ด