กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/12    สำรวจเตาผี..ณ.เนินทับกวาง

เมื่อวานนัดกับน้องโจ้ กะจะไปถ่ายภาพที่วัดป่าสว่างบุญ เจดีย์ 500 ยอด แต่ฟ้าฝนไม่เป็นใจ เลยเปลี่ยนแผนขับรถเข้าไปตามเส้นทางเดิมที่เคยไปตามหาเตาผีที่เนินทับกวาง
ซึ่งคงหวังอะไรไม่ได้มากเพราะฝนมีท่าทีว่าจะลงได้ทุกเมื่อ  ในใจผมก็เพียงแต่ไปเยี่ยมไปเยือน ยายที่เผาถ่านครั้งมื่อมาถ่ายภาพเตาผีแห่งเนินทับกวาง
(http://www.fotobug.net/forum/เตาผี…แห่งเนินทับกวาง-1705-1-1.html)

2013-5-26 14:54

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/12    เรียงไม้  

พอไปถึงยายแก่กำลังก่อไม้เตาหลังใหม่อยู่ครับ ยังไม่ได้จุด จะจุดอีกทีก็โน้นละหลังจากไปงานบวชเสร็จ
อ้าว...แล้วผมจะได้เห็นควันอีกไหนเนี๋ย ....
ที่จริงที่ทับกวางมีเตาอยู่หลายๆเตาครับ ขับรถผ่านๆมาเห็นมีอยู่นับได้เกือบๆจะสิบเตา
ที่เห็นด้วยตานะครับ อาจจะมีหลบเข้าไปในป่า

2013-5-26 14:57

3/12    กำลังใจ  

ผมเห็นยายทำงานอยู่คนเดียว แต่มีคนให้กำลังใจเยอะครับ  เป็นเพื่อนบ้านยายนั้นละครับ ทำไปนั่งคุยกันไปเรื่อยๆ
ยายแก่เลยบอกว่า โน้นลงไปดูเขาจับปลาในบ่อโน้น.... ผมก็ได้ยินเสียงเหมือนกันครับ
เป็นบ่อดินที่รถขุดเพื่อจะเอาดินไปขาย มีน้ำขังคงจะมีปลาเยอะอยู่เหมือนกัน จึงลงไปดูว่ามีอะไรน่าสนใจตามที่ยายแก่บอกไป

2013-5-26 14:59

4/12    สนุก  

อ้าว คนหาปลาไปไหนหมดละ เจอแต่เจ้าเด็ก 3 ตัวนี้กำลังเล่นกันเพลินเลย

2013-5-26 15:00

5/12    เล่นโคลน  

ผู้ใหญ่เขาไปทอดแห...ส่วนเด็กก็เล่นน้ำ เอ้ย..เล่นโคลน...ตามประสาเด็กครับ แหมเล่นกันสนุกเชียว

2013-5-26 15:01

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/12    ปลา  

โฮ้ว ได้ปลาเยอะเลยครับ แต่แหม ผมน่าจะมาก่อนหน้านี้นะ จะได้ภาพทอดแหเด็ดๆกะเขาบ้าง

2013-5-26 15:02

7/12    กระโดด  

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ ถ่ายเด็กๆนี้ละ สนุกดี  อ้าวกระโดดหน่อย  จ๊าก .......ช่วยหนูด้วย ติดขอบลงไม่ได้

2013-5-26 15:04

8/12    ขวางทาง  

เมื่อแยกย้ายกันไป ผมก็ขึ้นไปหายายอีกครั้ง  อ้าว...เจ้าวัวมาขวางทางขึ้นชะงั้น เลยโดนส่อง

2013-5-26 15:05

9/12    พวยพุ่ง  

ยายแก่ก็บอกไปอีกว่า โน้นต้องไปตีนเขาโน้น ถึงจะจุดเตา ว่าแล้วผมก็ไปหาป้าที่เตาถ่านเชิงเขาที่เดิมที่เคยมา

อ้าว ว่างเปล่าครับ

แก่บอกว่า ไม่ได้ก่อเตาเป็นเดือนแล้ว พอดีลูกชายเสียเลยว่างไปนาน เห็นเตาถ่านแก่กำลังเรียงไม้ยังไม่ถึงขั้นที่จะจุดเตา
แก่บอกต้นเดือนหน้านี้ละ ต้องไปเอาไม้อีกหลายคันรถ แก่บอกผมให้เดินเข้าไปในป่าอีกโน้น

จะมีอีกเตา โอ้ว...นี้มันเป็นทอดๆเลยหรือเนี๋ย

คิดว่าที่นี้เป็นเตาเชิงเขา ยังมีอีกหรือ ว่าแล้วผมก็เดินเข้าไปอีก ไกลอยู่พอสมควรสำหรับ สว. อย่างเรา  
จุดหมายปลายทางอยู่ที่เตาถ่านใหญ่ใต้ต้นมะขามแห่งนี้ครับ แต่ว่าไม่มีใครอยู่เลย เงียบสนิท
แต่สิ่งที่ไม่สงบก็คงเป็นควันที่พวยพุ่งออกมาจากเตาแห่งนี้ แหมน่าจะมีคนเผาถ่านเดินรอบๆบ้างนะ

2013-5-26 15:07

10/12    กลับเอง  

หลังจากเก็บภาพรอบๆเตาเสร็จผมก็เดินกลับมายังเตาถ่านของป้าเชิงเขาอีกครั้ง  มันก็ใกล้ค่ำแล้วละ ฝูงวัวของป้าเดินมาจะเข้าคอกกัน
อ้าว เจ้าของวัวก็คือป้านี้ละ แก่ก็นั่งคุยอยู่กับผม วัวแก่ก็หลายตัว ได้เวลาก็เดินเข้าคอกเองเฉยเลย ไม่ต้องมีใครไปต้อนให้เสียเวลา  ดีจริง

2013-5-26 15:09

11/12    คนตัดไม้

แต่มาเฉลยอีกที่ก็คงเป็นคนนี้ครับ   

คนตัดไม้....

แต่แก่ก็บอกนะว่าไม่ได้ต้อนวัวฝูงนี้มาด้วย แก่ตัดไม้อยู่ดีๆของแก่นี้ละ วัวคงได้ยินเสียง
พอแก่เสร็จงานเก็บของกลับบ้าน วัวเดินตามเฉยเลย ป้าแก่บอกว่ามันฟังเสียงเอา
ถ้ามีเสียงก็แสดงว่ายังไม่ถึงเวลากลับคอก .....โอ้ว เอาอย่างนั้นเลยหรือ

2013-5-26 15:12

12/12    ถ่าน  

จะมืดแล้วผมก็เลยลาแก่กลับบ้าน เป็นอันว่าจากวัดป่าสว่างบุญกะน้องโจ้ กลายเป็นนักสำรวจ เตาถ่านที่เชิงเขาไปชะงั้น
ดีเหมือนกันครับได้รู้อะไรใหม่ๆแปลกๆดี  กลับมาก็เจอฟีดข่าวของพ่อหมี

“อะไรที่ทำให้คุณคิดว่าถ่ายรูปเก่ง??”

ในกระทู้บ้านหมู แต่มาเปิดดู โฮ้...ตั้ง 13 หน้าแล้วจะอ่านไหวไหมเนี๋ย   อ้าว...อ่านก็อ่าน  มีความคิดเห็นมากมายครับ แต่ที่โดนใจมากที่สุดก็คงเป็นโปรท่านนี้ แก่บอกสั้นๆว่า

“อย่าเสียเวลาคิดอยู่เลย

คิดไม่ได้หรอก สมาชิก ...

ออกไปถ่ายรูป ... ถ่าย ๆ ๆ ๆ แล้วก็ถ่าย
ถ่ายแล้วเปิดใจ รับความเห็น จากคนรอบข้าง ปรับปรุง

มันจะดีขึ้นแบบไม่รู้ตัว... ”
dust

เอาเป็นว่าคงพอเท่านี้ครับ ....

2013-5-26 15:15

มุมมองฉีกจากครั้งที่แล้วเลย ได้เห็นมุมอื่นๆที่ซ่อนอยู่แจ๋วครับ
ใบนี้ท่าไม่มีมอเตอร์ไซค์อารมณ์จะพริ้วมากกกกกกก
ขอบคุณครับที่นำภาพมาให้เสพ

ชอบโทนสีแบบสไตส์พี่นายฮ้อยมากเลยพี่ สวยครับ แต่มอไซค์ มันขี่ช้าไป หรือมันมาไว อะครับพี่ ^ ^
Hello

ชุดนี้โดนมากๆเลยครับ เสียดายไม่ได้ไปถ่ายภาพกะพี่นายฮ้อย T__T

กลับไปยังรายบอร์ด