กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-23 08:43 โดย manny

มาต่อกันภาคสองครับ สำหรับโพสที่บั๊กผมจะลงภาพวิวปนกับภาพportrait เพราะผมรู้สึกว่าโพสที่นี่สบายๆไม่ต้องเกร็งมาก

และอยากให้ช่วยวิจารณ์ภาพถ่ายหลายๆแนวที่ผมตั้งใจถ่ายมานะครับ

ภา่พแรกเมืองหลวงของประเทศสวิส " เมือง bern " สารภาพว่าก็อบมุมตามหน้า website ท่องเที่ยวของสวิสเลย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพเปิดนี่ถูกใจผมเป็นที่สุด ยิ่งชมไปชมมา portrait นี่ก็สวยงามจับใจ
แต่หากชมบ่อยๆ อาจจะมีรายการเสียตังค์เอาง่ายๆนะครับ เดฟสวยจริงๆ
chaiyaritta

ขอบคุณนายฮ้อยนะครับ ภาพวิวชุดนี้เป็นสถาปัตยกรรมซะเยอะ หลายภาพต้องมาแก้เอียง ทำให้ภาพโดน crop ออกไปบางส่วน เลยทำให้ภาพแน่นกว่าต้นฉบับ อันนี้ถือเป็นบทเรียนครับ

ภาพวิวชุดนี้อาจจะดูอึดอัดไปนิดเหมือนกว้างไม่สุด โดยเฉพาะภาพแนวตั้งทำให้ดูขัดไป
และจุดเด่นของภาพจะเป็นบ้านเรือน สะพาน ตึกๆ แต่จุดที่จะดึงไปสู่จุดเด่นอาจจะด้อยไปนิด  

อาจเป็นควาเห็นเล็กๆครับ ในส่วนของ แลนส์ ผมไม่ถนัดนัก (และบุคคลก็ใช่ว่าจะถนัด อีกนั้นนะ)

ภาพหมอแมนเป็นภาพท่องเที่ยวที่เป็นเอกลักษณ์ที่โดดเด่นครับ ถ่ายคนกับสถานที่ได้อารมณ์หวาน เห็นแล้วชวนให้ท่องเที่ยวตามครับ
ชุดนี้สลับวิวกะบุคคลได้ลงตัวครับ ทำให้ดูเพลินไม่จำเจ ภาพที่ผมชอบในชุดนี้ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอบคุณที่นำภาพมาฝากกันครับ

สวยงามโดยเฉพาะภาพบุคคลชอบมาก

ใบบี้มีกิ่งไม้โผล่มานิดนึง

ใบเข้าท่าดีครับ

ชอบมากๆครับ หมอแมนพาเปิดหูเปิดตาอีกแล้ว
ภาพสวยแบบสบายๆ กระทู้ชิลมากๆครับ

ขอบคุณคร้าบ ดีใจที่ชอบกันภาพที่โพสนี่เม้นท์ได้ทุกภาพนะครับ

ภาพวิวผมใช้ Canon Download picture style VIVID จาก web ThiaDphoto มาใส่ไว้ในกล้อง
ตั้งค่าsharp -1, contrast-1,Sat-1 ได้ภาพวิวสีประมาณนี้เลย
ส่วนภาพคนใช้ picture style portait  contast -2, Sat -2
ภาพคนผมใช้ Color Efex Pro
filter cross procress ที่ให้สีออกเหลืองอมน้ำเงิน
filter film grain นิดหน่อย
filter vignette ทำขอบภาพมืดลงหน่อย

ผมชอบพี่ถ่ายภาพจัง..สวยมากและเนียนๆ เลยครับ โทนออกดูธรรมชาติมาก ไม่สดไม่เข้มจนเกินไปครับ
ทำให้ดูสบายตา และดูได้บ่อยครั้ง.. ชอบทุกภาพเลยครับพี่ กระเพรา จานละร้อยกว่าบาทผมยังอึ้งเลย แต่นี่ 450 มันอึ้งๆ ๆ ๆ เลยครับ แต่อร่อยเหมือน จานละ 30 บาทป่าวครับพี่ อิอิ
Hello

หากเทียบกับชุดที่แล้ว  

ผมชอบชุดนี้มากกว่าครับ อาจเพราะ ค่าเฉลี่ยของแต่ละภาพดีกว่า  องค์ประกอบลงตัว เนียนกว่า
หรือ // อาจมีภาพบุคคล ร่วมด้วยเยอะกว่าด้วยก็ไม่แน่ใจนักครับ  

ผมชอบภาพที่สอง มากกว่าภาพเปิด ซึ่ง เก็บสิ่งปลูกสร้างมาไม่ครบ
ในขณะที่ภาพสองดูเนียนตากว่า

นอกจากถ่ายภรรยาได้สวยแล้ว ยัง เว้นจังหวะการโพส  สลับในกระทู้ได้ดีครับ  

ผมชอบหมดทุกใบนะ  สะดุดนิดเดียวตอน ดูภาพขาวดำ เท่านั้นเอง
หากเขียนเป็นใบๆ คงชมกันจนยาวเฟื้อย  

นุ่มนวล สบายตา  ชิลๆ และลงตัว
เป็นภาพการท่องเที่ยวที่ดีเลยครับ

ขอบคุณที่เอามาฝากครับ  พรุ่งนี้คงดูที่จอประจำอีกรอบแน่นอนเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

พึ่งเสร็จธุระปะปังตอน สี่ทุ่มเศษ ก็รีบแวะมาเลยครับ
ผมชอบชุดนี้นะครับ  อาจเพราะมี people เยอะขึ้นก็ได้

อันที่จริง จะมีเพื่อนที่มีฝีมือถึงในระดับหนึ่ง  โดยเฉพาะที่เห็นได้ชัดเจนว่าไปไกลกว่าผมชัดเจนอย่างแฮง
ผมจะไม่ค่อยกล้าเม้นท์เนื่องจากคิดเอาเองว่า
ช้าหรือเร็ว เขาเหล่านั้น มักมองเห็น จุดต่างๆในภาพตัวเองได้อยู่ดีครับ

เอาเป็นว่า  ถือว่าเป็นการพูดคุยกันประสาคนชอบถ่ายภาพด้วยกันนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพสุดท้ายครับ ขอบคุณทุกท่านที่รับชม แนะนำได้เสมอครับ

2013-5-22 13:29

ปราสาท Schloss Laufen ตั้งอยู่บนน้ำตก Landscape สวยมากๆ

2013-5-22 13:27

2013-5-22 13:24

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-5-23 08:45 โดย manny

จุดหมายของที่ี่นี่คือน้ำตกแห่งแม่น้ำไรน์ เป็๋นน้ำตกที่ใหญ่ีสุดในยุโรป วิวก่อนถึงตัวน้ำตกครับ

2013-5-22 13:21

กลับไปยังรายบอร์ด