กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ช่วงสงกรานต์  หยุดงาน 7-8 วันครับ แต่ได้เป็นเวลาถ่ายภาพที่หัวหิน 2 เช้า...
เป็นเช้าที่เจ้าถิ่น กระปุก และ หนุ่มหัวหิน ส่งสายตาสงสารอย่างสุดซึ้งว่าคงโชคไม่ดีนักเพราะฟ้าไม่เปิด

คุยกันไปเรื่อยสักพัก  แสงเช้ายิ้มให้บางๆ 5-10 นาที ในวันแรกผมก็พอใจแล้วครับ
ภาพถ่ายกระทู้นี้คงเป็นไปในฐานะนักท่องเที่ยวที่ชอบและตั้งใจถ่ายภาพมากๆเท่านั้นครับ   
.
.
.

2013-4-19 22:35
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แบตหมดก็ต้องชาร์ตนะคร้าบบบ
kandb โพสต์เมื่อ 2013-5-15 21:53

หมดทุก 3-4 เดือนครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

รูปสวยครับ ไม่รู้จะพูดไรต่อดีๆ ผมไม่เคยวิจาร รูปใคร ...
kenjimelody โพสต์เมื่อ 2013-5-14 20:58

ใช้ big stopper ลดได้ 9 stops  ซึ่ง ทำให้ถ่ายได้ แม้เวลาคลาดเคลื่อน    แ ต่ ต้ อ ง แ ล ก กั บ  ความใส + สีเพี้ยนนิดหน่อย
ยี่ห้อที่ผมใช้ จะติดอมฟ้านิดๆครับ

แบตหมดก็ต้องชาร์ตนะคร้าบบบ

รูปสวยครับ ไม่รู้จะพูดไรต่อดีๆ ผมไม่เคยวิจาร รูปใครเลย แต่ชอบเก็บเทคนิค กะ มุมมองจากรูปชาวบ้านเค้ามากกว่า ฮาๆ

ส่วนตัว ผมชอบอยู่ 3รูปนี้นะ

โดยเฉพาะรูปที่ 3เนี่ย พี่พันใช้ filter ตัวไหนช่วย drop แสง ถึงได้ speed shutter ต่ำขนาดนี้ ทั้งๆ ที่ พระอาทิตย์ยังไม่ตก ปกติ ผมจะเห็นคนถ่ายรูปประมาณนี้ ช่วงหลังจากพระอาทิตย์ตกไปแล้ว ช่วงแสงน้อยๆ F สูงๆ เพื่อให้ ได้ speed นานๆ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มาช้าหน่อยนะคร้าบบบบบบบบ  แต่ก็มาแล้วหลังรวบรวมสติอยู่นาน  
เพราะสำหรับผมนี้การต้องเม้นท์งานคนอื่นนี่ต้องมีสติสตังค์ครบถ้วน
และมีสมาธิมากพอคร้าบบบบบ (งานมาจึ๊กๆจั้กๆไม่มีสมาธิเลยคร้าบบ)

ในส่วนของภาพแลนด์ต้องบอกว่าเป็นชุดที่ดูสบายตาดีมากๆครับ  
ทั้งโทนสี แสง การโปรเสสทำได้ดีจริงๆซึ่งผมชอบมากๆครับ
มีเอียงเล็กน้อยบางภาพอย่างภาพสะพานปู เรือวิ่งขึ้นเนินนะครับ  
แต่ไม่เป็นอุปสรรคต่อการชมภาพแต่อย่างไรครับ
เพราะอย่างที่บอกว่าชุดนี้ สี แสง การโปรเสส นุ่มดูสบายตาดีมากๆครับ

แต่ภาพที่ผมชื่นชอบที่สุดมากกว่าภาพไหนๆ กลับเป็นภาพไลฟ์ตามถนัดของพ่อน้องดีดีครับ
ที่เอาหัวใจผมไปเต็มๆเลย ใบนี้ครับ

ภาพนี้ผมดูแล้วมีความสุขอย่างมากครับ เรียกได้ว่าโดนใจมากๆ ด้วยจังหวะอารมณ์ของครอบครัวที่น่ารักอบอุ่น ยอดเยี่ยมที่สุดครับ

สำหรับรวมทั้งกระทู้นี้ รับไปทั้งไลค์ทั้งเม้นท์จากผมเลยคร้าบบบบบ

ให้ LIKE ทั้งไลฟ์และแลนด์อะครับ
ผมจะไปท้องตมใหญ่ท ...
Naran โพสต์เมื่อ 2013-4-20 15:54

ขอบคุณครับพี่เบิ้ม ...ของพี่เบิ้ม land ตัวจริง  ถ่ายเล่นๆอย่างน้อยก็ดีกว่าผมตั้งใจถ่ายแน่นอนครับ
.
.

2013-4-22 08:53

ชอบภาพ 11 ฮะ ภาพต้มทะเลนี่วสงองค์ประกอบเรียบๆ สบายตา  ...
manny โพสต์เมื่อ 2013-4-20 13:06

ขอบคุณหมอแมนมากครับ...เป็นกำลังใจได้อย่างดีเลย

2013-4-22 08:52

ทำได้ดีกว่าที่ออกตัวไว้นิครับ....
อัลบั้มภาพชุดนี้ทำ ...
chaiyaritta โพสต์เมื่อ 2013-4-20 11:56

ตามนั้น...จริงๆแล้ว กำไรจริงๆคงเป็นการเห็นธรรมเรื่องเล็กๆน้อยๆบางอย่าง ..
ถึงฟ้าจะไม่เปิดแต่ก็เป็นครั้งแรกของเรา  ก็สนุก ตื่นเต้นแย่แล้ว  
ฟ้าปิดก็ดีเหมือนกันครับ  หากเจอฟ้าเปิด อาจจังงังจนไม่ได้ถ่ายภาพ...
.

2013-4-22 08:47

ให้ LIKE ทั้งไลฟ์และแลนด์อะครับ
ผมจะไปท้องตมใหญ่ที่ชุมพรอาทิตย์ที่จะถึงนี้ คงไปแบบสบายๆแต่อยากได้ภาพเหมือนพ่อหมีครับ

ชอบภาพ 11 ฮะ ภาพต้มทะเลนี่วสงองค์ประกอบเรียบๆ สบายตา สีหวานๆ อ่านแล้วเข้าใจอารมณ์เลยอุตส่าห์ไปทั้งทีแต่ฟ้าแบน ของอย่างนี้ทำใจครับ หันไปถ่ายอย่างอื่นแทน

ทำได้ดีกว่าที่ออกตัวไว้นิครับ....
อัลบั้มภาพชุดนี้ทำให้ผมนึกถึงตอนไปลองหัดต้มทะเลเดือดเมื่อปีที่แล้วเลยครับ  ความรู้สึกตื่นเต้นทำอะไรไม่ถูกไม่รู้ว่าจะเริ่มต้นตรงไหนก่อนดี เวลาก็มีจำกัด จะเอานานแค่ไหนดี ทุกสิ่งทุกอย่างทำให้รนไปหมด เนื่องจากโอกาสที่จะกลับมาซ้ำก็น้อยมาก  นับจากวันนั้นมาก็ยังมีแต่ครั้งแรกสำหรับผม เพราะครั้งที่2ยังไม่ได้มีโอกาสได้ไปซ้ำเลย ว่าแ่ต่ไปตอนกี่โมงครับ รู้สึกว่าฟ้าเกือบจะสว่างแล้ว ช่วงที่ผมไปหัวหิน ฟ้าก็ประมาณนี้เลยครับ ช่วงที่ถ่ายภาพย้อนแสง เวลาน่าจะประมาณ 6โมงกว่าๆ พอ7โมงกว่า ก็ฟ้าขาวแล้ว อย่างนี้เหมือนกัน  
ได้มีความสุขกับครอบครัวถ่ายรูป ชิล ชิล ได้ภาพบ้างไม่ได้บ้างแค่นี้ก็ถือเป็นกำไรแล้วครับ
chaiyaritta

สุดยอดเลย ผมว่าแลนด์ของพี่ดูสบายตาดีมากๆนะครับ ไลฟ์ ...
iam555man โพสต์เมื่อ 2013-4-20 07:56

ในแง่ภาพถ่าย คงเหมือนยังไม่สุดครับ...แต่ได้เรียนรู้อะไรเยอะเลยครับรอบนี้
การใช้อุปกรณ์บางอย่างเราก็ลืมๆ เงอะๆงะๆ ไปเพราะตื่นเต้นก็มีครับ...
บางอย่างก็มาเจอข้อด้อยหลังจากทดลองใช้ไปแล้ว เอาภาพกลับมาบ้านถึงเห็น - -""
.
.
2013-4-20 10:23

พ่อหมียังดีนะครับที่ไปทะเลแล้วมีโอกาสได้ต้มทะเล ผม ...
naihoi โพสต์เมื่อ 2013-4-20 08:13

ขอบคุณมากครับ นายฮ้อย   
.
.

2013-4-20 10:20

สุดยอดเลย ผมว่าแลนด์ของพี่ดูสบายตาดีมากๆนะครับ ไลฟ์ ...
iam555man โพสต์เมื่อ 2013-4-20 07:56

ใจจริงไม่ได้อยากให้โล่งสบายตานะครับ 555 T T
แต่ธรรมชาติปันส่วนมาเท่านี้จริงๆ

2013-4-20 10:18

กลับไปยังรายบอร์ด