กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แวะมาลงทะเบียนก่อนนะครับ   เก็บมาทุกลายละเอียดเชียว....ปีหน้าจะไปแก้มือกันอีกมั้ยเนี่ย
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับมานั่งชมภาพแบบเต็มอารมณ์แล้วครับ เนี่องจากหายตัวไปหลายวัน  จนกลับมาถึงต้องมาชดใช้กรรมอีกเป็นกระบุง
มีหลายภาพทีเดียวเชียวครับที่ เรื่องมุมมอง มีการเปลี่ยนแปลง และเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น  หากไปขุดกระทู้เก่าๆของตัวเองดูน่าจะเห็นขัดขึ้นครับ
คาดว่างานนี้คงทำการบ้านมาพอสมควร ประกอบกับประสบการณ์ในการถ่ายภาพเริ่มมากขึ้น มีการศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับการถ่ายภาพมากขึ้น  เสพและชมภาพมากขึ้น สิ่งเหล่านี้ผมเชื่อว่าเขตทำอยู่อย่างสม่ำเสมอแน่นอน  จึงได้เห็นพัฒนาการที่เปลี่ยนไป
ส่วนเรื่องเกี่ยวกับงานอีเว้นท์แบบนี้ไม่กล้าเม้นท์มากครับเนื่องจากโดยส่วนตัว ไม่ค่อยถนัดแนวนี้สักเท่าไหร่
แต่หากจะแนะนำได้คงจะเป็นภาพที่28 ครับ แนวนี้พอได้ครับ
ผมเข้าใจว่าเจ้าของภาพน่าจะอยากประยุกต์แนว ไม่มีผิดถูกครับ เป็นเรื่องที่ดี หากในตอนนั้นผมติดเลนส์ไวด์อยู่ก็น่าจะลองทำเหมือนกัน  และ ดูเจตนาของผู้ถ่ายน่าจะอยากให้ชัดทั้งภาพซึ่งต้องชัดทั้งขบวนช้างและ ก้อนหินด้วย  
ลองวิธีนี้นะครับ......(อันนี้เคยลองมาแล้วครับ...ได้ผล)
ลองเปลี่ยนจุดโฟกัสไปที่ช้างเลยนะครับ แล้วใช้ค่า F สูงๆ( อันนี้บอกไม่ได้นะครับว่าเท่าไหร่ต้องลองดู) และถอยห่างจากก้อนหินสักนิดหนึ่ง ที่นี้ช้างที่จุดโฟกัสชัดแน่นอน ส่วนก้อนหินจะไม่ถึงกับคม  แต่ชัดแน่นอน ( แต่ถึงจะไม่ชัดมากผมว่าคงไม่มีใครสนใจก้อนหินมากกว่าช้างแน่นอน)
ลองทำดูนะครับ
chaiyaritta

กลับไปยังรายบอร์ด