กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-12 22:59 โดย puripatk

สวัสดีครับชาวบั๊กทุกท่าน  เมื่อวันที่ 7 เมษายนที่ผ่านมาผมได้มีโอกาสไปถ่ายภาพงาน ประเพณีบวชช้าง มาครับ

2013-4-10 11:19

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับมานั่งชมภาพแบบเต็มอารมณ์แล้วครับ เนี่องจากหายตัวไปหลายวัน  จนกลับมาถึงต้องมาชดใช้กรรมอีกเป็นกระบุง
มีหลายภาพทีเดียวเชียวครับที่ เรื่องมุมมอง มีการเปลี่ยนแปลง และเปลี่ยนไปในทางที่ดีขึ้น  หากไปขุดกระทู้เก่าๆของตัวเองดูน่าจะเห็นขัดขึ้นครับ
คาดว่างานนี้คงทำการบ้านมาพอสมควร ประกอบกับประสบการณ์ในการถ่ายภาพเริ่มมากขึ้น มีการศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับการถ่ายภาพมากขึ้น  เสพและชมภาพมากขึ้น สิ่งเหล่านี้ผมเชื่อว่าเขตทำอยู่อย่างสม่ำเสมอแน่นอน  จึงได้เห็นพัฒนาการที่เปลี่ยนไป
ส่วนเรื่องเกี่ยวกับงานอีเว้นท์แบบนี้ไม่กล้าเม้นท์มากครับเนื่องจากโดยส่วนตัว ไม่ค่อยถนัดแนวนี้สักเท่าไหร่
แต่หากจะแนะนำได้คงจะเป็นภาพที่28 ครับ แนวนี้พอได้ครับ
ผมเข้าใจว่าเจ้าของภาพน่าจะอยากประยุกต์แนว ไม่มีผิดถูกครับ เป็นเรื่องที่ดี หากในตอนนั้นผมติดเลนส์ไวด์อยู่ก็น่าจะลองทำเหมือนกัน  และ ดูเจตนาของผู้ถ่ายน่าจะอยากให้ชัดทั้งภาพซึ่งต้องชัดทั้งขบวนช้างและ ก้อนหินด้วย  
ลองวิธีนี้นะครับ......(อันนี้เคยลองมาแล้วครับ...ได้ผล)
ลองเปลี่ยนจุดโฟกัสไปที่ช้างเลยนะครับ แล้วใช้ค่า F สูงๆ( อันนี้บอกไม่ได้นะครับว่าเท่าไหร่ต้องลองดู) และถอยห่างจากก้อนหินสักนิดหนึ่ง ที่นี้ช้างที่จุดโฟกัสชัดแน่นอน ส่วนก้อนหินจะไม่ถึงกับคม  แต่ชัดแน่นอน ( แต่ถึงจะไม่ชัดมากผมว่าคงไม่มีใครสนใจก้อนหินมากกว่าช้างแน่นอน)
ลองทำดูนะครับ
chaiyaritta

ตอบกลับ 41# sumphano

ภาพช่วงช้างลงน้ำ ใจก็อยากเปลี่ยนเลนส์เหมือนกันครับ
แต่ด้วยความที่ต้องการจะเพลย์เซฟไว้ก่อนเพราะแบตใกล้จะหมด (ทั้งคนและกล้อง)
อีกทั้งคิดว่าเพื่อนมีมุมเทเลกันแล้ว ตอนนั้นเลยคิดว่าไวด์ไปเลย
เพราะจากที่ดูภาพปีก่อนๆก็จะเทเลกันทั้งหมดเลยขอเป็นขบวนช้างข้ามน้ำละกัน
ปีหน้าคงได้พกไปสักสองบอดี้ครับ เพื่อความรวดเร็ว อิอิ

2013-4-17 10:05

ตอบกลับ 40# naihoi

ขอบคุณครับนายฮ้อย  ปีหน้าวันที่ 7 เมษายน ขีดไว้เลยครับ  มาได้ต้องมาครับ

2013-4-17 09:40

โดยภาพรวมเสพยกกระทู้ แบบไม่เม้นท์เป็นใบๆ  ถือว่า ทำได้ดีครับ  
เก็บมาทุกเม็ด และ ภาพเล่าเรื่องได้จบในตัวเองอยู่หลายใบ  ในแง่งานสารคดีถือว่าโอเคเลยครับ  

ใช้เลนส์หลากหลายและ สลับภาพโพสดี  คำบรรยายมีสาระแทรกมาบ้าง ทำได้ดีครับ เช่น "ผู้มืด"  
เสียดายน้อยไปนิด

จังหวะดีครับ  เหลือการควบคุมกล้อง หลายๆใบไม่แม่นยำครับ  ในโหมดกึ่งอัตโนมัติ เรายังคงต้องตรวจผลลัพธ์เสมอว่า ได้อย่าใจเราไหมครับ  
และ ความไวในการเลือกจุดสนใจ
เช่น ใบที่ 11  ...นาค น่าสนใจกว่าคนแต่งตัวมากๆ ก็ไปโฟกัสคนแต่งตัว เป็นต้น
และหลายๆใบไม่ชัดแบบไม่น่าเป็นไปได้ครับ

30 ใบ ไม่มีแผ่ว ย่อมเป็นเรื่องเป็นไปไม่ได้  สำหรับงานแบบนี้
ใบที่ผมคิดว่า อ่อนแอไปสักนิด คือ  14-25-26-27  ภาพไม่ได้แย่ครับ
แต่หากคัดออก กระทู้น่าจะหนักแน่นขึ้น

ส่วน 28 เหมือนจะน่าสนใจ เพราะมุมต่างจากเพื่อนๆนั้น  
กลับทำให้ ความเป็นสารคดี ลดลงไปอย่างน่าเสียดาย  
เก็บมาแบบเน้นๆ แน่นๆกว่านี้ จะเต็มอารมณ์กว่าครับ  
ขอชมว่าเป็นความพยายามที่ดี ในการประยุกต์ landscape เข้ามาแต่ยังไม่ลงตัวนักครับ

โดยรวม ยอดเยี่ยมมากๆครับ
ติอาจมากกว่าชม  เพราะ  เป็นดาวรุ่ง มุ่งเข้าฮอส อีกคนทีเดียว
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อาจจะช้าไปนิดพึ่งกลับจากสงกรานต์ครับ

ชุดนี้เสริมสร้างอารมณ์เพิ่มจากชุดของคุณบีได้ดีครับ เพราะชุดที่คุณบีลงสร้างความตื่นตาตืนใจได้เป็นอย่างดี
อีกอย่างมีภาพช้างลงน้ำทำให้สมบูรณ์ขึ้นเลยครับ ภาพคุณเขตน์ชุดนี้เก็บบรรยากาศได้ดีที่เดียวครับ ทุกแง่ทุกมุม
ไม่ว่าจะปลงผม แต่งหน้า วงดนตรี นักเต้น  เสียดายช่วงไฮไลท์ ช้างลงน้ำมีน้อยไปนิด

ชุดนี้ผมชอบภาพนี้ครับ

2013-4-16 10:04

แสดงถึงความยิ่งใหญ่ และเล่าเรื่องได้ดี แต่อาจจะไวด์ไปนิดทำให้เก็บซ้าย ขวามาเยอะ และคุณสมบัติเลนส์ไวด์ทำให้ถีบช้างออกไปไกลลิบ
แต่ก็ชอบภาพนี้ครับ

อ้าว มีภาพที่อยากดูที่เขตน์แถมมา โอเคครับภาพนี้สมบูรณ์กว่าภาพที่แล้ว

2013-4-16 10:08

อีกอย่างครับ คุณเขตน์คัดภาพอาจจะรักพี่เสียดายน้องไปนิด ช่วงแรกอาจจะช้ำไปนิดภาพที่คล้ายๆกันหรือภาพที่ไม่เล่าเรื่อง ต้องเลือกที่จะนำเสนอมาสักภาพ สองภาพครับ

รวมๆแล้วทำได้ดีครับ ยังนึกสนุกอยู่เลยมาถ้าได้ไปร่วมงาน ขอบคุณครับที่เอามาฝาก

ผมเคยทำงานที่ รพ. ศรีสัชนาลัย เห็นแล้วคิดถึงเลยครับ ถ้ามีโอกาสอยากไปถ่ายบ้่าง  ภาพชุดนี้เก็บบรรยากาศได้ดี แต่ให้มีภาพเก็บอารมณ์เจาะของคนในงานมากขึ้นอีกนิดครับ

ผมเข้ามาดูผ่านๆ ก่อน 1 รอบนะครับ แล้วดูอีก 1-2 รอบ จะกลับมาเม้นท์ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

งามแท้งามว่า....ซี่รี่ย์นี้ ท่านเขตเจ๋งมาก ชอบ  ...
cefiro โพสต์เมื่อ 2013-4-10 23:00

ขอบคุณครับพี่อู๊ด

2013-4-11 09:57

แฮ้งค์ ตื่นแต่เช้า ข้าวกลางวันไม่ได้กิน อากาศร้อนเป ...
iam555man โพสต์เมื่อ 2013-4-10 21:52

ขอบคุณครับคุณโอ๋

2013-4-11 09:51

แวะมาลงทะเบียนก่อนนะครับ   เก็บมาทุกลายละเอียดเชียว. ...
chaiyaritta โพสต์เมื่อ 2013-4-10 22:23

แวะมาไวๆนะครับ

2013-4-11 09:55

งามแท้งามว่า....ซี่รี่ย์นี้ ท่านเขตเจ๋งมาก ชอบ

แวะมาลงทะเบียนก่อนนะครับ   เก็บมาทุกลายละเอียดเชียว....ปีหน้าจะไปแก้มือกันอีกมั้ยเนี่ย
chaiyaritta

แฮ้งค์ ตื่นแต่เช้า ข้าวกลางวันไม่ได้กิน อากาศร้อนเป็นบ้า เดินเป็นกม. ต้องคอยหลบน้ำ แต่คุณเขตต์ก็สู้สุดใจจริงๆ ขอปรบมือให้เลยครับ (เห็นบอกว่าขับเคลื่อนด้วยLกฮ E20)
เป็นผมแค่แฮ้งค์กะตื่นเช้า สงสัยไปงานอย่างงี้ถ่ายไม่ออกแน่นอน
หลายๆภาพยืนอยู่ใกล้ๆกันแหละ แต่ก็ไม่ได้อย่างที่คุณเขตต์ได้มา อิอิอิ เรื่องฝีมือ มุมมอง ต้องศึกษาจากคุณเขตต์เยอะๆเลยหละ ขอบคุณมากๆครับ
ปล.ท่านกล้ามากกับการยิงแฟลชใส่ช้าง 5555

ตอบกลับ 31# kandb

น่าเสียดายที่ฟ้าขาวไปหน่อยนะครับปีนี้  

2013-4-10 14:56

ร่างกายไม่พร้อม แต่สู้กันสุดใจจริงๆ  
ได้มุมมองไปอีกแบบ โอกาสหน้าขอให้ฟ้าแจ่มๆเถอะ ต้องไปซ่อมกันอีกรอบ  
ชอบ 4 ภาพครับ

ใบนี้ได้บรรยากาศจริงๆ

ยังเค้นมูฟเม้นมาได้ ดีซะด้วย

อันนี้ก็เข้าท่า

อีกใบน่าจะดีกว่าไหม

กลับไปยังรายบอร์ด