กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
สวัสดีครับหายไปนานเลย มีภาพมาให้แนะนำหน่อยครับ ภาพชุดนี้เกิดจากพาหลานไปหาคุณย่าที่บ้านพี่สาว ลูกหลานมาเจอกันก็เล่นสนุกกันใหญ่ ผมก็ตามถ่ายเก็บบันทึกความทรงจำไปเรื่อยๆ ภาพชุดนี้ออกแนวเบาๆสบายๆ ฝากด้วยนะครับ

2012-12-13 14:13

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เด็กๆ น่ารักมากมายเลยครับ ...อยากมีแบบนี้สักคน 2 คน แต่ ยัง หาไม่ได้สักคนเลย
ในความคิดผม ...ผมว่า ff เกิดมาเพื่อถ่าย งานนี้เลยครับ ชอบครับ ดูอบอุ่นมาก จนน่าอิจฉาเลย
chaiyaritta

ก่อนอื่นขอโทษก่อนครับที่ไม่ได้ตอบตั้งแต่เมื่อวาน ขอบคุณทุกๆ commentนะครับ  ภาพชุดนี้ ถ่ายจาก 5DmarkII ผม set ค่า picture style portrait ลด sat -2 contrast -2 color tone +1 sharp -1 ภาพที่ได้จะคล้ายๆ อย่างที่ลงไว้ ปรับเพียง tint กับ white balance อีกนิดหน่อยให้ภาพอมเหลือง เขียว นิดหน่อยครับ
สำหรับผมได้ลองเปลี่ยนเป็น markII ที่ราคาลดลงมาพอสมควร รู้สึกชอบกับมิติและความนุ่มเนียนของภาพมากโดยเฉพาะภาพ portrait แต่ขัดใจนิดหน่อยกับการจับโฟกัส ช้ากว่า 60D อยู่มากจนรู้สึกได้ครับ ทำให้จังหวะทีเด็ดทีขาดไม่ค่อยมั่นใจเท่าไร แต่ถ้าเทียบความคุ้มค่ากับ markIII แล้วก็ ok ละครับ

ชมเพลิน บอกไม่ค่อยได้ ว่าชอบใบไหนเป็นพิเศษครับ เพราะ ชอบอารมณ์รวมๆ  
แต่ใบที่หยุดสายตา  ผมได้นานเป็นพิเศษ คือ 1/4/6/7/13/14/15*****5 ดาว /16/17  คือ มันเยอะครับ  เลือกอีกที ก็มีสลับไปมานิดหน่อย เลย บอกว่า  ชอบหมดก็แล้วกันครับ  
ลูกสาวน่ารักมากครับ + ทรงผมในดวงใจผมเลย

ผมกำลัง ลังเล ว่า เอา fullframe มาแต่ทั้งที่ไม่ค่อยได้เดินทางถ่ายภาพ   ถ่ายแต่รอบๆตัว
ผมจะเพี้ยนไปไหม   โอเวอร์ไปหรือเปล่า  ตัวคูณ + เลนส์ fix ก็พอแล้วไหม....

กระทู้นี้เป็นคำตอบที่ดีให้ผมเลยครับ....ลูกผมก็โตขึ้นทุกวันๆ
ขอบคุณครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เก็บบรรยากาศได้ดีเลย
ชอบภาพเปิด มีเขี้ยวด้วย แฮ่

ภาพแบบนี้ดูแหว่งๆไปหน่อย

ขอบคุณที่นำภาพมาฝากครับ  

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-13 20:02 โดย naihoi

ต้องขอบคุณหมอแมนมากครับที่เอาภาพสวยๆมาฝากชาวบั๊ก

เห็นภาพชุดนี้แล้วดูอบอุ่น รู้สึกได้ถึงการเฝ้าดูการเจริญเติบโตของเจ้าหนูตัวน้อยและได้เห็นการผูกพันกันของคนในครอบครัว

ในเรื่องภาพได้เห็นถึงอนุภาพของเลนส์ ทำให้ภาพดูมิติ แถมหมอแมนเลือกมุมได้เข้าจังหวะดีครับ เรื่องการทำภาพก็ทำให้ซอฟท์ดูหวานๆสไตส์หนอนตัวจริง

ชุดนี้ชอบภาพนี้ครับ มีมิติและเล่าเรื่องได้ครบเลย

2012-12-13 19:59

ตามคุณเขตต์เลยครับ FEEL GOOD จริงๆ
ชอบอารมณ์ของภาพ ให้ความรู้สึกเหมือนตอนผมกำลังเล่นกับหลานเลยจริงๆ
ถ่าย ในร่ม - ที่แสงน้อย ได้เนียนดีมากๆเลยครับ ชอบจัง อยากถ่ายได้เนียนอย่างงี้บ้าง

เป็นกระทู้ที่ดูแล้วรู้สึกมีความสุข และอิ่มอกอิ่มใจไปด้วยครับ
เด็กๆสดใสร่าเริง และเจ้าของถ่ายทอดได้ครับ ผมซึ่งเป็นคนดูสัมผัสได้ครับ

มีบางภาพหลุดโฟกัสบ้างเล็กน้อย แต่เนื้อหาของภาพยังอยู่ครบครับ
สำหรับผมบางภาพมีมิติถ่ายทอดได้ดี มีหน้า กลาง หลัง ดูดีทีเดียวครับ

ภาพสุดท้ายครับ ขอบคุณ fotobug ขอบคุณทุกคำแนะนำด้วยนะครับ
2012-12-13 15:06

วันเกิดรวมสามคนครับ เกิดใกล้ๆกัน
2012-12-13 15:04

2012-12-13 15:01

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2012-12-13 15:00 โดย manny

2012-12-13 15:00

2012-12-13 14:55

2012-12-13 14:52

2012-12-13 14:50

กลับไปยังรายบอร์ด