กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เลนส์ Sigma 17-70 ถ่ายที่ช่วง 17 mm F 22 สปีดชัตเตอร์ 30 วินาที ถ่ายเวลาประมาณ 1 ทุ่มกว่าๆ WB เดย์ไลท์
2011-8-4 10:16
ไม่เก่งคอมเม้น ขอเป็นผู้ชมไปก่อน
http://kdayone.multiply.com/

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตัวนี้ แฉกสวยกว่า 10-20 เยอะเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

จัดชุด ลง GH เลยครับ   
ลองปรับ linear contrast (preset) เพิ่มคอนทราส"บางๆ"ดูอีกทีครับ
เพิ่มมิติได้อีกนิด ลดความแบนลงครับ

สวยใช้ได้เลยครับ อาจจะดูเรื่องระนาบเอียงนิดหน่อย  แถวๆนั้นมีต้นไม้ไหมเอามาเป็นฉากหน้าอีกนิด

รอดูที่ GH ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวยมากเลยค่ะไก่ .. แนวนี้ไก่ทำได้ดีนะคะ ฝีมือขยับขึ้นเรื่อย ๆ เลย .. รอชมชุดใหญ่ที่ GH เหมือนกันค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

มีเพียง 2-3 จุดเล็ก ๆ ที่อยากฝากไว้ค่ะ

- ระนาบเอียง
- พื้นที่ด้านล่างมากไปหน่อย ทำให้ยอดตึกค่อนข้างชนกรอบจนดูอึดอัด
- เสปซยังหลวม ๆ บ้าง
- ตึกจมไปนิด เพิ่มคอนทรัสต์ดึงตัวตึกให้เด่นขึ้นมาจากฉากหลังได้อีกหน่อย
- ยังมีรอยเปื้อนที่หน้าเล่น ทำให้การชมไม่สมูท มีสะดุดบ้าง ใช้ Spot Healing Brush tool ลบเอาได้ใน PS ค่ะ

2011-8-4 13:33

ขออนุญาต ทดลองปรับคร่าว ๆ นะคะ .. ประมาณนี้

2011-8-4 13:33

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

^
^

ไม่ได้แก้ Perspective ให้นะคะ ทำแบบคร่าว ๆ เฉย ๆ จ้า

แก้ไขคำผิด : รอยเปื้อนหน้าเลนส์  พิมพ์เป็นรอยเปื้อนหน้าเล่นเฉยเลย -___-"

ระนาบ น่าจะดูแนวดิ่งก่อนแนวนอนครับ  เรื่องนี้เคยเป็นดรามาช่วงหนึ่ง อดีตมวยคู่เอก  - -"

^
^
ไม่ได้แก้ Perspactive ให้เพราะภาพมันเล็กถ้าทำแล้วจะแตกจร้า ......

โดยปกติ ผมมักดูที่แนวตั้งกลางภาพครับ  
เพราะระดับน้ำบางทีมันก็บอกอะไรไม่ได้
โดยเฉพาะ ภาพลักษณะชายฝั่งที่ไม่ใช่เส้นขอบฟ้า

ภาพนี้ผมไม่ได้แก้ไข เพราะมันตรงแล้ว

ผิดถูกก็ไม่รู้เด้อ รอผู้ชำนาญอีกทีครับ
.
.
.

2011-8-4 15:36

แล้วเจ้าของห้องนี่หายไปไหนนี่ - -"

ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนนะครับ
เรื่องเอียงของรูปนี่ผมยังแก้ไม่ตกเลยครับ ยิ่งมองจากเลนส์ในช่วงวายแล้ว ยิ่งไปใหญ่เลย
ส่วนเรื่องเปิดกระทู้ ผมขอเก็บ อีกหลายๆ ที่ก่อนครับ แล้วจะเปิดครับผม น่าจะเป็นเดื่อน
แต่สัญญาว่าจะมาเปิดที่บ้านบั๊กเป็นที่แรกเลยครับ (เดี๋ยวนี้ก็เล่นอยู่บ้านเดียว)
ไม่เก่งคอมเม้น ขอเป็นผู้ชมไปก่อน
http://kdayone.multiply.com/

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-4 16:56 โดย แม่มดราตรี

ก่อนอื่นขอออกตัวไว้แรง ๆ ก่อนเลยนะคะว่า ถ้าภาพไหนที่แม่มดไม่ถนัด
ก่อนจะวิเคราะห์หรือวิจารณ์แม่มดจะโทรปรึกษาเพื่อนสนิทคนนึงที่เขาชำนาญกว่าแม่มด
(ขออนุญาตเอ่ยนาม fotographic1980 ผู้นี้นี่เองงง) รวมถึง แกงค์ RKG ด้วยในบางครั้ง ...
เพราะแม่มดเองก็ยังไม่เก่ง  แต่อยากจะช่วยแชร์ความรู้ที่มีให้เกิดประโยชน์แก่เจ้าของกระทู้มากที่สุดเท่านั้นเองจ๊า

ในส่วนของรูปนี้ รอบแรกแก้ไขระนาบแนวนอน แต่ไม่ได้แก้ไขแนวตั้งให้ เพราะภาพมันเล็ก กลัวไฟล์จะแตก
ถามว่าจะยึดแนวนอนหรือแนวตั้งดี เพื่อความสมบูรณ์ที่สุดของภาพก็ควรยึดทั้ง 2 แนวจ๊า

ไก่มีต้นฉบับที่ไฟล์ใหญ่กว่า สามารถปรับได้มากกว่าแม่มดอยู่แล้วค่ะ

ส่งภาพที่แก้ทั้งแนวตั้งและแนวนอน รวมทั้งครอปเพื่อให้ได้องค์ประกอบที่ไม่หลวมเกินไปมาให้ดูอีกครั้งเน่อ

2011-8-4 16:23

ภาพอภินันทนาการจาก : fotographic1980

เรื่องเอียงในระนาบแนวนอน เราสามารถระมัดระวังได้ตั้งแต่อยู่หลังกล้องค่ะ
ส่วนเรื่องเอียงในระนาบแนวตั้ง อาจมีผลมาจากเลนส์ที่ใช้
แต่ทุกอย่างแก้ไขได้ ..... ด้วย PS อิอิ

กลับไปยังรายบอร์ด