กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เมื่อก่อนก็ Anti กระทู้รวมฮิตนะ อารมณ์มันกระโดด ดูแล้วไม่อิน
แต่พอนานเข้าถึงเข้าใจ หลายคนก็หลายเหตุผล
บางคนก็อยากจะดูดีอยู่เสมอเมื่อปรากฎสู่สายตาสาธารณะชน
หรือหลาย ๆ คน อาจะจะได้รูปดี ๆ ทริปละไม่กี่ใบ ไม่เพียงพอที่จะทำกระทู้ขึ้นมาสักอันนึง
หากจะกลับไปถ่ายซ่อมก็คงไม่สะดวก
หรือบางคนอาจจะเรียบเรียงไม่เก่ง เล่าเรื่องไม่สนุก เน้นโชว์รูปอย่างเดียวถนัดกว่า

เอาน่ะ ..คงเหมือนเพลง นาน ๆ เขาก็จับมารวมฮิตขายเราใหม่อีกรอบ
คงมีบ้างคนที่ชอบและไม่ชอบ ...มันก็เป็นอีกรสนิยมของการเสพเท่านั้นเอง

กระทู้นี้ขอเป็นกระทู้รวมฮิตล่ะนะ ..ต่างสถานการณ์ต่างสถานที่..ต่างการโปรเซส เพราะมันมีหลาย ๆ เหตุผลที่ร้อยเรียงให้เป็นธีมเดียวกันไม่ได้

#สงสัย

2011-7-4 04:00
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

# ปลงผม

ตั้งแต่ถ่ายงานบวชมา ไม่เคยได้ช็อตเด็ดเท่านี้อีกเลย..มันเป็นจังหวะ หรือโชค..จริง ๆ
โผล่ให้เห็นแว๊บ ๆ มาแล้วหลายเวอร์ชั่น ทั้งขาวดำ ทั้งซีเปีย แต่ไม่เคยลองโทนนี้ดู ..อืม ก็เท่ไปอีกแบบแฮะ

2011-7-4 04:07

จริง ๆ นั่งทยอยทำภาพชุด "งานบวช" มาอาทิตย์กว่า ๆ แล้ว
แต่ก็เป็นเพราะภาพแรก ..โทนดันผิดชาวบ้านชาวช่อง .. ทำใหม่ก็ไม่เหมือนเดิม -*-
ด้วยความที่อ่อน PS มือไม่นิ่ง (จำไม่ได้แล้วว่าโปรเซสอะไรไปบ้าง ..แต่ที่แน่ ๆ ไม่ได้โปรเซสตาวิ๊ง ๆ ค๊าบ ..มันวิ๊งของมันเองเน่อ)
ถ้าปล่อยในชุดงานบวช คงโดนติเรื่องโทนกระโดด ..ถ้าเก็บไว้ก็ไม่โชว์ อัดอั้นดีแท้
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

# วัดโพธิ๋

นี่ก็เป็นอีกรูปที่ไม่รู้ว่าจะเอาไปปล่อยไหน กระทู้วัดโพธิ์ก็เคยทำมาแล้ว ปล่อยอีกก็ซ้ำซาก เฮ้อ..
มาวัดโพธิ์ 3 รอบ ถ่ายตรงนี้มุมนี้ ..แต่ภาพออกมาไม่เหมือนกันเลยซักรอบ ..ตลกดี -"-

2011-7-4 04:13

#คุณค่า

พระพุทธรูปที่ควรกราบไหว้บูชา และวางไว้ในที่สูง ..กลับกลายเป็นเพียงของตกแต่งบ้านชิ้นนึง

2011-7-4 04:18

รูปนี้ตอนนั่งทำภาพ รู้สึกงงมากจะเอาไงดีกับชีวิต จะให้ระนาบพื้นตรง แล้วปล่อยเพดานเอียง
หรือให้เพดานตรงแต่พื้นเอียงดี ...เป็นตาเคียดหลายเด๊

#องค์ประกอบ

เป็นอีกรูปที่โผล่แว๊บไปแว๊บมา ..แต่ไม่เคยถูกจัดอยู่ในกระทู้ไหน ..ไม่รู้จะจัดยังไงให้เข้าพวกดี -*-

2011-7-4 04:23

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-7-4 04:52 โดย แม่มดราตรี

#อารมณ์

ภาพนี้ หากเทียบกับภาพที่แล้ว องค์ประกอบเป็นรองกว่ามาก ..แต่อารมณ์ภาพเป็นต่อ
ให้ใครดูก็มีแต่คนชอบมากกว่ารูปที่แล้ว...อืม ....ทุกอย่างมันมีกรณียกเว้น

2011-7-4 04:32

ทั้งสองภาพ ปรับลดค่าสี และไม่ได้ตกแต่งใดใดเพิ่มนอกจากย่อ + USM
(ตั้งแต่เพื่อนรอบตัวใช้หนอนกันเยอะ..รู้สึกจะติดภาพโทนนี้ไปแล้ว เมื่อก่อนจี๊ดจ๊าสไตล์นิคไว้ก่อน)

ป.ล. เบื้องหลังการถ่ายทำ...ข้างหน้าเรามีแต่นศ.วิชาถ่ายรูป ของม.สารพัดช่าง (ไปออกทริปถ่ายรูปกะเขาที่เชียงราย)
แรก ๆ ก็ใช้คิตส์ถ่าย ..แต่ตัวเตี้ยเลยเสียเปรียบ (โดนหัวเพื่อนบังโหม๊ดดด) เปลี่ยนมาใช้เทเลเจาะเอาจะที่ไกล ๆ ...
ถ้าทำได้ก็อยากจะจัดองค์ประกอบให้ดีกว่านี้นะ T^T

#แพ่มแพ๊ม

สาวน้อยตาใสคนนี้ชื่อแพ่มแพ๊ม เป็นเด็กในหมู่บ้าน
เข้าไปนั่งตีมึนแอบถ่ายตอนเขากำลังป้อนข้าว
ถ่ายอยู่นานกว่าจะได้รอยยิ้มละลายใจนี้มา ...ชอบมากถึงขนาดเอาไปทำ Wallpaper หน้าจอ
แรก ๆ ก็จะปล่อยเป็นชุด ..แต่โดนแตะเบรคมาว่าเข้าไม่ถึงอารมณ์เด็ก
คนถ่ายเด็กได้ดีต้องมีลูกเป็นของตัวเอง ..ไปมีลูกมาก่อน Y_Y
รับฟังอย่างน้ำตาตกใน ..มีความจริงในใจที่โต้ไม่ได้เถียงไม่ออก บอกมะถืก..

2011-7-4 04:38

รูปนี้ก็ไม่ได้ผ่านการโปรเซสใด ๆ นอกจากลดค่า Sat ย่อ และใส่ USM
ส่วนตาวิ๊ง ๆ ก็มาจากแสงสะท้อนของรถหัดเดินค๊าบบบบบ...

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-8-5 07:01 โดย แม่มดราตรี

#นกน้อย นอนนิ่ง ๆ นะนกนะ

เป็นการเข้าใกล้นกที่สุดในชีวิต นอนลงแล้วค่อย ๆ คลานศอกเข้าไป อยู่ในระยะโฟกัสที่ใกล้ที่สุดของเลนส์...
ฉากหลังละลายไม่ขาด ความสามารถของเลนส์ไม่ถึง (F กว้างสุดแค่ 5.6)
อยากเอาลงแต่ก็ไม่รู้จะแหมะไว้ในกระทู้ไหน .. จะรอสะสมให้ครบชุด ก็คงอีกนานนนนนนกว่าจะได้กลับไปถ่ายอีก -*-

2011-8-5 07:01

#เงื้อมมือนรก!!!

จากทริปวัดร่องขุ่น มุมนี้ก็ถูกถ่ายกันจนพรุน
ลองต่างบ้าง ใส่จิตนาการลงไป ..เพิ่มความน่ากลัว หลอน ๆ

...

ดูเองยังวิ๊ง ๆ หวิว ๆ ...บรึ๋ยยยย!!!

2011-7-4 04:48

หมดแล้วค่ะ 9 ภาพ ..ต่างที่มา ต่างอารมณ์ ..ปล่อยแบบรวมฮิต สวนกระแส เพราะไม่รู้จริง ๆ ว่าจะเอารูปพวกนี้ไปยำไว้กระทู้ไหนดี T__T

"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

กำลังคิดว่าจะทำ กระทู้รวมบ้างเหมือนกัน
โหวด 2 / 3/ 7 ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ไม่รู้สิ ชุดนี้ของแม่มดเป็นการรวมมิตรภาพ แต่โทนกระโดดมากมาย ขาวดำ 1 กึ่งขาวดำ 3  สี 5  น่าจะโปรเชสให้เข้ากันทั้งหมด
ส่วนอารมณ์แต่ละภาพก็จะแตกต่างกันออกไป  แต่ผมก็เข้าใจเพราะผมก็มีภาพอย่างนี้ เยอะถึงเยอะมาก ภาพที่ไม่เข้าพวก แต่โดนใจ

ภาพ แรก จับจังหวะได้ดีครับ ชอบมากเลยภาพนี้ มีเรื่องราวจบในภาพ
ภาพ 2 เช่นกันกับภาพแรก
ภาพ 3 องค์พระเหลืองอร่ามงามจริงๆ ผมไม่เคยไปวัดโพธิ์เลยไม่รู้ว่ามุมนี้มันถ่ายอย่างไรครับ สามารถถอยออกมาอีกได้ไหม
ภาพ 4 ภาพนี้ตกโฟกัสหรือไม่ หรือว่าแสงน้อย
ภาพ 5 ,6  ผมว่าเรื่องอารมณ์ก็น่าจะมาก่อนองค์ประกอบศิลป์นะ
ภาพ 7 ถ้าใครเป็นพ่อเป็นแม่เห็นรูปลูกตนเองสวยแจ่มขนาดนี้ก็ดีใจอยากจะอัดเป็นโปรเตอร์ปะติดเต็มห้องแล้ว
ภาพ 8 ภาพโดยรวมน่าจะโอเวอร์ไปนะ แต่ที่นกกลับติดอันเดอร์ ทำให้ขัดๆ
ภาพ 9 น่ากลัวดีครับ เพิ่มไฟสีแดงอีกดีไหม

ขอเลียนแบบแม่มดหน่อยนะครับ เพราะก็มีภาพค้างสต็อกเยอะมากกก.....ฮาๆ

คนถ่ายเด็กได้ดีต้องมีลูกเป็นของตัวเอง ..ไปมีลูกมาก่อน Y_Y

ไม่จริง ... ใครเป็นคนพูด แล้วไอ้คนที่พูดมันมีลูกรึเปล่า ... มีลูกแล้วมันเลี้ยงเองรึว่าให้ปู่ย่าตายายเลี้ยงให้ ... !!!

...

คนมีลูก ได้เปรียบอย่างเดียวคือซอร์จอยู่ในมือ จับพลิกคว่ำคะมำหงายยังไงก็ได้ (ถามพ่อหมีดูสิว่าจริงรึเปล่า)

...

ศาสตร์การเข้าถึงตัวแบบ ในกรณีของการถ่ายภาพบุคคล เป็นเรื่องที่เรียนรู้กันได้ ฝึกฝนกันได้ แล้วถ้าเข้าใจ
ถึงหลักการที่ถูกต้องแล้ว อย่าว่าแต่ถ่ายเด็ก ๆ เลย ...

หมู หมา กา ไก่ .. ไปยันจิ้งจก แมงกุีดจี่ ถ่ายได้หมดแหละ ถ่ายแบบได้อารมณ์ด้วย ......

...

เหยียบเบรคให้แรง ๆ ไม่อยากให้แม่มดหลงทางเข้ารกเข้าพง ถ้าถึงขนาดต้องมีลูก มีผัวซะก่อนถึงจะถ่ายภาพเด็ก ๆ
ได้ดีมันก็เกินไปแระ ........

รักเพื่อน ให้เตือนแรง ๆ ... ดู ยู อันเดอร์ สะแต๊นท์ ... ?
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

คือ ผมเริ่มรู้สึกว่า มันเซ้นซิทิฟ มาก

ผมก็พยายามทบทวนว่าเคยบอกแม่มดให้มีลูกหรือเปล่า -*-
จำได้ว่าไม่นะ  แต่หากพูดขำขันก็จำบ่อได้เน้อ
กำแท้ๆ แนะนำได้อย่างไรให้ไปมีลูก ...  - -""""

หลายคน หลายความเห็น แม่มดอย่าคิดมาก  ฟังแล้วกรองเอา อย่าจิตตก/นอยด์ครับ
หากหลายความเห็นเป็นไปในแนวทางเดียวกัน ก้ค่อยๆตรองเอา
และกลั่นกรองเอาครับ  เชื่อว่าแม่มดมีดุลยพินิจที่ดีอยุ่แล้ว
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมชอบอิมแพคแต่ละรูป..ถึงแม้ว่าจะเป็นรวมมิตรโดดไปโดดมา...มีแต่รูปนกพิราบเท่านั้นที่ผมแปลความหมายไม่ออกว่าจะสื่ออะไร...ซึ่งแบบนี้ผมเป็นประจำ เลยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด