กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอนผมขับรถออกจากบ้าน ฟ้าเปิดแดดออก ... ขับรถไปได้ครึ่งทางทีนี้ขาวมาเลย
ไปถึงวัดเมฆขาว ๆ ก็เต็มท้องฟ้า แดดหายหมดเล๊ยยย !!!

ไปถึงที่แล้วจะมาเรื่องมาก นั่น นี่ จะได้ยังไง ก้ม ๆ เงย ๆ หาเหลี่ยมหามุม ถ่ายมาก็
เยอะแต่ผมคัดออกมาแค่ 9 ภาพ ส่วนภาพนี้ผมสองจิตสองใจ ผลสุดท้ายก็ไม่ได้เอา
ไปรวมในเซ็ต แต่ตั้งใจแยกออกมาทำเป็นขาว-ดำ

2011-6-12 16:41

ปัญหาก็คือ ตำแหน่งของเต่า 2 ตัวที่ชูหัวสวนทางกันนั่นแหละที่ผมอยากให้มันเป็น
จุดเด่นของภาพ พยายามดึงไฮไลท์ตรงนั้นขึ้นมาเพื่อให้เป็นส่วนนำสายตา แต่ก็ไม่
แน่ใจว่ามันจะเข้าท่ารึเปล่า

น้อมรับทุกความเห็นครับ และขอบพระคุณล่วงหน้าที่กรุณา ...
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อ้าวเป็นเรื่องโทน ต้องพรุ่งนี้มาตอบนะครับ  จออีกเครื่องหนึ่งแน่นอนกว่าครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ก็โอนะฮะ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

หากไม่นับเรื่องโทน
โดยคอมโพส + ระยะ f ที่จ่าใช้ (คงไม่ถึง f8 )
มันชัด (ที่สุด)ตัวเดียว 3 และค่อนไปทางตัวหลัง 4 มากกว่า   
การงัดโทนเลยช่วยได้ไม่มาก ให้มอง ตัวที่ 2 คู่กับ 3  เพราะตัวที่ 2 ไม่ชัด

แต่ผมก้ว่าโอเคนะ ไม่เสียหาย/ หรือขัดตาครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณมากครับ .. ภาพนี้ผมใช้ f5.6 ISO200 1/250s
รบกวนถามต่ออีกนิด ถ้าเป็นเพื่อน ๆ คิดว่าน่าจะถ่ายช๊อตแบบนี้ยังไงครับ
ผมหมายถึงคอมโพส ระยะชัด ... ^__^
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ช็อตนี้ ผมคิดไม่ออกเหมือนกันอ่ะครับ  
หากเปรียบกับคำบรรยาย "ต่างคน มองหาดาวคนละดวง"

ผมอยากเห็นเต่ามากกว่านี้ มองไป มองมา เยอะๆอ่ะครับ   
จำนวนเต่ามันน้อยไปเลยสื่อไม่ถึงครับ  

1 คห. เจ๊า

ขอบคุณครับผม ...

ในความคิดผมนะ มุมมันไม่มี

แล้วถ้าไม่เอาหัวนั้นละ

2011-6-13 12:36

อีกมุมถ้าเอาหัวนั้น

2011-6-13 12:36

ไม่รู้อันไหนดูดีกว่า

มามุง...ดึก ๆ มาตอบอีกทีนะคะจ่า ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

โหวดใบที่ 2 ที่นายฮ้อยครอปครับ แจ่มๆๆ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-15 04:58 โดย แม่มดราตรี

ขออนุญาตนะคะ ..เป็นอีกหนึ่งทางเลือกนะ อาจจะไม่ถูกต้องเสมอไป

2011-6-15 04:25
  -->
2011-6-15 04:25

ทำภาพคร่าว ๆ นะคะ อาจจะไม่เนียนเท่าไหร่

ภาพแรกคือต้นฉบับ ภาพที่สองคือที่ edit แล้ว
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-6-15 05:01 โดย แม่มดราตรี

ที่ไม่เลือกครอป เพราะคิดว่ามันทำให้แน่นจนดูอึดอัด ขาดเรื่องราวที่ต้องการจะสื่อไปค่ะ
และส่วนหัวของตัวหน้า นำสายตาไปหาตัวเอกได้
(อันนี้เป็นมุมมองส่วนตัวเน่อ)

บางทีเราไม่สามารถย้อนกลับไปถ่ายได้ใหม่ Photo shop จึงเป็นพระเอกขี่ม้าข่าวมาช่วยแก้ไขสถานการณ์ได้
(ทำเป็นแนะ ..แม่มดเองก็ไม่ค่อยเก่ง Photo shop นะคะ -___-")

- ดอจ์ด เต่าตัวพระเอกให้สว่างขึ้นอีกนิด
- เบลอพระรองออกให้หมด เหลือพระเอกชัด
(ตัวหลังจะเหลือไว้ให้ชัดก็ได้ แต่แม่มดเห็นว่าแย่งซีนตัวเอกไปหน่อยเลยจัดการเบลอไปด้วยอีกตัว)
- เบิร์นขอบมืดอีกหน่อย
- ปรับโทนให้มีส่วนสว่างมากขึ้น

ไม่รู้ว่าจะถูกใจหรือเปล่า ..ยังไงบอกด้วยนะคะ ^^

ห้องวิเคราะห์นี่..สนุกนะคะ
ได้ฝึกการดูภาพ การแก้ไขปัญหา ทั้งตัวเจ้าของผลงาน และคนวิเคราะห์เอง ได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่าย

แม่มดชอบกระทู้นี้จัง ^^

อือม์ ...

เรื่องครอปภาพ ผมคิดเหมือนแม่มดครับ คือภาพมันจะดูแน่นไปนิด ..

ส่วนเรื่องทำเบลอ เท่าที่ผมเคยโพรเสทภาพมานะ เราต้องระวังเรื่องระนาบของความชัด เพราะในความ
เป็นจริง ในระนาบเดียวกันมันต้องไม่เบลอแตกต่างกันมาก ถ้าเป็นโฟโต้ช๊อป ผมจะทำเบลอด้วยการทำ
path ในพื้นที่ที่จะต้องการความคมชัด เพิ่มฟีเดอร์เพื่อไล่ระยะให้ค่อย ๆ เบลอออกไป แล้วก็ต้องให้มี
น้ำหนักของการเบลอในพื้นที่ของโฟร์กราวด์ กับแบ็คกราวด์แตกต่างกันด้วย ภาพที่แม่มดทำมาผมว่า
มันเบลอเท่ากันนะครับ ... ^__^

มาเรียนหนังสือ ครับ น้อง ใหม่
ไม่มีคำว่าสูง วัดได้หากใจถึง

กลับไปยังรายบอร์ด