กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
อะไรเอ่ย..ขี้เกียจทำไฟล์สุด ๆ... แม่มดเองแหละ 55+
ขออนุญาตหยิบยกคอมเม้นท์ "เพลินตา" จากกระทู้ Pre-wedding แม่มดมานะงับ

ห้ามขี้เกียจครับ  
หลายครั้งเราจะได้ยินว่า ภาพไม่ดี ps ยังไงก็ช่วยไม่ได้
ในทางกลับกัน การโพรเสสที่ไม่ดี ก็ทำให้ภาพดีกลายเป็นไม่ดีไปได้
ห้ามขี้เกียจ โดยเฉพาะการถ่ายงานสำคัญๆ ต้องเต็มที่ครับ

แล้วนี่ก็เป็น Case study ที่อยากนำมาให้ดู ภาพเดียวกัน Process คนละโปรแกรม
รูปแรกจาก Photoscape
ข้อดี:ง่าย สะดวก รวดเร็ว ..ข้อเสีย : ภาพสูญเสียรายละเอียด ขาดความคมชัด

2011-4-30 11:07

รูปสองจาก Lightroom
ข้อดี: เก็บรายละเอียดได้ครบ ไฟล์ไม่ช้ำ ข้อเสีย : สำหรับมือใหม่ถือว่าใช้งานค่อนข้างยุ่งยาก โดยเฉพาะตอน import ภาพ -*-

2011-4-30 11:08

โชคดีที่ต้นฉบับแมมดถ่ายไว้ด้วยไฟล์ RAW+JPEG ซึ่งจะดีกว่าRAW อย่างเดียว หรือ JPEG อย่างเดียว
เพราะสามารถเลือกใช้งานได้ว่าจะพิถีพิถันหรือชิล ๆ...

.......

การ Process มันสำคัญจริง ๆ นะเอ้อ..ต่อไปข้าน้อยจะไม่พยายามขี้เกียจแล้วค๊าบ
(อ้อ..ยกเว้นให้ เมมเบอร์ WiTCH คนนึงนะ...นั่นเป็นขาชิล 55+)
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อืม สำหรับผมมันสำคัญนะครับ
ผมไม่รู้ใครคิดยังไง
แต่สำหรับผม ผมคิดว่า  การถ่ายในกล้องเป็นการ ร่างจินตนาการ ร่างอารมณ์ ความรู้สึก
การโพเสดของ ผมก็เหมือน การเติมสี ถมสี เติ่มเต็มอารมณ์ ความรู้สึกนั้นของผู้ที่จะนำเสนองาน หรือ
อารมณ์ นั้นๆออกมา ในแบบของตัวเอง จริงๆ   
ผมไม่ค่อยเห็นด้วยกับ คำพูดที่ว่า โพรเสดให้น้อย ที่สุดครับ เพราะ สำหรับผม มันไม่มีมากไม่มีน้อย
ไม่มีเส็ด หรือไม่เส็ด
ของผมจะเป็น พอต่อความรู้สึก หรืออารมณ์ นั้นๆแล้ว
สังเกตุได้จาก หลายๆงานของผม จะโดนเรื่อง นี้ตลอด  แต่ผมก้เข้าใจ ความคิดคนต่างกัน
ผมก็ยังคงทำหน้าที่ตามใจความรู้สึกของผม ต่อๆ ไปครับ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

อืม สำหรับผมมันสำคัญนะครับ
ผมไม่รู้ใครคิดยังไง
แต่ส ...
SupperCorn โพสต์เมื่อ 2011-4-30 11:29

keep moving  keep walking
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ส่วนมากผมใช้ DPP  ครับ ปรับได้มากอยู่พอสมควร ยิ่งถ่ายมาแบบ RAW แล้วทำอะไรได้เยอะครับ
เมื่อทำเสร็จก็มาย่อที่ PHOTOSHOP อีกครั้ง  
  ส่วน LIGHTROOM รู้สึกมันปรับได้เยอะไป ปรับมากเน่าเลย คือผมยังมองด้านสี แสง เงายังไม่แม่น
ยิ่งคอมพ์ไม่รู้สี ความสว่างตรงหรือเปล่า เลยไม่กล้าใช้ LIGHTROOM  จึงใช้แต่โปรแกรมสำเร็จรูปอย่าง DPP
ดังนั้น PROCESS สำหรับนายฮ้อยนั้นสำคัญยิ่งครับ  แต่ถ้าถ่ายมาดีก็ช่วยลดงาน PROCESS ได้มากครับ ไม่ต้องปวดหัวแก้มาก

เห็นจะจริงอย่างน้องอ้อมว่านะ ขี้เกียจเมื่อไหร่ ผมก็จะลงPhotoscape..... เละทุกที
แต่อยากจะเสร็จเร็วๆหลังกดชัตเตอร์ ก็เลยถ่ายเเต่ jpeg....ก็เลยได้แบบที่เห็นแหละ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมถ่าย jpg ใช้ ps
ผมถึงว่า  พี่อู๊ดใช้ photoscape วันนั้นจะโทรไปถาม ทำไมภาพช้ำๆอ่ะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ว่างๆ..เอาวิธี process มาแชร์กันบ้างดีมั้ยครับ ?

ของหนูใบตามอารมณ์ค่ะ
ถ้าภาพไหน หนูใบรู้สึกว่า หนูใบพอใจแล้ว ไม่อยากแต่งเติม
ก็ใช้แค่พีเอส ย่อ เซฟค่ะ
แต่ถ้าภาพไหนยังไม่ถูกใจ บางรูปนี่ก็ พีเอสซะเยอะ เลยค่ะ
ยังจำได้ไหม... อะไรคือเหตุผลให้เราเริ่มถ่ายภาพ

กลับไปยังรายบอร์ด