กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 30# sumphano

อ่ะ...พ่อหมีพูดจาเข้าใจง่ายกว่าน้องเยอะเลยแฮะ..ตามนั้นค่ะ..คิดคล้าย ๆ พ่อหมี เป๊ะ!
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-24 12:12 โดย sumphano

มีเรื่องเล่านะ  นอกเรื่องครับ

คงไม่มีใครรู้ว่าผมเล่นดนตรีเล็กๆน้อยๆ  หรือหากมีคนรู้
ก็คงไม่มีใครรู้ว่า ผมเคยมีรายได้จากการเขียนเพลงจีบอดีตแฟน (ปัจจุบันภรรยา)
และเพลงได้ออกอัลบั้มวางขายด้วยนะ

ย้อนไปตอนผมเล่นกีตาร์

ผมมั่นใจว่าในบ้านแมลงก็มีคนเล่นกีตาร์หลายคนที่เจอประสบการณ์นี้
ผมเคยเข้าใจว่าการหัดสเกล และ อ่านโน้ตมันเชยสิ้นดี  แถมช้าเสียอีก  
หัดไปเป็นเดือน  ยังเล่นไม่เป็นเพลง

จับคอร์ด ฟังเพลงเยอะๆ และ แกะโน๊ต เลยไวกว่า   
ฟังเพลงแล้วแกะเอา   โชว์สาวได้เร็วกว่าอีกต่างหาก อิอิ

แต่

เดาได้นะครับ ว่า คนที่เล่นกีตาร์แบบนี้ ก็จะมีเพดานของแต่ละคน  ที่ทำให้ต่อยอดที่สูงขึ้นไปไม่สำเร็จ

(ตัวอย่างของผมก็แล้วกัน เวลาต้องทำเดโม  หรือเล่นเป็นวง ผมหืดจับแล้ว แต่งเพลงก็ยังอยากเลยครับ
เพราะสื่อสารไม่ถูก  
แน่นอนว่า ทางสายนั้นก็ปิดตายสำหรับผมไปโดยปริยาย  

อยากฟังเพลงของผม หลังไมค์กับผมได้นะครับ  แต่ขอไม่ปะลิ้งค์ในนี้  เพราะเรื่องมันยาวพอควร)

...

เพียงเพราะตอนเริ่มต้น ผมยึดติด....ว่าผมไม่ยึดติด.... [/color]

เป็นตัวอย่างเล็กๆครับ   อาจเห็นด้วยหรือเห็นต่างก็ได้ครับ
.....แต่ขอให้รักกันเหมือนเดิมนะ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ดีใจๆ...ที่กระทู้นี้ทำให้ชาวบั๊ก มาร่วมแสดงความคิดเห็น (ตั้ง 4 คนแน่ะ !)

ก่อนอื่นต้อง"ย้ำ"กันอีกรอบนะครับว่า ภาพที่ผมเอาตัวมาประกอบการแหกแต่ละข้อนั้น

เพราะมีเหตุผลหลักๆอยู่ 2 อย่างคือ

1.ถ้าเอาภาพคนอื่นมาประกอบ เดี๋ยวเค้ามาเห็นแล้วบอกว่า "กรูไม่ได้แหกนะ?" ... จะกลายเป็นผม "หน้าแหก" แทน 55555

2.เอาภาพตัวเองมา มันง่ายต่อการอธิบายและรับผิดชอบ และภาพทั้งหมดถ่ายก่อนที่คิดจะตั้งกระทู้นี้

เพราะฉะนั้น... มั่นใจได้เลยว่ามันไม่ใช่ภาพที่ถ่ายมาเพื่อกระทู้นี้แน่นอน (บางภาพรีไซเคิลด้วยซ้ำไป ฮิฮิ)

เพียงแต่ผมไปรวบรวมและเรียบเรียงหัวข้อการแหกมา (ประมาณ 30 กว่าแหก)

แล้วคัดเอาทั้ง หัวข้อของเค้า และ ภาพของผม ที่ผมคิดว่าน่าจะไปกันได้มาฝากกัน... ท่าววนั้นเองครับ

มาแจมเรื่องกีตาร์กะคุณหมีสักนิด

ปกติ...ผมเป็นคน "ถนัดซ้าย" มาตั้งแต่กำเนิด ...ทุกอย่างถ้าเป็นไปได้ขอ "ซ้าย" ดีกว่าเพราะมันถนัดนี่นา

แต่มีอยู่ 2 อย่างในชีวิต ที่ผม ฝืน(แหก) ไม่ได้.... อย่างแรก ก็คือ

การเขียนหนังสือด้วยหมึก เพราะถ้าใช้มือซ้ายเขียน มันจะลบหมึกเลอะหมดเลย (ลองเขียนกันดูซิ)

จำได้ตอนนั้น ขึ้นป.5 (เริ่มใช้ปากกา) ต้องมาหัดเขียนตัวหนังสือใหม่ด้วยมือขวา... เขียนไปร้องไห้ไป

ไม่ใช่เพราะโดนเพื่อนล้อนะ... แต่กลัววาดการ์ตูนไม่ได้เหมือนเดิม 555 (จริงๆแล้วมันไม่เกี่ยวเล้ยย)

........................................................

อย่างที่ 2 ก็คือ

การหัดเล่นกีตาร์
นี่แหละ (ตอนนั้นกำลังจะเอ็นทรานซ์ มาเรียนติวศิลปะที่กรุงเทพฯอยู่กับพี่สาว)

พี่เขยมีกีตาร์โปร่งอยู่หนึ่งตัว แต่เค้าไม่สอนหรอก ...แค่เอาคอร์ดมาให้ดู แล้วให้ผมหัดเล่นเอาเอง

ผมจับคอร์ดกลับกันบนเป็นล่าง-ล่างเป็นบน... เพราะความที่ถนัดซ้าย

ไม่นานก็เล่นคอร์ดได้คล่อง (เพราะเป็นคนนิ้วยาว)...แต่เจ็บนิ้วน่าดู ตอนหลังเลยลองขยับเล่นเป็นเพลงง่ายๆ บ้าง

แต่พอพี่เขยเจ้าของกีตาร์มาเห็น ผมเล่นข้างซ้าย !!?

เค้าตกใจมาก !! (นึกว่าจะทึ่ง ! 55555)

แล้วบอกให้รีบเปลี่ยนไปเล่นข้างขวาเหมือนชาวบ้านซะดีๆ...ไม่งั้นเค้าไม่ให้ยืมเล่น !!?

ง่ะ...

สุดท้ายก็ต้องไปเริ่มต้นจับคอร์ด ตีคอร์ดใหม่อีกครั้ง........ ยังดีที่นิ้วยาววว 5555555

ทุกวันนี้..ผมมีกีตาร์เป็นของตัวเองก็จริง... แต่กลับไปเล่นข้างซ้ายไม่ได้ซะแล้ว...

ตำนาน  แหก (ไม่สำเร็จ) ของผม

สำหรับเรื่อง แหก นั้น  เขียนยาวไปเดี๋ยวจะเข้าใจผิดว่าผมไม่เห็นด้วยนะครับ  เอาไว้ผมหาภาพมาแจมดีกว่าครับ  แบบว่า ตั้งใจถ่ายแหกเลยละกัน  อิอิ แต่อาจนานนิดหนึ่งครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

มาร่วมแหกด้วยครับ ตั้งใจถ่ายย้อนแสงเต็ม ๆ เพราะอยากรู้ว่ามันจะออกมายังไง พรรคพวกที่ไปถ่ายด้วยกันมองยิ้ม ๆ แล้วพูดกันเบา ๆ ว่า ถ่ายได้ด้วยเหรอ ถ่ายย้อนแสงแบบนี้มาหลายใบ เสียเกือบหมด มีพอได้ภาพนี้ภาพเดียวเลยขอเอามาแจมด้วยครับ

ขอปักหมุดไว้นะครับ สำหรับกระทู้นี้  และอย่าลืมหาภาพมาแจมกันนะครับ

กลับไปยังรายบอร์ด