กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

คิดแล้ว..คิดอีกครับ ว่าจะตั้งกระทู้นี้ดีหรือไม่ ใน BUG ?

ก็ไม่ได้อะไรหรอกครับ... กลัวจะเข้าใจผิดคิดว่าเป็นกระทู้ชวนเชื่อหรือชักจูงให้ใครต่อใคร  
มา“แหก” กฏหรือทฤษฎีต่างๆเกี่ยวกับถ่ายรูปที่เค้าคิดตั้งกันขึ้นมาแทบเป็นแทบตาย !!

เลยต้องออกตัว(ว่ากลัว)ไว้ก่อน 555 ยังไงก็อย่าเข้าใจผิดกันน๊า...พอดีเห็น BUG เราเหงาๆ ด้วย

แล้วหลายๆคนก็เกิดอาการ “ตัน” ถ่าย(รูป)ไม่ออก...จนกล้องจะผูกกันหมดแล้วม้างงง ?

ก็แค่อยากให้ทุกคนสนุกกับการถ่ายรูปจริงๆ (ไม่ใช่เล่นๆ) เท่านั้นเองครับ

ด้วยการหาภาพประเภท “แหก” มาแจมกันบ้าง...ทั้งที่ตั้งใจแหกก็ดี ไม่ได้ตั้งใจแหกก็ดี

ผมค่อนข้างมั่นใจนะว่าทุกคนต้องมีบ้างละ แต่เก็บเอาไว้เพราะคิดว่ามันไม่สวย หรือผิดกฏ !?

มามะเอามาแจมกันซะดีๆ !!

อ้อ..กระทู้นี้ไม่ใช่อยู่ๆผมคิดจะตั้งก็ตั้งขึ้นมานะครับ...ขอบอก !

เพราะผมไปถ้ำมองเอ้ย! ศึกษามาหลายเวบแล้ว ถึงได้รู้ว่าคนระดับกูรูหรือเทพเค้าก็ชอบ “แหก” กัน

หลายคนหล่นคำนิยามของคำว่า “แหก” ในสังคมการถ่ายภาพไว้ได้อย่างน่าฟัง...ยกตัวอย่างเช่น

“....ความจริงในการถ่ายภาพ… ภาพดีๆส่วนหนึ่งกลับมาจากการแหกกฏนั้นๆ
เนื่องเพราะมันเป็นศาสตร์เพียง 30-40 เปอร์เซนต์ อีก 60-70 เปอร์เซนต์เป็นศิลป์นั่นเอง...”

..........................................................................................................................................................
“บางทีเวลาถ่ายภาพเราก็อยากจะ express อะไรที่มันเป็นอารมณ์มากกว่าความเป็น"มาตรฐาน"ที่ใครก็ไม่รู้ตั้งขึ้นมาให้เรา
ฉะนั้นส่วนใหญ่เวลาถ่ายภาพผมจะนิยามคำว่า"เหมาะสม"ด้วยตัวของผมเองซะมากกว่า”

..........................................................................................................................................................
"กฏมีไว้แหก... แล้วจะได้อะไรแปลกๆมาชม"
“ถ้ามัวแต่กังวลเรื่องกฏ...จะกดภาพไม่ทันครับ”

ขออนุญาติไม่เอ่ยชื่อละกันนะครับ... เพราะหลายท่านมีชื่อเสียงอยู่ในวงการ
มีลูกศิษย์ลูกหามากมาย รวมทั้งมีผลงานเป็นที่ยอมรับกันอย่างกว้างขวาง

ผมได้รวบรวมแนวคิด “วิธีการแหก” มาจากท่านเหล่านั้นมาอีกต่อหนึ่ง

แล้วลองเอาภาพที่ตัวเองเคยถ่ายไว้ทั้งที่ตั้งใจแหก หรือ แหกไม่รู้ตัว มาประกอบคำบรรยายอีกที
เพราะไม่กล้าเอาภาพของใครมาประกอบเด๋วโดนฟ้อง (555 กลัวไปโหม้ดด )

เรามาดูตัวอย่างภาพ “แหก..แหก” ของผมละกันนะครับ

1.อย่าให้เส้นขอบฟ้ามาแบ่งครึ่งภาพ จะทำให้ดูไม่น่าสนใจ

ภาพนี้ผมก็ถ่ายตามกฏ 3 ส่วนเอาไว้เหมือนกัน แต่มันสู้ภาพกฎ 2 ส่วนนี้ไม่ได้เลยครับ...
เพราะจุดเด่นของภาพนี้ ที่ผมตั้งใจถ่ายมาคือ ท้องฟ้า แต่ถ้าคำนึงถึงกฎ 3 ส่วน ก็คงจะไม่เห็นภาพคนที่กุ๊กกิ๊กกันอยู่ในกอหญ้าด้านล่างของภาพแน่ๆ

2.ไม่ควรวางซัปเจคไว้กึ่งกลางภาพ มันจะดูตั้งใจเกินไป

-ภาพนี้ ตอนถ่ายผมก็ตั้งใจวางตำแหน่งจุดตัด 9 ช่องเลยนะ...
แต่ผมกลับชอบวางไว้ตรงกลางน่ะ...มันดูเหงาๆ...โดดเดี่ยวดี เอาเส้นเฉียงมาช่วยนำทิศทางอีกที

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

3.ไม่ควรถ่ายภาพย้อนแสงจังๆ  หรือระวังแสงเข้ากล้อง

ขอสักแช่ะเถอะน่า...ขับรถผ่านพอดี  แน่ะๆ รถคันหลังมาบีบแตรไล่แล้ว !!

4.ระวังเส้นขอบฟ้า (ขอบน้ำ...ขอบทะเล...ขอบภูเขา) เอียง !?

โห...ถ้าถ่ายมาเอียง'เว่อขนาดภาพข้างล่างนี้ แสดงว่าตั้งใจแล้วละว่าจะ "เอา" อะไร
ไม่ต้องห่วงเรื่องความสะมะดุลครับ... ภาพนี้ผมเอาชั่งกิโลแล้ว สองข้างหนักเท่ากันเป๊ะ 50:50  !!

5.ถ่ายภาพคนระวังหัวขาด ขาขาด แขนขาด !?

ภาพนี้...ตอนถ่ายผมลืมนึกไปเลยครับ เพราะตอนนั้นโฟกัสมันไปอยู่ที่มือถือปลา(ขาย) กับมือถือเงิน(ซื้อ)

ไม่ใช่ภาพที่ดีนัก...แต่ก็ชอบ(เอง) เพราะมันเข้ากับกลอนที่ว่า "หลากหลายหล่อเลี้ยงชีวา...เปลี่ยนเป็นเงินตราเลี้ยงตัว"

ในกระทู้ " จั บ ป ล า ... ห ล า ย มื อ "
http://www.fotobug.net/forum/vie ... &extra=page%3D3

6. กฎทองของการถ่ายพอทเทรตที่ดี ต้อง Eyes Contact  เพราะดวงตาเป็นหน้าต่างของดวงใจ
ถ้าเลือกได้ขอนางแบบผิวขาวๆ สวยๆ (จะได้ไม่ต้องเอามาทำภาพเนียนใสในคอมฯ)

-แต่นางแบบคนนี้ผมหวงสุดๆ ! อย่าว่าแต่ดวงตาเลย...ใบหน้าผมยังไม่ให้ใครเห็น 5555
แถมผิวเธอก็สวยอยู่แล้ว ไม่ต้องพึ่งแป้งพอกหรือโปรแกรมใดๆให้มันเสียเวลา... ท่าที่โพสก็แสนจะธรรมชาติ (เพราะเธอไม่รู้ตัว ?)

7.ถ่ายคนระวังฉากรกเกินไป จะทำให้ตัวแบบไม่เด่น !

ทำไงได้... สาวน้อยคนนี้เธอโพสท่าสวยโดนใจอยู่ในตลาดน้ำอัมพวา ถ้าฉากไม่รกก็ไม่ได้บรรยากาศ (ตลาด) ซิคู้ณณณณ !!!

8. ถ่ายดอกไม้ ควรหลีกเลี่ยงดอกหรือกลีบใบที่มีตำหนิหรือเหี่ยวเฉาเพราะมันจะดูไม่สดชื่น ถ่ายมาแล้วแก้ยากด้วย

-แต่ผมเลือก ดอกศรีตรัง ช่อนี้ เพราะมันไม่เหมือนช่ออื่นๆเค้า... เหี่ยวแล้วยังตั้งอยู่เลย !! 5555

9.วัดแสงให้แม่นๆ ตรงจุดพอดีเทา 18% อย่าให้โอเวอร์หรืออันเดอร์ …

ง่า...เจอภาพแบบนี้จะเลือกวัดแสงตรงดวงไหนดีล่ะเนี่ย ?...เลือกไม่ถูกเน่อออ  5555

10. แหกสุดท้าย...เท่าที่คิดออกคือ ถ้าเลือกได้อย่าถ่ายอะไรที่มันไม่สวย น่าเกลียด ขยะแขยง... กึ๋ยยยยส์

แต่ผมว่าตัวนี้มันน่ารักนะ...
ที่สำคัญ อย่ามองข้ามความพร้อมของ "คอมแพ็ค" ถ่ายได้ทุกที่ รวดเร็วและฉับไว... จนนายแบบหนีไม่ทัน  เอิ๊กกๆๆๆๆ !!

จบละคร๊าบบ..." 10 แหก" ของผม...

ดูกันเพลินๆ...ชิลชิล..อย่าจริงจัง...

ถ้าเห็นด้วยก็เข้ามาแจมกันหน่อย ไม่เห็นด้วยก็ทำเป็นมองข้ามไปซะ...เด๋วจะเครียดกันเปล่าๆ....ผมไปละถ้านึกได้เดี๋ยวจะแวะมาใหม่ 55555

มาตัดริบบิ้นครับ
และขอบคุณพี่อ๊าตงามๆครับ สอง สามวันนี้  บ้านเหมือนติดหวัดจากผม  
หงอยเลย

อย่างไรก็ตาม
อันเนื่องจากเป็นบ้านแมลง  ย่อมมิอาจตอบเพียงว่า

- แจ่มครับน้า
- ขอบคุณบทความดีๆครับ

ผมเห็นแล้วนึกสนุกมากครับ   เห็นที่ไหนก้ไม่สนุกเท่าเห็นที่บั๊ก
เพราะเห็นต่างนิดเดียวบางทีกลัวงานเข้า

ติดขัดเพียงคำพูดผมมิอาจมี น้ำหนักได้เลย  เพราะภาพผมยังไม่ถึงระดับ
จะ ถก กับพี่อ๊าตนั่นเอง   

ขอเวลาคิดก่อนนะครับ  

รับรองไม่เครียด

ผมว่าสนุกดี  ขัดใจที่ฝีมือตัวเอง และภาพสต๊อคในตอนนี้
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

กลับไปยังรายบอร์ด