กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

..ภาพถ่ายจากกล้องฟิล์มชุดนี้...

ผมถ่ายไว้ตั้งแต่สมัยเรียนอยู่ คณะวิจิตรศิลป์ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมื่อ 20 กว่าปีมาแล้ว
(อย่าเสียเวลาคิดเลยนะครับว่ารุ่นไหน ?...ขนาดถ่ายด้วยหนอนหรือนิคผมยังจำไม่ได้เลย อิอิ)

ช่วงปี 3-4 ผมทำวิทยานิพนธ์เรื่อง น้ำต้น ซึ่งเป็นเครื่องปั้นดินเผา ที่ชาวล้านนาเค้านิยมเอาไว้ใส่น้ำดื่มกินกัน
ชุดนี้ผมถ่ายเอง ล้างเอง อัดเอง เสียไปก็เยอะ ที่เหลือมาจนถึงทุกวันนี้ ให้ผมพอได้ขุดเอามาฝากกันเพียงไม่กี่ภาพ...

...โชคดีที่เพิ่งมีโอกาสเอาไป Drum Scan ลงแผ่นเก็บไว้เป็น digital เมื่อไม่นานมานี้...
ก่อนที่ต้นฉบับ (ฟิล์มเนกาตีฟ) นั้น จะ้เสื่อมสลายไป...ตามกาลเวลา

เชิญทุกท่านทัศนาํฯ ติชมกันได้นะครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

"น้ำต้น" หรือ "หม้อน้ำ"...เป็นภาชนะเครื่องปั้นดินเผา(คล้ายคณโฑ)

มีหลากหลายรูปแบบและลวดลายแตกต่างกันไปตามท้องถิ่นและฝีมือช่างแต่ละคน
ถือเป็นเอกลักษณ์ทางวัฒนธรรมความเป็นอยู่อย่างหนึ่ง ของ ชาวล้านนา (ภาคเหนือตอนบน) เค้าเลยนะครับ

"น้ำต้น"
พัฒนารูปทรงมาจากผลน้ำเต้า ปู ปลา เอ้ย! มะช่ายยย....จาก"น้ำเต้า"เฉยๆ ฮิฮิ  

ต่างกันตรงที่...น้ำต้นพัฒนาให้มีฐานที่แบนตั้งได้ ไม่กลิ้งไปมาเหมือนลูกน้ำเต้า (ที่ชาวเขาเค้าแกะเอาเม็ดออกแล้วนำไปใส่น้ำเวลาเดินทาง)

ขั้นตอนการทำ "น้ำต้น" ก็เหมือนเครื่องปั้นดินเผา หรืองานแฮนด์เมดประเภทอื่นๆเช่นกันครับ

ที่คนทำต้องผ่านการฝึกฝนจนมีความชำนาญในระดับหนึ่ง และต้องผ่านกรรมวิธีหลายขั้นตอนอยู่เ้หมือนกัน
สำหรับการทำน้ำต้น...อันดับแรก ต้องเตรียมดิน นวดดิน แล้วถึงจะเอามาขึ้นรูปก่อน

เสียดายแต้ๆ...ที่ฟิล์มตอนปล้ำแอนนี่ เอ้ย! ฟิล์มตอนปั้น "น้ำต้น" ของผมเสียหายไปหลายภาพ

...คงเหลือใช้ได้ก็ขั้นตอนการเอาเข้าเตาเผาเลย...

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เผาเสร็จแล้วก็เอาออกมาตาก-ลม...ให้มันเย็นนนน

(ไม่ใช่ตา-กลมนะ..ขอบอก)
หรือไม่ก็เอาไปหมกแกลบ เพื่อให้มันออกมาสีดำ

...ท้ายฟิล์มม้วนนี้...

จะมีพวกอุปกรณ์การปั้นแบบ "ภูมิปัญญาชาวบ้าน" สมัยนั้น...ไว้ให้ดูต่างหน้าอีก 2-3 ภาพ

...สมัยนั้นผมไปลาดตะเวนถ่ายภาพ "น้ำต้น" และซื้อเก็บสะสมไว้ได้ประมาณ 30 ใบ...

ปัจจุบันหายไปบ้าง...แตกไปบ้างตามกาลเวลา

(มีภาพสีหลงมาฝากกันอยู่ 1 ภาพ จากกล้องเพื่อน)

ปิดท้ายดื้อๆ...ด้วยภาพ "หมาน่อย"

ที่มายืนสั่น (ไม่ใช่ผมถ่ายไม่ชัดน๊า 555) หลบหนาวอยู่ข้างเตาเผาน้ำต้น...ของเช้าวันหนึ่ง

ในความทรงจำอันเลือนลางเต็มที... ของผม

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-18 01:52 โดย SupperCorn

พระจ้าววชอบเว่ออออะพี่   คิดถึง ฟิวแบบนี้จัง ล้างเองอัดเอง คนที่รักและเคยผ่านห้องมืดมา จะเข้าใจถึงฟิวนั้นฮะ
Doc สุดๆ
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

จ๊าก.......พี่อ๊าตถ่าย หม้อ มาให้ดู
ไม่ใช่หม้อใหม่ด้วย หม้อสมัยเมื่อพี่อ๊าตยังหนุ่มๆอยู่เลย......แฮ่ๆ....แซวเล่นครับ

ได้อารมณ์ของภาพฟิล์มจริงๆครับชุดนี้  ไม่ทราบว่าทุกวันนี้ยังหลงเหลืออยู่หรือเปล่าครับ
ทั้งการปั้นน้ำต้น และการล้างฟิล์ม อย่างที่พี่อ๊าตทำ ผมแทบจำไม่ได้แล้วว่าซื้อฟิล์มม้วน
ล่าสุดเมื่อไหร่........ถ่ายงานอะไร....

ผมดูแต่ภาพก่อนนะครับ  ค่ำๆผมจะกลับมาอ่าน
....มัน...เอ่อ.....-น่า-หลง-ใหล
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

คิดถึงฟิล์มขาวดำขึ้นมาตะหงิดๆแล้วพี่อ๊าต

น้ำต้น  หรือ น้ำเต้า ก็คือ ภาชนะเก็บ น้ำใจ นั่นเอง
สมัยผมเรียนมัธยมที่เชียงใหม่นั้น  ยังพบว่ามีไว้ให้คนเดินผ่านทางอยู่บ้างเลยครับ....

ในแง่ของภาพ หลายๆภาพ ไล่น้ำหนัก ไต่ระดับดำ-ขาว ดีจนผมตกใจ
อาจเพราะผมไม่คุ้นเคยกับกล้องฟิลม์นัก  ผมไม่คิดว่ามันจะทำได้เท่านี้จริงๆ
หลายคนถึงหลงมันนักหนา
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ได้กลิ่น ได้บรรยากาศ

คิดถึงกล้องฟิล์มจัง
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

กลับไปยังรายบอร์ด