กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-3-14 11:55 โดย แม่มดราตรี

ก็เหมือนเรารินความรู้สึกดี ๆ ใส่แก้วไว้จนเต็ม

แล้วยื่นให้ใครคนนึง...

แม้เขาปฏิเสธน้ำใจ แต่เราก็ไม่สามารถเทความรู้สึกดีทิ้งไปได้

ถือแก้วกลับไป

ตั้งใจจะเก็บไว้ในตู้แห่งความทรงจำ

แต่ระหว่างทางกลับมีคนมาชนแก้วแตก..

ความรู้สึกดี ๆ ที่อยู่ในแก้วมันก็ตกหล่นกระจัดกระจาย

...แล้วแก้วมันก็บาดมือเรา

เราไม่ได้เจ็บเพราะแก้วบาดมือ

แต่เจ็บเพราะคนที่มาชน คือคนเดียวกับคนที่เราตั้งใจจะเอาแก้วไปให้ในทีแรก..

แล้วเราควรจะทำยังไง?

จะกอบเก็บความรู้สึกดี ๆ กลับขึ้นมาถือไว้ให้เศษแก้วบาดมือไหม?

.

.

.

.

.

.

.

กองมันไว้อย่างนั้นแหละ ทั้งความรู้สึกดี ๆ และเศษแก้วที่ไร้ค่า

เดินไปหาพลาสเตอร์มาทำแผล
อย่าแม้แต่จะเสียดาย
อย่าเก็บไว้ให้มันบาดมือ..

.
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

คิดอะไรมาก..แก้วยังมีอีกตั้งหลายใบ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

เครดิต : น้องดรีม (ปลาดาวขี้งอน)

คิดถึง เรื่องหนึ่ง   
อาจเป็นคนละเรื่องเดียวกัน....

เป็นบทสนธนาธรรม ของพระเซ็น  2 รูป
ที่ถูกนำไปสังเคราะห์อีกมากมาย....

พระรูปหนึ่งกล่าวว่า  
ให้หมั่นสำรวจ เช็ดถู จิตใจ  
มิให้มีฝุ่นเกาะ  
ประหนึ่งใจเป็นดั่งกระจกใส

พระอีกรูปกล่าวว่า
เยี่ยงนี้ยุ่งยากไป  
หากไร้ใจ ไร้กระจก
...แล้วฝุ่นจะเกาะที่ใด
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แล้วก็เลย คิดไปถึง บทสนทนาหนึ่ง  เรื่อง เซียวลี้ปวยตอ
....มีดบินของลี้น้อย  หรือ ฤทธิ์มีดสั้น

ผมจำไม่ได้ว่า เป็นบทสนทนาของใคร  เดาว่าเป็นเฒ่าแซ่ซุนกับหลานสาว
หากผิดเพี้ยนก็ขออภัยครับ

"กระบี่อยู่ที่ใด"

"กระบี่ย่อมอยู่ที่กระบวนท่า  แต่หากกระบวนท่าพลิกผันถึงขั้นไร้กระบวนท่า
...กระบี่จึงอยู่ที่ใจ"

"กระบี่อยู่ที่ใจรึ  นับว่าเป็นคำตอบที่ดี  แต่ยังมิดีเยี่ยมเท่าใด"

" เช่นนั้น คำตอบที่ถูก คืออะไร "
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กระบี่อยู่ที่ใจ  
ใจจึงยังมีกระบี่  

หากฝึกฝนถึงขั้นใจไร้กระบี่จึงยอดเยี่ยม
ไร้ใจ  ไร้กระบี่
...วางกระบี่  มิคิดถึงการฆ่าฟัน

บทความแม่มดก็ดี คอมเม้นท์พ่อหมีก็ดี

ปัญหาทั้งหมด ทั้งมวล...
มันคงอยู่ที่....ใจ

มองแบบไร้หัวใจ...ทุกอย่างมันก็ไร้ความรู้สึก

โอ๊ว..ซี๊ดดด

ทั้งพ่อหมี ทั้งผู้กอง เม้นท์ได้คมมาก

..

อยากเป็นคนไม่มีหัวใจเหมือนกันนะ..จะได้ไม่รู้สึกอะไรเลย

กลับไปยังรายบอร์ด