กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-21 21:26 โดย mono_mo

เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยน่ะค่ะ
เพิ่งจะจับกล้องได้ไม่ถึงเดือน เลยเอารูปมาให้ติชมกันค่ะ
;'DDDD

001

2011-2-21 21:01
so good ;'pp

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ขอโทดค่ะ ยกโทดให้ด้วยยยยยย
>'<
so good ;'pp

เอาล่ะ  คราวหน้า  อ่านให้เยอะๆนะครับ  หาอ่านอะไรในนี้ไปเรื่อยๆก่อนก็ดีครับ เพลินๆ

พี่ไม่รู้ว่าโมนี่ มือใหม่ขนาดไหน รู้จักอะไรในการถ่ายภาพบ้าง  

คราวหน้าคงมี f stop  shutter speed  iso  มาให้ด้วย   (จริงๆผมก็มีส่วนผิดด้วย  คือน้องถามว่า
มาใหม่ อยากลองโพส ก็ดันแนะนำมาที่ห้องนี้  เหอะๆๆๆ)  

ไหนๆก็ไหนๆ  เอาว่าถ้าอยากเก่งห้องนี้ก็เป็นห้องที่สมควรจะมาสถิตย์อยู่ครับ   เป็นการประเดิมแบบว่า
ไม่ร้องไห้วิ่งกลับบ้านก็อาจจะชอบใจ โดนสับ    เหอะๆๆ

มาที่ภาพ ไม่มีรายละเอียด และมาสองภาพ  
ภาพบุคคล  น้อยคนนักจะออกมาดีในมุมเสย มุมกล้องเสยรับรูจมูก ให้รูจมูกโดดเด่นเป็นสง่า  
ฉากหลัง รกจากการใช้ f ไม่กว้างพอที่จะละลายฉากหลังได้  

ต้องศึกษาเรื่ององค์ประกอบและการควบคุมกล้องเป็นพื้นฐานก่อนครับ

http://www.fotobug.net/forum/vie ... &extra=page%3D1
ฝากไว้  ถ้ายังไม่ไปไหน ^^

เพื่อนน่ารักดี แต่มุมนี้ ไม่ใช่มุมที่ดีที่สุดของแบบ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

น่ารักมากครับ ^^
"บางอย่างเกิดมาเพื่อกินขยะบนชายหาด แต่บางอย่างก็เกิดมาเพื่อปฎิเสธ เงื่อนไข -- ข้อ จำกัด เหล่านี้"

^
^
^
คุก ๆ ๆ  (ไอ) น้องเค้ายังเด็กอยู่นะไอ้หนวด อิอิ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2011-2-22 13:13 โดย fotographic1980

ถ่ายมุมมนี้ มันยังไม่ดึงอารมณ์คนดูได้ครับ  เห็นหน้าแบบน้อยไปครับ  เอาไว้เป็นภาพเสริมพอได้ครับ

เช่น ถ่ายมุมที่เห็นหน้า 1 รูป อาจจะเอารูปมุมแบบนี้มาอีก 1 รูป ก็พอไหว
แต่รูปมุมนี้อย่างเดียวดูเหมือน ๆ อารมณ์มันขาด ๆ ไปครับ ในการนำเสนอ

ถ้าฉากหลังละลายมากกว่านี้ก็จะดีมากครับ  
แสงค่อนข้างแบนไปครับ ภาพเลยดูไม่ค่อยจะมีมิติเท่าไหร่

คราวหน้าบอกข้อมูลในการถ่ายมาด้วยก็จะดีมากครับ เช่น f เท่าไหร่  shutter เท่าไหร่

มาส่งให้วิเคราะห์บ่อย ๆ แล้วหัดวิเคราะห์ภาพตัวเองได้  ศึกษาการถ่ายภาพไปเรื่อย ๆ รับรองเก่งแน่ครับ  เอาใจช่วยครับ

พี่ ๆ แนะนำไปแล้ว ให้การบ้านแล้วกันนะ ให้ถ่ายเพื่อนมาใหม่ ถ่ายกลางแจ้งในช่วงเวลาเช้าก่อน 10 โมง หรือเย็นหลัง 4 โมงเย็น , ถ่ายด้วยมุมกล้องระดับสายตา , ถ่ายตามแสง 1 ภาพ ย้อนแสง 1 ภาพ , วัดแสงที่ใบหน้า , โฟกัสที่ดวงตา , เปิดหน้ากล้องกว้างสุดเท่าที่ทำได้แล้วลองลดหน้ากล้องลงเรื่อย ๆ ดูความแตกต่าง....
เสร็จแล้วคัดเอาภาพที่คิดว่าดีที่สุดมาโพสต์ 1 ภาพ นอกนั้นถ้าภาพไหนมีปัญหาที่ไม่เข้าใจให้เอามาโพสต์ถามได้อีกเรื่อย ๆ ....สู้ ๆ

ฉู้  ๆ โม.. เลี้ยงหมูกัน ^^

พี่ ๆ แนะนำไปแล้ว ให้การบ้านแล้วกันนะ ให้ถ่ายเพื่อนม ...
valentine โพสต์เมื่อ 2011-2-22 19:57

๏๛ Photo Memory ๏๛
۞http://hao2499.multiply.com /۞

กลับไปยังรายบอร์ด