กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เพิ่งประกาศหยก ๆ ว่าจะงดรับงาน ดันงานเข้าซะอย่างนั้น
เคยรับปากรุ่นพี่คนนึงไว้ว่าจะถ่ายงานแต่งให้แก
เอาเข้าจริงแกให้ถ่าย Pre-Wedding ด้วย อ่ะ
คือ..ไม่มีประสการณ์ ไม่มั่นใจเลย ..ต้องถ่ายยังไง แล้วสถานที่ควรเป็นที่ไหนดี?
ช่วยชี้แนะน้องแม่มดด้วยค่า T____T
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ถามเพลินตา ..ถ่ายรูปย้อนแสง ซอฟท์ ๆ อย่างงี้ ทำไงอ่ะคะ?
วัดแสงยังไง? โปรเซสยังไง?

จำได้ว่าเคยถาม แต่ศิษย์ความจำสั้นนัก ..ลืมคำตอบไปหมดแล้วค๊าบบบ..อภัยให้ข้าน้อยด้วย
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ใช้แสงเช้า  นะครับ สักเก้าโมง กำลังสวย ย้อนเฉียงด้านหลังตัวแบบ จริงๆถ้าให้งาม ใช้รีเฟลกตบใส่อีกก็จะยิ่งดี   วัดแสงเฉพาะจุดที่ใบหน้าเลย   ที่ต้องดูดีๆคือการวางตำแหน่งของแฟล์ วางให้สวย อย่าให้แสงแฟลร์ทับบนหน้า หรือทะลุหัว  ถ่ายย้อนแสงแบบนี้จะโพรเสสช่วยได้ไม่มาก น้อยเลยล่ะ  เอาแสงนอมอลที่หน้ามาให้ได้  เก็บฮูดไปซะ  ควรจะสวยตั้งแต่หลังกล้อง แล้วค่อยมาทำให้ดูดีขึ้นอีก  
ช่วงเวลาที่แสงสวยจริงๆมีไม่นานนักเตรียมตัวให้ดีดี  เอาแบบมาซ้อมถ่ายรอแสงไปเรื่อยๆ จนแสงแรงเกินงามก็ค่อยพัก  ถ้าวัดแสงเฉลี่ย ต้องถ่ายโอเวอร์ไว้หน่อย หรือบางครั้งอาจต้องถ่ายโอเวอร์มากๆ ปัจจัยมันอยู่รอบๆตัวตรงนั้น ครับ   ถ้าอาทิตย์ขึ้นสูงเราจะต้องเสยกล้องขึ้นเพื่อหาแฟลร์..ทีนี้ ก็เท่ากับเราเอากล้องถ่ายเสยหน้าตัวแบบไปด้วย ซึ่งคงหาคนที่หหน้าตาสวยในมุมเงยได้ยาก ก้มหน้าช่วยหน่อย แต่ไม่ดี ไม่แนะนำ  ผิดธรรมชาติ และแสงแรงเกินงาม   เห็นไฮไลต์ตรงขอบหน้าของตัวแบบไหมครับ  ระวัง  ระวังไว้ว่ามันจะเว่อ  หรือกลืนกับฉากหลัง  ถ้าฟิลแฟลช ควรฟิลให้ซอร์ฟเข้าไว้ เหลือเรโช(ส่วนต่างสว่างมืด)ไว้บ้าง หน้าจะได้ไม่แบนเกิน อืมมมม  คงเท่านั้นนะครับ  ส่วนการโพรเสสอย่างที่ว่า ช่วยได้น้อยมาก  ก็คงเป็นการดึงเลเวล หรือใส่fill ในlr และทำสีสัน อุ่นๆ คงต้องอุ่นๆ ไม่ก็ ขาวๆ สะอาดๆ   ลองดูนะครับ

โหๆๆๆ ถ้างานรับปริญญา หนุได้ถ่ายรุปสวยๆ แสงซอฟๆ แบบนี้ หน้าหนูคงจะสวยขึ้นมาบ้างงงง

สวยจังๆๆๆ

พี่แม่มดราตรีคะ ถ่ายงานแต่งงาน อย่าลืมเอาให้ดูนะคะ หนูชอบบบบบบบบบบบบบบบ

ตอบกลับ 3# เพลินตา

ขอบคุณค่ะอาจารย์.......ขอบคุณมากๆๆๆๆ T____T
ต่อไปศิษย์จะไม่ลืมแล้วกั๊บ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โหๆๆๆ ถ้างานรับปริญญา หนุได้ถ่ายรุปสวยๆ แสงซอฟๆ แบบน ...
viridian โพสต์เมื่อ 2011-2-3 00:33

เจอกันมั๊ยล่ะ จะต้องลงไปถ่ายงานแต่ง (จริง) ที่หาดใหญ่ 12-13 พ.ค. นี้แหละ อิอิ

กรี๊ดดดดดดดดดดดดด พี่แม่มดราตรี เด่วหนู เอาโจ๊ก ที่ร้านไปฝากเลยค๊าาาาาาาา

ดีใจๆๆ พี่มาจิงป่าว? แล้วหนุจะได้เจอพี่จิงๆเรอะ????

^^

ตอบกลับ 7# viridian

จริงจ๊า...หาที่นอนอยู่ 555+

ตอบกลับ 3# เพลินตา

สรุปตามความเข้าใจ ของข้าพเจ้า นะงับ..

1. แสงเช้า (หรือเย็นก็ได้ชิมิ?)
2. ใช้รีแฟล็ก (สีทอง)
3. วัดแสงเฉพาะจุดที่ใบหน้า , ถ้าวัดแสงเฉลี่ย ให้ชดเชยไปทาง +
4. ไม่ต้องใส่ Hood (จะได้แฟลร์ สะใจ)
5. หลีกเลี่ยงมุมก้ม , มุมเงย เพราะหน้าแบบจะผิดธรรมชาติ ไม่สวย
6. ใช้ฟิลแฟลช ซอฟท์ ๆ
7. วางตำแหน่งแฟลร์ให้สวย อย่าให้บังใบหน้า หรือทะลุหัว

ข้าน้อยเข้าใจถูกมั๊ย ทั่นผู้อาวุโส???

ทีนี้ปัญหาต่อไปคือ.......

เจ้าสาวผิวคล้ำมากกกก
เจ้าบ่าวผิวขาวมากกก

วัดแสงไงดีล่ะทีนี้ ฮือ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

สก้อต  เคลบี้ แนะว่า
หนึ่งในวิธีหามุมสวยของตัวแบบนั้น  ให้ถามเขาไปเลยตรงๆ
ว่ามุมไหนของเขาดูดีที่สุด  เพราะแต่ละคนจะรู้มุมตัวเองอยู่แล้ว  ไม่ต้องลำบากหาเองจร้า
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

พี่  WiTCH ถ้าไม่รังเกียจ บ้านหนูก็ได้คะ ^^

แต่ที่ห้องไม่มีแอร์นะคะ แต่มีโจ๊กฟรีตอนเช้าจ๊าาาาาาาาาาาาาาาา

ถ้าเจ้าตัวก็ไม่รู้ว่าหน้าตัวเองสวยมุมไหน ก็ขอถ่าย test เลย ถ่ายหน้าตรง หันข้าง 90 องศา 45 องศา ก้มหน้าถ่ายหลาย ๆ มุมแล้วเอามาดูกันว่าชอบมุมไหนที่สุด

หา reflex สักตัว กับผู้ช่วยสักคนช่วยแสงที่หน้าแบบได้เยอะ

ควรหนีบช่างหน้า ช่างผม ติดตัวไว้ตลอดการถ่ายทำ เพราะพอถ่ายไปได้สักพักหน้าจะลบ มีเหงื่อ ดูด้วยตาอาจจะคิดว่าไม่เป็นไรเดี๋ยวมาลบเอา แต่จะบอกว่างานช้างเลยละ เอาให้เนียน ๆ ตั้งแต่ต้นจะลดงาน Post Production ไปได้เยอะ

ไม่ต้องกังวลเรื่อง ISO สูงมากนัก ถ่ายกลางวัน ISO สัก 400 ยังใช้งานได้

ลองถามคู่บ่าวสาวว่ามีสถานที่ไหนที่มีความประทับใจร่วมกันเป็นพิเศษมั้ย เช่นเคยไปดูพระอาทิตย์ตกด้วยกันที่นั่น ที่นี่ ก็จะได้ Guide เรื่องสถานที่พอสมควร ถ้าไม่มีก็ลองถามดูว่าชอบสถานที่ไหนเป็นพิเศษมั้ย ชายทะเล ภูเขา สวนสาธารณะหรืออะไรประมาณนี้

ใน Set ให้มีภาพที่ปล่อยให้เป็นธรรมชาติ แบบที่ไม่ได้โพสต์เป็นเรื่องเป็นราวรวมอยู่ด้วย อาจจะต้องถึงขนาดแอบถ่ายก็เป็นไปได้

เจาะพวกอุปกรณ์ของใช้ของคู่บ่าวสาวไว้หน่อยก็ดี เช่น แหวน แก้วน้ำ รองเท้า เนคไท อะไรประมาณนี้

ถ่ายคนหน้าต้องชัด ตาต้องชัด แสงที่หน้าต้องพอดี วัดแสงเฉพาะจุดดีที่สุด เฉลี่ยหนักกลางรองลงมา เฉลี่ยทั้งภาพต้องเลือกใช้ดี ๆ ไม่งั้นเสี่ยงหน้ามืด หน้าสว่าง

สำคัญ : สำหรับงานแบบนี้ ต้องให้ทั้งคู่อยู่ใกล้กัน แบบแนบชิด หากมีเฟรมไหนที่จะอาร์ตก็ต้องมีส่วนใดส่วนหนึ่งสัมผัสกัน เช่น มือยังคงจับกันอยู่

ถ้าถ่ายช่วง Twilight อาจจะมีซิลลูเอทที่ไม่มืดสนิทบ้างก็ได้ ใช้ Off Camera Flash ช่วยเพิ่มเทคนิคบ้างก็ดี

นึกได้ประมาณนี้ก่อนจ๊า ถ้านึกอะไรได้เพิ่มเติมจะมาบอกอีกนะ เล่นมาถามคนไม่เคยถ่าย Pre Wedding ซะงั้น

ป่อยยย..น้องนึกว่าพี่เคยถ่ายอ่ะ แหะ ๆ...
(ขนาดไม่มีประสบการณ์ยังแนะนำได้อย่างละเอียดยิบ..ข้าน้อยคาราวะ)

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ พี่ป้อม... ใจดีจังเย้ เย้ @^___^@

ความรู้เน้นๆ เนื้อๆ ไม่มีกั๊ก ต้องขอขอบคุณทั้งพี่เพลิน และ พี่ป้อมครับ

เข้ามาจด ครับ ขอบคุณครับ

ผมว่า...คำแนะนำของคุณป้อมไม่ได้เป็นแค่คำแนะนำที่ดี แต่ยังเป็น "ตัวอย่าง" ของคำแนะนำที่ดีอีกด้วย
ใครเข้ามาอ่าน (หรือมาแอบอ่าน) ก็ได้ประโยชน์และได้ความรู้กลับออกไปทุกคน
เพราะอ่านแล้ว เข้าใจง่าย ชัดเจน ตรงประเด็น นุ่มนวล จริงใจ

ที่สำคัญ... ไม่ทำร้ายจิตใจคนถาม และ ไม่ดูถูกสมองคนอ่าน ด้วยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด