กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ไฟล์ใสเลยพี่อาร์ท มากี่ชุด กี่ชุด ก็เคลียร์ทุกชุดเลย ...ตลาดสดที่น่ สดดีจริงๆ สะอาดดีด้วย
พี่อาร์ทเป็นคนที่ถ่ายภาพได้ในทุกๆจังหวะจริงๆ  

ชุดนี้ ใบที่ 12 และ 14 เข้ากันดีเลยครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-11-9 17:29 โดย ARTMAN
ตลาดสด  ของแท้เลย สีสดใสดีครับ
joke_av โพสต์เมื่อ 2010-11-8 13:24

ขอบคุณครับ... คุณ joke_av ครับ
ตลาดนี้อยู่ที่หาดป่าตอง หาดที่มีชื่อเสียงมากที่สุดของภูเก็ต คนสร้างเอาไว้ทั้งขายของ... ทั้งโชว์นักท่องเที่ยวเลยครับ

ไฟล์ใสเลยพี่อาร์ท มากี่ชุด กี่ชุด ก็เคลียร์ทุกชุดเล ...
Tumza1986 โพสต์เมื่อ 2010-11-9 00:45

ขอบคุณครับ ตั้ม... เอ่ออ...เบลอๆ ก็มีครับ ฮิฮิ

ว่าแล้วพี่อาร์ต ขยันแบกขาตั้งกล้องจริงๆ เลย ชอบครับมาดูอีกที
http://choouan.multiply.com

พี่อ๊าตทำให้ผมเชื่อจริงๆนะ ว่าถ่าย/หามุมได้ทุกจังหวะจริงๆ
แถมยังหลากหลายอีกด้วย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เม้นช้าหน่อยนะฮะพี่อ๊าต คือว่าบางทีไม่รู้จะเม้นอะไร  เขินๆนะฮะรอคนอื่นสาระกันเสร็จก่อน ผมค่อยมาไร้สาระใส่กระทู้พี่ 555+  ชอบไก่ชี้ขาขึ้นฟ้าครับ  สีสด เหมือนเดิมนะครับ  

คำว่า บันซ้าน  นี่มีคำแปลตรงๆมั้ยครับ หรือเป็นชื่อเฉพาะเฉยๆ เอ๊ะหรือว่า แปลว่าตลาด

เม้นช้าหน่อยนะฮะพี่อ๊าต คือว่าบางทีไม่รู้จะเม้นอะไ ...
เพลินตา โพสต์เมื่อ 2010-11-11 23:17

"บันซ้าน" เป็นภาษาจีนฮกเกี๊ยน แปลว่า ตลาดสด ตรงตัวเลยละครับ
ที่ภูเก็ตผู้คนส่วนใหญ่เป็นชาวจีนฮกเกี๊ยน บางคนก็พูดภาษาจีนปนภาษาปักษ์ใต้ด้วยนะครับ ฮิฮิ  
ส่วนใหญ่อพยพมาจากมณฑลฝูเจี้ยน หรือ มณฑลฮกเกี้ยน (จีน: 福建省 Fujian)
ซึ่งเป็นมณฑลชายฝั่งทะเลที่อยู่ทางภาคตะวันตกเฉียงใต้ของจีน...ประเพณีกินเจ ก็มาจากมณฑลนี้แหละครับ

โอ้ ขอบคุณครับ  ข้อมูลแน่นจริง ๆ

ดูกี่รอบกี่รอบก็ไม่เบื่อครับสำหรับภาพชุดนี้  ภาพที่เขาใสๆกันนั้นต้องมาจากอุปกรณ์
"ใช่ครับ "เพราะมันเป็นตัวรับภาพนี้ครับ ของโปร เทพ มันก็ต้องดีสิ  kit มาเทียบไม่ได้
"ถ้าดีมันก็รับได้ดี"
"ปรับกล้องดี มันก็ต้องดี"
ผมมาฉุดคิดขึ้นมาได้ว่า "ที่ต้นทางดีไหมละ" ผมหมายถึงจุดที่เราจะเก็บภาพมันดีแค่ไหน
ผมเป็นคนถ่ายดะเห็นอะไรถ่ายไปหมด แล้วมาดูภาพแทบดูไม่ได้ ชัดบ้าง เบลอบ้าง มุมมองงั้นๆ  ภาพใสแสงต้องดี แสงมัวๆ
จะให้ใสก็ไม่ได้ มุมต้องแม่นด้วยแสงดีแต่ถ่ายย้อนแสงมันก็ไม่ใสละ และที่สำคัญวัดแสงถูกหรือเปล่าก็ไม่รู้
ถ่ายมาก่อนเถอะเดี๋ยวถ้ามืดมายกเอาทีหลังก็ได้ เป็นความคิดของผมที่ถือว่าต้นทางแย่ มายกทีไรเน่าทุกที
  ในตลาดนี้น่าจะแสงน้อย พี่อ๊าตเอาชัวร์แบกขาตั้งกล้องไปด้วย ความคมก็วิ่งมาหาแล้ว ผมสังเกตุทุกภาพ
ต้องมีแหล่งกำเนิดแสงส่องไปยังวัตถุที่จะถ่ายเสมอ แสงดีมีชัยเกือบร้อย สายตานี้ต้องมองแล้วละจะถ่ายอะไร
ที่ทำให้เด่นได้ ไม่ใช่ถ่ายดะเหมือนผม
  ส่วน process ผมว่าต้นทางมาดีแต่งนิดแต่งหน่อยก็เด้งแล้วครับ
ชุดนี้ของพี่อ๊าต สวยงามครับ

สวยเด้ง เคลียร์ กำลังหาเทคนิคกับรูปอาร์ตอยู่ว่าจะปรับปรุงตัวยังงัย

ขอขอบคุณทุกความเห็นอีกครั้งนะครับ ที่แวะเข้ามาชมตลาด "บันซ้าน" ของผม

มีรายละเอียดเกี่ยวกับการไปถ่ายตลาดนี้มาเล่าให้ฟังกันเล่นๆ นะครับ ...
3 ใบแรกผมถ่ายด้วยคอมแพ็ค canon G 11 (ตอนนั้นเพิ่งซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์) วันนั้นฟ้าสวยสดใสมั่กๆ ผมอดไม่ได้เลยต้องแวะ
ทั้งๆที่กำลังจะไปหาลูกค้านะ เลยต้องโทรไปขอเค้าเลื่อนนัด late ครึ่งชั่วโมง  (เป็นตัวอย่างที่ไม่น่าเอาอย่างนะครับ ฮิฮิ)
แต่แล้ว...พระเจ้าก็ไม่เข้าข้างคนอู้งาน !!?
ผมเผลอไปตั้งขนาดผิดเป็นเพียง 2 M 1600 X 1200 เท่านั้นเอง ทั้งๆที่มันได้สูงสุดตั้ง 10M  3648 X 2736 แน่ะ
ลองสังเกตใบแรก # 1 ดูซิครับ ไฟล์จะแตกๆไม่ค่อยคมหรอกครับ ดีที่มีฟ้าสวยๆมาช่วยลบปมด้อย ฮิฮิ
ใบที่ # 2 เอามารวมๆกันให้มันดูครึกครื้นเพราะต้นฉบับเล็กอยู่แล้ว
ทั้งๆที่ชุดนี้ช่วงแรกผมตั้งใจจะโชว์ Detail โครงสร้างและการตกแต่งเพียวก่อนบรรยากาศภายในตลาดด้วยซ้ำไป...
ใบที่ #3...# 7...# 32 ก็เหมือนใบแรก ต้นฉบับใหญ่กว่าที่โพสนิดเดียว เศร้าเลยครับ...

ส่วนที่เหลือผมเอา SONY A 350 DSLR ตัวเดียวของผมกลับไปเก็บบรรยากาศภายในอีกรอบ (เสียดายฟ้าไม่สวยเหมือนครั้งก่อนเลย)

ถ่ายยากพอสมควรเหมือนที่ คุณหมี บอกเลยครับ เพราะคำว่าตลาดยังไงมันก็ไม่นิ่ง แต่อุ่นใจตรงที่มี “เวลา”และ “ขาตั้งกล้อง”

แล้วผมเลือกไปตอนสายๆ ประมาณ 10 โมงไปแล้วช่วงที่คนไม่พลุกพล่านจนเกินไปด้วย...

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-11-14 13:21 โดย ARTMAN

ก่อนถ่าย...ผมเดินหาแสง หามุมอยู่รอบนึง (เหมือนซ้อม) ช่วงนั้นอาจจะได้เรื่องราวดิบๆติดมาด้วยไว้เป็นไอเดียตอนจะเอามาโพสอีกครั้ง

ส่วนกรณีที่มีโอกาสแต่ไม่มีเวลาผมก็ถ่ายดะชัดบ้าง เบลอบ้าง เน่าก็เยอะเหมือน นายฮ้อย บอกนั่นแหละครับ

เรื่องวัดสงวัดแสง ผมตั้ง  ISO สูงๆเป็นตัวช่วยตามสภาพแสงที่มี แล้วค่อยมาเลือกมาลบอีกที

นี่คือ ข้อดี ของกล้องดิจิตอล ที่เราอย่าลืมหรือมองข้ามจะได้ไม่ต้องกังวลนะครับ ถ้าเป็นกล้องฟิล์มสมัยก่อนค่อยว่ากันอีกที...

ภาพหัวปลา ขาหมู ขิงข้างเสายังไงก็ชัดเพราะไม่มีการเคลื่อนไหว และผมมีขาตั้งกล้อง

หามุมสวยๆ ตัวประกอบดีๆ เช่น

หัวปลาใบที่ # 4 มีตาชั่งมาประกอบ

ขาหมูใบที่ # 11 ผมหามุมเอาถังแช่ปลาสีน้ำเงินเป็นโฟร์กราวด์ เพราะมันจะช่วยเน้น subject คือ ขาหมู

ที่สีออกส้มๆแดงๆให้เด่นขึ้นมาทันที (สีส้ม เป็นสีตรงข้ามกับ สีน้ำเงิน ตามทฤษฎีสีไง ฮิฮิ)

ส่วนใบที่ # 4 แม่ค้ากำลังเรียงปลา ภาพนี้ภาพเดียวผมกดไปหลายสิบภาพ เพราะตอนแรกต้องการจับภาพมือแม่ค้า(ชัดๆ)มาเป็น subject

แต่กดกี่ทีก็ไม่ได้ดั่งใจ สุดท้ายเลยเปลี่ยนจุดโพกัสมาเป็นที่ปลาที่เรียงไว้แล้ว(ใต้มือแม่ค้า) ให้มือแม่ค้ากลายเป็นตัวประกอบอีกที ฮิฮิ

ส่วนเรื่อง ความคมชัด เวลาเอามาโพสหรือเอาไปใช้งานนั้น.... ถ้า“ต้นทุน” ดีมีชัยไปกว่าครึ่ง
ผมถึงชอบติดขาตั้งกล้องเอามากๆ และถ่ายเยอะๆเอาไว้เผื่อเลือก เผื่อเสีย กันพลาดอีกทาง เพราะบางครั้งพร้อมยังไงกลับไปถ่ายอีกทีก็ไม่เหมือนเดิม

ที่สำคัญ...ผมมาได้เทคนิค การย่อไฟล์ลงเว็บโดยใช้ Unsharp Mask ที่คุณ fotographic1980
แนะนำไว้ในห้อง Digital Dark Room มันช่วยได้เยอะมากๆเลยครับ ขออนุญาติยกข้อความส่วนหนึ่งมาวางไว้ให้อ่านประกอบกันด้วยนะครับ...

“...จริง ๆ แล้ว มันไม่ได้ทำภาพให้คมขึ้นครับ  แต่มันทำการแก้ไข contrast ของแต่ pixel เลยดูเหมือนว่ามันคมชัดขึ้นมา...
แต่ก่อนอื่นเรามาทำความเข้าใจกันก่อนว่า วิธีนี้เป็นการเพิ่มความคมชัดจากการย่อไฟล์นะครับ
ไม่ใช่เพิ่มความคมชัดจากการที่ท่านถ่ายภาพมาเบลอ ๆ แล้วจะมาเพิ่มความคมชัด อันนี้คนละเรื่องกันนะครับ
ถ้าถ่ายมาไม่ชัดอยู่แล้ว อันนี้ก็ต้องไปไล่ตั้งแต่ทีท่านถ่ายมา การตั้งค่ากล้องต่าง ๆ มือนิ่งมั้ย...
เผลอ ๆ ไปจนถึงระบบทางเดินระบบหายใจของท่านเลยทีเดียว...555...”

สุดท้ายแล้วก็อยู่ที่ “ต้นทุน” หรือ ต้นทาง ที่นายฮ้อยบอกนั้นแหละครับ

มาเล่าเสริมสู่กันฟังนะครับ...  เราทุกคนมี “บุคลิก”และแนวทางการถ่ายภาพเป็นของตัวเอง
เค้าว่าให้ถ่ายเยอะๆเข้าไว้ครับ อย่าซีเรียส อย่าเสียดาย อย่าท้อแท้ ถ่ายภาพอย่างมีความสุขนั่นแหละครับ ดีที่สุดแล้ว

ภูมิใจที่ได้เป็นชาวบั๊ก และยินดีที่ได้รู้จักบั๊กทุกคนครับ

กลับไปยังรายบอร์ด