กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/20.ตลาดเก่าวังกรด

หลังจากหามุมไม่ค่อยจะเจอเท่าไหร่ ผมก็ต้องบึ่งรถเข้ามาในตัวเมืองพิจิตร แต่พอใกล้ตัวเมืองเห็นมีไฮไลท์ว่ามี
ย่านของเมืองสมัยเก่าที่เรียกว่า ตลาดเก่าวังกรด แต่ว่าผมเข้ามาผิดเวลาไปเยอะครับ เขาบอกว่าจะมีของขายช่วงเที่ยงๆเท่านั้น  
นี่ก็บ่ายสี่แล้ว โอ้วเงียบเหงาไปเยอะ

ตลาดอยู่ริมแม่น้ำน่าน อยู่ห่างจากเมืองพิจิตรก็ประมาณ 10 กิโลเท่านั้น ตลาดนี้เกิดของทางรถไฟสายเหนือ
และสถานีรถไฟบ้านวังกลมในปี พ.ศ.2451 เป็นศูนย์กลางทางการค้าขาย แหล่งใหญ่ของจังหวัดพิจิตร
เรียกได้ว่า เศรษฐกิจการค้า ดีมากกว่าในเมืองพิจิตรเสียอีก แต่เปลี่ยนไปตามกาลเวลา

2016-6-16 11:35

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/20. วัดผาซ่อนแก้ว

สำหรับเมืองพิจิตรก็คงได้เท่าที่ได้ครับ เพราะตอนเย็นๆต้องไปร่วมงานสีดำต่อ  ส่วนขากลับมาสระบุรีผมเลือกที่จะไปทางเพชรบูรณ์
ไม่ย้อนกลับทางนครสวรรค์เช่นขามา เลยได้แวะชมวัดผาซ่อนแก้ว อันเป็นไฮไลท์ของเขาค้อ
ใครมาต้องแวะ ยังดีที่ผมมาช่วงวันธรรมดา ถ้าวันหยุดคงเจอคลื่นมหาชนเป็นแน่

2016-6-16 11:37

18/20. ร้อนมากๆ

ผมมาถึงก็ยังไม่เที่ยงนะ แต่ร้อนมากๆ  แถมบางพื้นที่ในวัดต้องถอดรองเท้าด้วย โอ้วร้อนสุดๆ

2016-6-16 11:38

19/20. สนุกอยู่คนเดียว

แต่ถึงกระนั้น คนที่สนุกี่สุดน่าจะเป็นคนนี้ครับ ไม่รู้ร้อนรู้หนาว วิ่งอย่างเดียว  

สุดท้ายก็ให้พ่ออุ้ม ชะงั้น

2016-6-16 11:41

20/20. เส้นทางสายลพบุรี พิจิตร เพชรบูรณ์

กว่าจะกลับถึงสระบุรีก็เย็นพอดีครับ งานนี้ขับรถอ้อมไกลพอสมควร แต่ก็ได้สัมผัสบรรยากาศตามสถานที่ต่างๆ
พิจิตรนี้เมืองที่แห้งแล้ง สถานที่ท่องเที่ยวซบเซา ต่างกับเพชรบูรณ์ ปั๊ม ร้านอาหาร นี้ให้ได้ตามข้างทาง
แม้แต่บนเขาอย่างนี้เชเว่นก็มี

คงจบกระทู้ เส้นทางสายลพบุรี พิจิตร เพชรบูรณ์ ไว้เพียงเท่านี้ครับ ครั้งหน้า ลงใต้ เดียวเอามาฝากอีกครับ

2016-6-16 11:43

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ชมสบายๆ สวยงามตามท้องเรื่องครับ อ่านคำบรรยายแล้วผมอินมาก
เพราะเหมือนๆที่อุตรดิตถ์เลย
แปลกใจเหมือนกันที่ 3ย่าง
ไม่ค่อยได้โบเก้โดนัท แต่ได้ไอความร้อนมาแทน
แต่ก็ถ่ายภาพออกมาได้ดีตามสไตล์นายฮ้อย
ภาพ 16 หากช้ากว่านี้อีก 0.5 วินาที อาจได้เงาสวยๆเลยเนาะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 21# sumphano

ขอบคุณครับพ่อหมี ชุดนี้เหนื่อยๆไปนิดหนึ่งครับ

กลับไปยังรายบอร์ด