กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1. ย้อนรอยสงครามโลก ณ.เมืองแก่งคอย

ผมต้องขับรถอ้อมเข้าไปด้านหลังของอำเภอแก่งคอย ไม่ตรงเข้าทางซุ้มแก่งคอยอย่างที่เคยไป เพราะคืนนี้เป็นงานย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2
ประจำปี 2559 ของเมืองแก่งคอย สระบุรี เข้าไปคงต้องติดแงะน่าดู เผลอๆไม่ทันการแสดงแสงสีเสียงริมแม่น้ำป่าสัก
หน้าวัดแก่งคอยที่เริ่มเวลา2 ทุ่มตรงเป็นแน่  ผมมาชมงานมาก็หลายครั้ง มุมมองเลยไม่ครีเอทเท่าไหร่นัก

แถมวันนี้ตัดใจเอา fuji XT10 บวก 18mm ไม่แบกไวด์มา ส่วนเจ้า 60D ติดแค่เทเล  85mm เพื่อส่องข้ามแม่น้ำป่าสักไปยังเวทีเท่านั้น

2016-4-7 09:31

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2.  รำลึกถึงความสูญเสีย

เมืองแก่งคอยถูกทหารญี่ปุ่นยึดเป็นที่มั่นในช่วงสงครามโลกครั้งที่ 2 จนกระทั้งทหารพันธมิตรต้องใช้เครื่องบิน B24 ทั้งระเบิดเพื่อทำลายที่มั่นแห่งนี้
นั่นก็หมายถึงระเบิดก็ได้ทำลายเมืองแก่งคอยไปด้วย งานย้อยรอยสงครามโลกเมืองแก่งคอย
จึงถูกจัดขึ้นทุกปี เพื่อรำลึกถึงผลของสงครามที่ทำให้เกิดความสูญเสียทั้งชีวิตและทรัพย์สิน

2016-4-7 09:33

3.  เมืองอารยะ

เวทีกลางแม่น้ำป่าสักถูกจัดขึ้นเพื่อเป็นพื้นที่บอกเล่าเรื่องราวเมืองแก่งคอย เมื่อครั้งประเทศสยามเข้าสูงสภาวะสงคราม
อีกทั้งเปลี่ยนแปลงประเทศให้ทัดเทียมกับอารยะประเทศ การแต่งการก็ต้องให้เป็นสากล เลิกการกินหมาก
ดังนั้นในงานก็จะเห็นผู้คนแต่งตัวย้อนยุคกันเยอะ ทั้งเป็นคนแสดงบนเวทีหรือแต่งมาร่วมงาน

2016-4-7 09:34

4.งานวัด

ถึงกระนั้น งานวัดก็คืองานวัด พ่อค้าแม่ขายก็ย่อมเยอะเป็นธรรมดา เสียดายที่ไม่มีเวลาเก็บรายละเอียดมากนัก

2016-4-7 09:36

5.ผ่านๆ

ได้แต่เพียงเดินผ่านเพื่อตรงเข้าไปเวทีการแสดงให้เร็วที่สุด

2016-4-7 09:39

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6.แสงสีเสียง

ผมรีบจัดแจงขาตั้งกล้องเพื่อให้ทันก่อนที่การแสดงจะเริ่ม ครั้งนี้มาพร้อมกับน้องฟูน้องใหม่ที่ไม่เคยออกงานกลางคืน
จึงติดๆขัดๆไปหมด ไม่ว่าจะเป็นการตั้งค่าเพื่อถ่ายพลุ หรือตั้งค่าถ่ายการแสดงเวที ที่มีแสงน้อย

2016-4-7 09:41

7.ชุมทางแก่งคอย

ช่วงแรกต้องให้พี่ใหญ่60Dเขานำไปก่อนเพราะติดเจ้าเทลามา เมืองแก่งคอยถือว่าเป็นเมืองชุมทาง
เป็นทางผ่านของเส้นทางรถไฟไปสายต่างๆ นั่นจึงเป็นสมรภูมิที่เหมาะสำหรับกองทับญี่ปุ่น

2016-4-7 09:42

8.แก่งคอยย้อนวันวาน

ทั่วทั้งงานจะเห็นฉากย้อนยุคเดินไปไหนก็ต้องพบกับบรรยากาศในสมัยนั้น  นั่นก็เหมาะสำหรับการถ่ายภาพในยุคนี้เช่นกัน

2016-4-7 09:44

9.เมืองแก่งคอยเก่า

ยิ่งบนเวทีแล้วยิ่งมีฉากในสมัยนั้นมาให้ชมอย่างจุใจ ทำให้ย้อนนึกถึงสภาพเมืองแก่งคอยสมัยนั้นได้อย่างเข้าใจง่ายและเห็นภาพชัดเจน

2016-4-7 09:46

10.วัดแก่งคอย

ด้วยอนุภาพแค่ 18mm เราคุ้นเคยไวด์มากกว่านี้เลยทำให้อึดอัดพอสมควร
แต่นั่นก็เป็นการดีที่ทำให้รู้จักอุปกรณ์ที่เรามีมากขึ้น ถือว่าได้ออกงานจริงๆจังๆแล้วสำหรับเซ็ตนี้

2016-4-7 09:48

11. 2-4 เมษา

งานย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 มีเพียงแค่ 3วัน ตรงกับวันที่ 2 -4 เมษาวันที่ทหารพันธมิตรทั้งระเบิดลงเมืองแก่งคอย  สร้างความสูญเสียเป็นอย่างมาก  

2016-4-7 09:51

12. ย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 เมืองแก่งคอย

คืนนี้นับว่าเป็นคืนที่ต้องจดจำอีกคืนหนึ่ง ทั้งความรีบเร่งให้ไปถึงงานก่อนการแสดง ทั้งการที่ต้องปวดหัวกับระบบกล้องตัวใหม่เพราะยังไม่เคยออกงาน
และยังเป็นการเสี่ยงที่ผมเองก็เกือบจะโดนเอ็ฟเฟ็คระเบิด ช่วงการแสดงช่วงที่ทหารพันธมิตรทิ่งระเบิด
คือ เนื่องจากผมเดินออกจากเวทีที่นั่งผู้ชมเพื่อให้ได้ภาพมุมกว้างเก็บทั้งพลุและเจดีย์ ผมเลยเดินเรียบแม่น้ำไปไกล แต่ไม่ระวังเรืองจุดที่เขาวางระเบิด
เมื่อถึงตอนทิ้งระเบิด เท่านั้นละครับ ผมรู้สึกได้ว่าผมอยู่ในใจกลางฝูงระเบิดอันรุนแรง ลูกที่ไกลผมที่สุดน่าจะประมาณแค่ไม่ถึง 5 เมตร
ยังดีที่มันไม่มีเศษอะไรกระเด็นมาโดนผม แต่นั่นก็ทำให้หูตึงไปครู่ใหญ่  อาจเป็นเพราะเป็นแค่ระเบิดเสียงเลยไม่กระทบอะไรมาก  

ผมลาด้วยภาพนี้ครับ ไว้พบกันใหม่ในกระทู้ต่อไป หวังว่าคงเป็นบทเรียนครั้งสำคัญเรืองการถ่ายภาพ ทั้งความเต็มพร้อมและความปลอดภัย

สวัสดีครับ

2016-4-7 09:52

เป็นการวอร์มอัพ และ ออกรอบ ที่ดีครับ  เสียดายที่เวลาน้อย ทำให้เก็บรายละเอียดได้น้อยไปนิดนึง
หลายๆภาพ เช่น 3 และ 7 ก็ทำได้มาตรฐานนายฮ้อยครับ
เรื่องพลุดงระเบิดนั้น น่ากลัวมาก นายฮ้อยน่าจะหาโอกาสแจ้งคณะผู้จัดทำเขาเรื่องนี้นะครับ
เพราะจะได้ประสบเหตุกับท่านต่อไป ที่อาจไปเดินเหมือนกัน
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณพ่อหมีกับน้าเอ๋มากครับ
ชุดนี้ผมไม่ใช้แฟลชครับ ดัน ISO เอาครับ  ที่สว่างเพราะอาศัยไฟจากเวทีที่เขามีการแสดงครับ และส่วนอื่นๆก็ไฟตามซุ่มงานต่างๆ
ช่วงนี้งานถ่ายภาพน้อยลงไปมาก ฝีมือปัดฝุ่นใหม่ยังไม่เข้าที่ครับ

2016-4-18 10:42

กลับไปยังรายบอร์ด