กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ราวๆปี55-56ผมจำได้ว่าเคยเห็นภาพของหมอวีอยู่ภาพหนึ่ง เป็นดาวหมุนและมีประกายดาว ทำให้ภาพเหมือนดาวตก สวยงามประทับใจมากๆครับ
เมื่อเร็วๆนี้ ผมมีโอกาสได้ถ่ายภาพดาวหมุนมา เลยตั้งโจทย์ในใจว่าอยากจะลองทำภาพแบบนี้ดูบ้างจัง
แต่ผมไม่ทราบวิธีของเค้านะครับ ผมมามั่วเอาเอง ขอออกตัวก่อนนะครับว่า ไม่ได้เก่ง และออกแนวมั่วซั่วมิใช่น้อย
ถ้าเพื่อนๆท่านใดมีความรู้ช่วยนำมาแชร์ให้ความกระจ่างได้ก็จะดีมากครับ
เนื่องจาก ภาพดาวหมุนมีดาวในเฟรมภาพเยอะมาก ถ้ามาทำแฉกทีละแฉก แย่แน่ๆ ผมเลยคิดว่าน่าจะทำอะไรซักอย่างขึ้นมาเป็นตัวแบบ
เพื่อกดใช้งานได้ง่ายๆและบ่อยๆ เลยมานึกถึงการทำหัวแปรงให้เป็นรูปแฉกดาว เวลาจะใช้ ก็จิ้มๆด้วย brush tool ง่ายดี
ผลลัพท์ที่ได้ก็ตามนี้ครับ
2014-10-4 17:12

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอเริ่มการทำหัวแปรง ณ บัดนี้
ผมคิดว่ารูปร่างของแฉกของหัวแปรงควรจะมีที่มาที่ไป เลยคิดว่าอ้างอิงจากรูปร่างแฉกของเลนส์ตัวเองนี่แหละง่ายดี เลยหาตัวอย่างแฉกมาเป็นตัวแบบครับ
ในการสร้างแฉกผมใช้ pen tool เป็นหลัก มีขั้นตอนคร่าวๆตามนี้ครับ
1 เปิดโปรแกรม photoshop ขึ้นมา กดที่ file → เลือก new จะได้ layer 1 ขึ้นมาครับ
2 ก๊อปปี้ layer 1 โดยการกด ctrl+j แล้วลากภาพตัวแบบแฉกที่จะทำมาใส่ที่เลเยอร์นี้ ปรับขนาดให้เหมาะสม
3 จากนั้นมาเลือก pen tool เพื่อนำมาทำ selection ครับ
2014-10-4 17:14

4 จากนั้นเราใช้ pen tool มาพอตจุด ตามแฉกของภาพไปเรื่อยๆจนครบได้ทั้งแฉก จะได้เลเยอร์ชื่อ shape 1 ขึ้นมา
2014-10-4 17:25

5 ให้คลิ๊กขวาเลือก make selection เพื่อทำselection ตามรูปแฉกที่เราต้องการ
2014-10-4 17:28

6 เลือกแล้วจะมีกล่องข้อความขึ้นมา กด ok เลยครับ
2014-10-4 17:30

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

7 เลือก create new fill adjustment layer → เลือก solid color เลือกสีขาว
(ในภาพผมเขียนผิดครับ ผิดพลาดทางเทคโนนิโหน่ย)

2014-10-4 17:35

8 พอได้แฉกสีขาวแล้ว selection มันหายไป เราต้องย้อนกลับมาทำให้มี selection อีกครั้ง
โดยกลับมาที่ เลเยอร์ shape 1 ใช้ pen tool มาคลิ๊กขวาที่แฉก แล้วเลือก Make selection อีกครั้ง

2014-10-4 17:40

9 ทำการรวม3เลเยอร์บน โดยคลิ๊ก เลเยอร์ color fill กด shift ค้างแล้วกดที่เลเยอร์ รูปต้นแบบ
แล้วกด ctrl+e เป็นการรวมเลเยอร์โดยที่ยังมีselectionอยู่

2014-10-4 17:43

10 จากนั้นให้ทำการกลับด้าน selection เพื่อลบส่วน backgroundรูปภาพออก
โดยให้เลือก Select → inverse

2014-10-4 17:47

11 ทำการลบ background โดยกด backspace ครับ จะได้รูปแฉกสีขาวปล่าวๆแล้ว แต่selection ยังเป็นพื้นที่รอบๆแฉกอยู่
เราต้องกลับมาselectionที่ตัวแฉก ดังนั้นให้กลับมาเลือก Select → inverse อีกครั้ง พื้นที่ selection จะกลับมาอยู่ที่ตัวแฉกเหมือนเดิม

12 ทีนี้ให้มาเลือกที่ Edit → Define brush preset เพื่อทำหัวแปรงได้เลยครับ

2014-10-4 17:52

13 ตั้งชื่อหัวแปรงให้ง่ายต่อการนำไปใช้งานต่อๆไปครับ เป็นอันเสร็จการทำหัวแปรงไฟแฉก

2014-10-4 17:58

14 การนำหัวแปรงมาใช้งาน มีขั้นตอน ง่ายๆดังนี้ครับ
1) เปิดรูปที่ต้องการขึ้นมา
2) เลือก create new layer เป็นเลเยอร์ปล่าวๆ ที่เราจะทำงานบนนี้เป็นหลักครับ
3) เลือก brush tool → เลือกหัวแปรง ปรับขนาดและสีให้เหมาะสม แล้วแต้มลงบนจุดที่ต้องการ หากไม่พอใจสามารถใช้เครื่องมือ eraser ลบได้ง่ายครับ เสร็จแล้วครับ

2014-10-4 18:04

หวังว่าคงมีประโยชน์กับทุกท่านบ้างไม่มากก็น้อย หากผิดพลาดประการใดโปรดให้อภัยและชี้แนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับ

2014-10-4 18:07

ผมเห็นในมือถือ ก็ว้าววว แล้ว  วันนี้เปิดคอมมา ก็ว่า เยี่ยมมากๆเลย
และ อินเทรนด์ลมหนาวมากๆ  
ผมดูแล้ว ขอเสริมเพียงว่า แฉกน่าจะ rotate สัก 2 มุม  แบ่งตามวิถีโค้ง
เพื่อไม่ให้ดูออกชัดเจนว่าเป็นรูปแบบเดียวดาวดวงกัน  แต่ผมไม่แน่ใจว่าถูกหรือผิดเหมือนกันง่ะครับ

ขอบคุณกระทู้ดีๆจากคุณ โอ๋ wittaya-r-here  
โดยส่วนตัว ผมคงส่งการบ้านทันหน้าหนาวนี้แน่ๆครับ

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมมากๆ ครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 14# sumphano

ขอบคุณครับพี่พัน เป็นข้อแนะนำที่ดีเลยครับเรื่องโรเททหัวแปรง อาจจะลองทำแปรงไว้ 2-3 อันครับ ผมก็มั่วๆเอา ไม่ค่อยมีหลักการครับ แฮ่ะๆ :)

กลับไปยังรายบอร์ด