กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

สวัสดีครับพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่าน วันนี้ได้มีโอกาสสัมผัสเจ้าเทเลฯ นอกค่าย ระยะยอดนิยม คือ  TAMRON SP 70-200MM F/2.8 Di VC USD
ซึ่งถือว่าเป็นตัวที่ม้ามืดมาเลยก็ว่าได้ อย่างที่หลายๆ คนกล่าวกันครับ
รีวิว หรือ ทดสอบแบบบ้านๆ มือใหม่อย่างผม ผิดพลาดประการใดขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เพราะเป็นครั้งแรกจริงๆ สำหรับการทดสอบ
เพื่อไว้เป็นแนวทางสำหรับพี่น้อง ที่สนใจครับ
..................

รายละเอียดเลนส์ตัวนี้แบบเป็นทางการ ที่นี่ครับ http://www.tamron-usa.com/lenses/pro...asp#ad-image-0
ทดสอบแบบไม่เป็นทางการมากครับ เอาแบบใช้งานจริงๆ แบบบ้านนอก เลยนะครับ

ภาพทุกภาพไม่มีการ Process ใดๆ ทั้งสิ้น นอกจาก ย่อ USM ลงเวป เท่านั้นครับ
มีถ่ายช่วงกลางวัน และ กลางคืน ทดสอบครั้งนี้ผมจะเน้นไปที่ระยะ 200 mm. ครับ เพราะจะทำให้เห็นประสิทธิภาพของเลนส์ได้อย่างเต็มที่
เพราะระยะที่ต่ำกว่า 200 mm. ยังไงมันก็โอเคครับ

ทดสอบครั้งนี้ด้วยอุปกรณ์ ....

- Nikon D7100
- Jpeg File
- Picture Style vivid
- No tipod

ครั้งแรกที่ได้สัมผัสรู้สึกว่า หนักใช้ได้เลยครับ ประมาณ 1.4 กิโล เพราะเมื่อก่อนเคยใช้ตัว 70-300 VC ซึ่งต่างกันเยอะพอสมควร
และที่สำคัญมีฮู้ดที่หล่อเหลาจริงๆ แถมมีคอร์ล่า มาให้ด้วย...

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โทนสีที่ให้รู้สึกว่าไม่เข้มข้นเหมือนของค่าย จะออกไปทางหวานๆ เนื้อสีไม่หนาแน่นตามสไตล์ Tamron
ภาพนี้ 200 mm. F2.8

Hello

ลองตำแหน่งเดิม แต่ปรับ F ดูว่าความคมยังคงอยู่เหมือนเดิม ต่างแค่ ฉลากหลัง นิดหน่อย
ภาพนี้ 200 mm. F11

Hello

Tamron เค้าเคลมระยะชัดที่สุดที่ F8 ครับ

Hello

ครอป จากภาพบนใกล้เข้าไปอีกให้เห็นชัดๆ

Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ระยะชัดลึก เป็นที่น่าพอใจมากไปได้อีกยาว สำหรับขา Land และ Candit
ภาพนี้ 200 mm. F8

Hello

มอเตอร์ตัวใหม่เงียบ และเร็วมาก เร็วพอๆ กับของค่าย เหมือนที่ RBJ บอกจริงๆ ครับ
ภาพนี้ 200 mm. F8

Hello

บอกได้เลยว่าไม่พลาดช็อต สำหรับผู้ชอบแนว Candit หรือ Street แน่ๆ แต่ถ้าถือนานๆ ก็คิดเอาเองว่า เลนส์ 1.4 กิโล
และกล้องอีก จะเป็นไง .....^ ^

Hello

มาดูระยะ 200 mm. F2.8 กันมั่ง .... ละลายได้ใจเลยครับ โดยเฉพาะขา Portrait

Hello

ส่องให้เห็นเน้นๆ ไปเลยกับความคมที่ไว้ใจได้ของ F2.8 ที่ใช้งานได้จริง

Hello

เลนส์ Fix ก็ ฟิก เถอะครับ เจอ พี่แทม ตัวนี้ไปมีเฮ แถม มอเตอร์เงียบ ไว และ มีกันสั่นอีกต่างหาก ....คอนทราสดีมาก
ภาพนี้ 200 mm. F2.8

Hello

หลายคนบอกว่า ระยะ 200 เปิดที่ F2.8 ถ่ายมอไซค์วิ่งมักภาพจะไม่ค่อยคมชัด แต่พี่แทม เค้าก็ทำได้ดีเป็นที่น่าพอใจครับ

Hello

บางทีเจอฉากหลังที่ไม่สวยหรือไม่ต้องการ ก็ละลายทิ้งไปเลยครับ กับ F2.8

Hello

มาดูเวลากลางคืนและแสงน้อยดูมั่งนะครับ ต้องบอกเลยว่า มอเตอร์ตัวใหม่นี้ทำงานได้ดีมากๆ โฟกัสได้ไว ไม่วืดวาดเหมือนตัวเก่าๆ
ภาพออกมาดีใช้งานได้ และ F2.8 ก็ใช้งานได้ดีมาก
ระยะ 200 mm. F2.8

Hello

ภาพนี้ลองถ่ายระยะไกลดู จากจุดถ่ายเล็งไปยังพ่อค้าบะหมี่ ประมาณ 120 เมตร เวลากลางคืนออกมาระดับถือว่าพอใจมากสำหรับผม

Hello

กลับไปยังรายบอร์ด