กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เราขึ้นลง ขลุกขลักหลายอย่าง
ลูกให้หยุดชมน้ำพุระหว่างทาง   แถมขึ้นดาดฟ้าแล้ว ลืมซื้อตั๋ว ต้องลงไปซื้ออีกรอบ
พอขึ้นมาแล้ว ปรากฏว่าใช้บัตร octopus ก็ได้  อ่าว เหนื่อยฟรี

ผมเผลอหน้างอใส่ภรรยาบ้างแน่ๆ เธอก็คงงงๆ เพราะไม่เกี่ยวอะไรด้วย
ผมว่าผมทำได้ดีที่สุดเท่านี้แล้ว  ได้ใบนี้ใบเดียวครับ

เลนส์  85 / 1.8  ใช้ F 2.8 ลืมถ่าย คร่อม เพื่อมาซ้อนครับ  
อีกใบ ควรโฟกัสไปที่ด้านหลัง  ตอนนั้นวิ่ง สู้ฟัด จนลืมหมดเลย
.
.

2014-4-19 11:38
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

เช้าวันสุดท้าย ฝนตกพรำๆ...
.
.

2014-4-19 11:43
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เป็นโอกาสดี ให้ถ่ายพอร์ทเทรท
ผมว่า หมอกมันเหมือนกรองแสงให้ นุ่มๆดี ครับ
.
.
2014-4-19 11:44

ตั้งใจว่าจะไม่โพสภาพครอบครัว  เพราะผมโพสเยอะมากๆ กลัวสมาชิกเบื่อ
แต่ขอบคุณ ผบ. สูงปรี๊ด ในทุกอย่าง แถมใจป้ำเดินทางช่วงวันหยุดซึ่งค่าใช้จ่ายสูงกว่าปกติเยอะมาก  
โดยใช้งบจักรยานเสือหมอบของผมเติมไปนั่นเอง...
.
.

2014-4-19 11:46

สำหรับกระทู้นี้  คงจบเพียงเท่านี้ ขอบคุณทุกท่านที่แวะมาครับ
พบกันกระทู้หน้าครับ  
.
.

2014-4-19 11:49

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สวยงามครับ ชอบทุกใบเลย

ขนาดออกตัวและทำใจว่าคงได้ภาพน้อยตั้งแต่ยังไม่ได้เดินทาง
งานนี้องค์ศิลปินสัมพันโนในอดีตลงมาประทับแน่ๆเชียว
แต่ก็ขอนิดนึงครับ เรื่อง Guardian หนักมือไปหน่อยความสว่างมันต่างกันมากเกินไป มันเลยดูพิลึกๆ ครับ

ขอบคุณที่พาไปเที่ยวคร้าบบบบ รอ Part II-V ......

ดูกระทู้นี้แล้วสนุกตามไปด้วยครับ งานนี้ได้ทั้งภาพได้ทั้งเที่ยวอาจเป็นเพราะดีดีโตแล้วทำให้คุณพ่อออกสเต็ปได้เต็มที่ชุดนี้เด่นทั้งแลนส์เด่นทั้งสแน๊ป ทั้งสตรีท ดูๆไปคงมีภาพตุนไว้อีกโข

แน่นอนครับ ภาพนี้เป็นตัวชูโรง

สำหรับสตรีทผมชอบภาพนี้

สำหรับรอยยิ้มผบ. ต้องภาพนี้ละ

สำหรับผมผมชอบภาพนี้มากที่สุด มีทั้งจังหวะ และคำถามตามมาว่า "เขาทำไม"

ได้ชมภาพชุดท่องเที่ยว + หลายๆ แนวชุดนี้ของพี่พันรู้สึกชอบมากครับ สำหรับตัวผมคิดว่ายังจับจุดวิเคราะห์ไม่เป็นเป็น หรือ .....

ภาพพี่ไม่มีอะไรให้จับหรือเปล่า...เพราะดูแล้วสวยเนียนทุกรูป
ชอบภาพนี้พิเศษหน่อย ดูสบายตา และภาพมันมีมนต์สะกดทำให้ต้องกวาด .สายตาไปตามแม่น้ำที่ไกลลิบๆ
และทายได้ว่า พี่คงไม่ได้ขึ้นไปบนดอยพระพุทธรูปแน่ๆ เพราะดูจากบันได...และต้องมีน้อง คอยอุ้ม อิอิ

ชอบภาพนี้ที่สุด ดูสบายตา และมีมนต์สะกดทำให้ต้องกวาด ...

Hello

ทำเป็นภาพเล็กใน comment นี่เขาทำกันยังไงเนี่ยครับ ช่วยบอกด้วย
โดยภาพรวมภาพชุดนี้ผมชอบที่แนวสตรีท ภาพที่ชอบคือภาพ 10 กับ ภาพสุดท้าย  ภาพ 11 คนถูพื้นที่แสงเงาสวย ภาพข้ามกันคนร่มสีแดงก็ดูเด่นดี
ภาพที่ 2 อย่างที่พี่พันเขียนไว้ ถ้าได้ความคมชัดอีกนิดจะเด่นขึ้นมาก แต่ภาพนี้ผมก็ยังชอบนะจังหวะสวย ผมดูแล้วงงๆว่าถ่ายสะท้อนยังไงแน่
ภาพวิวสวยๆก็ต้องภาพเปิดกับภาพที่ 4 ที่ถ่ายในห้าง
ภาพครอบครัวท้ายทำให้ภาพชุดนี้ดูน่ารักและเติมเต็มให้มีชีวิตชีวาครับผม
พาครอบครัวเที่ยวก็ประมาณนี้ครับ ต้องดูแลลูกเป็นอันดับแรกครับ เธอคือจุดเด่นและจุดตายเลยครับ ถ้าลูกป่วยระหว่างเที่ยวหรืองอแงมากๆหรือหิวมากๆนี่เสร็จเลย
ส่วนภรรยาก็พอเข้าใจกันได้ แบ่งปันกัน วันนี้เราได้ถ่ายภาพในมุมที่อยากได้ อีกวันก็ต้องตามใจเธอบ้าง

ผมก็ยังทำไม่เป็นครับพี่หมอ ผมใช้แคปเจอร์ หน้าจอ แล้วมาย่อใน PS แล้วก็ลงธรรมดาครับ ^ ^
Hello

ชอบเกือบทุกใบ ไป กับครอบครัวแล้วยังได้รูปกลับมานี่ นับถือเลย...คนถือร่ม กับรูปนิ่มยืนตะเบ๊ะ กินใจสุดๆ...เป็นทริปที่น่าประทับใจแทนจริงๆ

สวยงามครับ ชอบทุกใบเลย

ขนาดออกตัวและทำใจว่าคงได้ภาพน้อยตั้งแต่ยังไม่ได้เดินทาง
งานนี้องค์ศิลปินสัมพันโนในอดีตลงมาประทับแน่ๆเชียว
แต่ก็ขอนิดนึงครับ เรื่อง Guardian หนักมือไปหน่อยความสว่างมันต่างกันมากเกินไป มันเลยดูพิลึกๆ ครับ
ขอบคุณที่พาไปเที่ยวคร้าบบบบ รอ Part II-V ......
kandb โพสต์เมื่อ 2014-4-19 13:25

ตอบกลับ น้าโบโบ้

ขอบคุณมากคร้าบ  แก้ไขละครับ  ภาคต่อนี่น่าต้องรอภรรยาช่วย
เพราะผมจำอะไรไม่ค่อยได้เลย  ทั้งรายละเอียดการเดินทาง  และร้านอาหารต่างๆ
เดินเลี้ยวซ้าย-ขวาตามอย่างเดียว  อุ้มลูกและถ่ายภาพเป็นหลักครับ   

.
.
2014-4-21 09:12

ตอบกลับ  นายฮ้อย  

ขอบคุณมากครับ นายฮ้อย  ผมตั้งใจถ่ายมาฝากกันให้ได้ สักกระทู้เพราะไม่ได้เปิดกระทู้เป็นปีแล้ว
ยังรักการถ่ายภาพอยู่ไม่จางหายเลย  แต่ไม่ค่อยมีโอกาสถ่ายครับ  
ภาพที่เหลือ  ผมคิดว่า น่าจะลง กระทู้ พาเที่ยว ง่ายๆ สบายๆได้ครับ
.
.

2014-4-21 09:19

[quote]

ได้ชมภาพชุดท่องเที่ยว + หลายๆ แนวชุดนี้ของพี่พันรู้สึกชอบมากครับ สำหรับตัวผมคิดว่ายังจับจุดวิเคราะห์ไม่เป็นเป็น...

ตอบกลับ น้าเอ๋แอ๊ด

ขอบคุณมากครับ  ผมไปช่วงเทศกาลคนเยอะจริงๆครับ  
เสียดายที่ได้มาฝากกันน้อยไปนิดแต่ไม่ผิดคาดนักครับ

2014-4-21 09:20

[quote]ทำเป็นภาพเล็กใน comment นี่เขาทำกันยังไงเนี่ยครับ ช่วยบอกด้วย
โดยภาพรวมภาพชุดนี้ผมชอบที่แนวสตรีท ภาพที่ชอบคือภาพ 10 กับ ภาพสุดท้าย  ภาพ 11 คนถูพื้นที่แสงเงาสวย ภาพข้ามกันคนร่มสีแดงก็ดูเด่นดี
ภาพที่ 2 อย่างที่พี่พันเขียนไว้ ถ้าได้ความคมชัดอีกนิดจะเด่นขึ้นมาก แต่ภาพนี้ผมก็ยังชอบนะจังหวะสวย ผมดูแล้วงงๆว่าถ่ายสะท้อนยังไงแน่

ตอบกลับ คุณหมอแมนนี่

ขอบคุณมากครับ ผมเองก็ย่อภาพไม่เป็นครับ  ได้แต่ เซพลงเหมือน คุณเอ๋แอ๊ด
จริงๆผม เผื่อไว้กรณีไม่ได้ถ่ายแสงเย็น เลยพยายาม สอดส่ายตา มองหา สตรีทไว้ด้วยครับ
อย่างไร ต้องเอามาเปิดกระทู้ที่บ้านให้ได้  แต่โชคดี ที่ได้ซิติ มาคละ เพราะ สตรีท อย่างเดียวคงไม่รอดครับ

ภาพเงาสะท้อน คือ ผมเห็นคนเดินผ่านคนแรกมา แล้วมีเงา  
โชคดี คนที่สองผ่านมาอีก แต่รถกำลังเคลื่อนตัวออกพอดี เลยไม่ชัดครับ  ผมเองก็เสียดายนิดๆเหมือนกันครับ  

2014-4-21 09:23

กลับไปยังรายบอร์ด