กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/16   ปอยส่างลอง…ณ.แม่นาวาง  

อันที่จริงปอยส่าลองเขามีถึง 3 วัน ผมไปร่วมงานแค่วันแรก วันที่สอง สาม คณะทัวร์บอกว่าไม่เอาด้วย ผมเลยอดได้ภาพที่เหลือครับ
แต่ก็รู้สึกดีที่ได้ร่วมประเพณีการบวชลูกแก้วของชาวไทใหญ่ วัดเด่นชัย แม่นาวาง เห็นของจริงแล้วสัมผัสได้ถึงการรักษาขนบธรรมเนียมประเพณี
อันดีงามพร้อมกับความศรัทธาในพระพุทธศาสนาอันคงอยู่คู่ชุมชน  อีกทั้งได้ลับมีดในการถ่ายภาพ
บอกตรงๆ ชุดนี้ผมชอบอยู่ภาพเดียวคือภาพเปิด นอกนั้นเป็นภาพที่ไม่มีพลัง ออกจะเล่าเรื่องไม่ครบในตัว แต่ก็ถือว่าเป็นการฝึกฝีมือครับ

ผมต้องขอขอบคุณชาวบ้านบ้านเด่นชัย และใกล้เคียงที่เปิดโอกาสให้ร่วมงานปอยส่างลองในครั้งนี้ครับ

ขอบคุณครับ

2014-3-27 12:39

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2-5-6-8-9-10   ทำได้ดีครับ  
มีภาพน่าสนใจ ถึง 5-6 ใบ  ซึ่งถือว่าดีเลยครับ สำหรับกระทู้ 16 ใบ

น่าเสียดาย ใบเปิด มีความสำคัญมากๆครับกับความรู้สึกคนดูให้ติดตามกระทู้  
แต่คล้ายไม่คมชัดครับ  

โดยภาพรวม เนื่องจากมีภาพที่ น่าสนใจอยู่ในสัดส่วนที่มากกว่าทุกครั้ง
และน่าจะเป็นแนวถนัดพอดี   ทำให้กระทู้ดูหนักแน่นดีครับ   

เนื้อหาตอนแรกผมว่านายฮ้อยเขียนยาวอี่แระ  แต่พออ่านแล้ว
ก็น่าอ่าน ชวนติดตามอ่านจนจบ

โดยรวมจัดว่า ทำได้ดีมากๆครับ ได้มาตรฐานดีเทียบเท่า
กระทู้ประทับใจอันดับต้นๆอื่นๆของนายฮ้อยเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ดูกระทู้เพลินจนลืมคอมเม้นท์
เนื้อเรื่อง ข้อมูลเยอะดี ได้ความรู้ครับ
ภาพ ได้มุมมองที่แปลกแตกต่างจากที่เคยเห็นจากกระทู้อื่นๆ
แต่ภาพหลายใบรู้สึกว่ามืดไปครับ เช่น

ภาพที่ชอบสุดต้องภาพนี้ครับ เคลื่อนไหวกำลังสวย แบบหันมาพอดีด้วย

ขอบคุณที่นำภาพและเรื่องราวมาฝากกันครับ

ภาพถ่ายสวย ได้เรื่องราวดีครับพี่ ผมชอบพี่นายฮ้อยถ่ายรูปนะ สีสรรจัดจ้านดีครับ คมชัดได้รายละเีอียดซะส่วนมาก...ผมรู้ว่าพี่หิว อยากกินปลาของผม แต่ตอนนี้ผมก็หิว อยากกินก๋วยเตี๋ยวของพี่ละ ซิครับ ฮฺ่าๆ ๆ
Hello

ดูภาพเพลินไปเลยครับ มุมภาพหลากหลายสวยงาม โดยเฉพาะ 2/5/6/8/9/10และ 13 ครับ
ภาพเปิดดูขาดความคมไปนิด ส่วนภาพอาหารนี่น่าจะเป็นภาพที่นาคน้อยกำลังตักทานจะได้ feel มากกว่าครับ
ผมเคยภาพชุดนี้ของมืออาชีพ คุณยุทธนา ลองดูครับ  http://www.shutter-j.com/guest/04-yutta.html

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2-5-6-8-9-10   ทำได้ดีครับ  
มีภาพน่าสนใจ ถึง 5-6 ใบ  ซึ่งถือว่าดีเลยครับ สำหรับกระทู้ 16 ใบ

น่าเสียดาย ใบเปิด มีความสำคัญมากๆครับกับความรู้สึกคนดูให้ติดตามกระทู้  
แต่คล้ายไม่คมชัดครับ  

โดยภาพรวม เนื่องจากมีภาพที่ น่าสนใจอยู่ในสัดส่วนที่มากกว่าทุกครั้ง
และน่าจะเป็นแนวถนัดพอดี   ทำให้กระทู้ดูหนักแน่นดีครับ   

เนื้อหาตอนแรกผมว่านายฮ้อยเขียนยาวอี่แระ  แต่พออ่านแล้ว
ก็น่าอ่าน ชวนติดตามอ่านจนจบ

โดยรวมจัดว่า ทำได้ดีมากๆครับ ได้มาตรฐานดีเทียบเท่า
กระทู้ประทับใจอันดับต้นๆอื่นๆของนายฮ้อยเลยครับ
sumphano โพสต์เมื่อ 2014-3-28 09:05

ขอบคุณพ่อหมีมากครับ ชุดนี้กะจะรวมทั้งทริปมาด้วยกัน มีถึง 30 ภาพ แต่กลัวว่าจะไม่มีภาพโพส เพราะต่อไปคงได้ถ่ายภาพน้อยลง เลยตัดออก เอาไปอีกกระทู้หนึ่งครับ

จุดที่ได้ได้ภาพเยอะคือ portrait ส่างลอง

2014-4-1 15:47

2014-4-1 15:48

2014-4-1 15:48

ดูกระทู้เพลินจนลืมคอมเม้นท์
เนื้อเรื่อง ข้อมูลเยอะดี ได้ความรู้ครับ
ภาพ ได้มุมมองที่แปลกแตกต่างจากที่เคยเห็นจากกระทู้อื่นๆ
แต่ภาพหลายใบรู้สึกว่ามืดไปครับ เช่น

ภาพที่ชอบสุดต้องภาพนี้ครับ เคลื่อนไหวกำลังสวย แบบหันมาพอดีด้วย

ขอบคุณที่นำภาพและเรื่องราวมาฝากกันครับ
kandb โพสต์เมื่อ 2014-3-28 12:56

ขอบคุณคุณบีมากครับ  เดี๋ยวผมต้องไปดูความสว่างของจอภาพอีกครั้งครับ เพราะจอที่ใช้แต่งภาพอาจจะสว่างไป จนมองว่าพอดี แต่ที่จริงมันมืดไปครับ

2014-4-1 16:08

ภาพถ่ายสวย ได้เรื่องราวดีครับพี่ ผมชอบพี่นายฮ้อยถ่ายรูปนะ สีสรรจัดจ้านดีครับ คมชัดได้รายละเีอียดซะส่วนมาก...ผมรู้ว่าพี่หิว อยากกินปลาของผม แต่ตอนนี้ผมก็หิว อยากกินก๋วยเตี๋ยวของพี่ละ ซิครับ ฮฺ่าๆ ๆ
aeh_ad โพสต์เมื่อ 2014-3-28 20:12

ขอบคุณคุณเอ๋มากครับ ก่วยเตี๋ยว ผมไม่ได้ชิมนะ กินแต่ขนมพอง (เรียกชื่อถูกหรือเปล่าหนอ)

2014-4-1 16:18

ดูภาพเพลินไปเลยครับ มุมภาพหลากหลายสวยงาม โดยเฉพาะ 2/5/6/8/9/10และ 13 ครับ
ภาพเปิดดูขาดความคมไปนิด ส่วนภาพอาหารนี่น่าจะเป็นภาพที่นาคน้อยกำลังตักทานจะได้ feel มากกว่าครับ
ผมเคยภาพชุดนี้ของมืออาชีพ คุณยุทธนา ลองดูครับ  http://www.shutter-j.com/guest/04-yutta.html
manny โพสต์เมื่อ 2014-4-1 13:30

ขอบคุณครับหมอแมน ชุดนี้ได้แรงบันดาลใจจาก Shutter-j นี้ละครับ เพราะติดตามผลงานเขามานาน ยิ่งอ่านใน NG แล้ว ยิ่งอยากไปถ่ายภาพ ชุดนี้ผมกะจะไปฝังตัว แต่เวลาไม่เป็นใจครับ

2014-4-1 16:26

ผมสังเกตุว่าส่างลองจะมีการแต่งกายที่มีชุดเยอะและการแต่งหน้าจะมีให้เห็นบ่อย

เพราะว่างเมื่อไหร่ตะแป(ผู้หญิง)จะต้องทำการเสริมตลอด

2014-4-1 16:32

ที่โดดเด่นน่าจะเป็นที่พักของส่างลอง เขาจัดได้สีสันจัดมาก แต่ผมติดลูกเกรงใจไม่กล้าเข้าไปนั่งข้างใน

ในหัววัดภาพว่าถ้าส่องภาพออกมาจากด้านในจะได้มุมมองที่น่าจะโดดเด่น แต่ก็ไม่เป็นไร ถือว่าใจไม่กล้าพอ

แต่ที่จริงขอเขาเข้าไปก็ได้นะครับ เขาไม่ว่าอะไร แต่ได้ภาพไม่โดน ทำอยู่แค่ครั้งเดียว

2014-4-1 16:33

ส่างลองจะร่ายรำไปตามเสียงเพลง แต่ก็สำรวม แต่ผู้ที่เร่งเร้าน่าจะเป็นฝ่ายตะแปมากกว่า

2014-4-1 16:40

กลับไปยังรายบอร์ด