กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เนื่องจากความจำเป็นที่ต้องพกอุปกรณ์น้อยชิ้นและเบาที่สุด ในการเดินทางกับครอบครัวและลูก

ผมจึงมองหาขาตั้งกล้องขนาดเล็ก  ตั้งโจทย์ว่า ไม่ควรเกิน 800 กรัม  ผมตัดสินใจอยู่นานมาก ระหว่าง Sirui และ profoto รุ่นเล็ก  
แต่หวยออกกอริลลาด้วยการวัดดวงล้วนๆ  โดยผมเน้นตอบโจทย์ ความง่ายที่สุด ในการพกพา ---และโอกาส ได้ภาพเป็นเรื่องรอง

spec คร่าวๆ คือ  ตามลิงค์นี้เลยครับ

http://joby.com/gorillapod/slrzoom

รับน้ำหนักได้  3 กก.
ขาตั้งหนักราวๆ   0.19  กก.
สูงราวๆ  25 ซม.   

ผมตั้งข้อสังเกตุว่า ความสูงต่างจากรุ่นเล็กอื่นๆ เพียง  5-7  ซม.  

2014-3-24 08:45
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สินค้าตัวนี้ มีทั้งของเทียบ หลาย ราคา และ หลายยี่ห้อ  
ผมเห็นตั้งแต่ ตัวละ 3-4 ร้อย  / 750 / จนถึงราคา 1400 !!!  
แต่ผมดูหีบห่อบรรจุแล้ว ตัดสินใจลองซื้อของแท้ ราคา  1600   

ได้หีบห่อ บรรจุแบบนี้ครับ
เช็คดูแล้ว ก็เหมือนของฝรั่งเวลาที่เขา รีวิว unbox   
ตำราการตลาด 4Ps ยังใช้ได้นะครับ  P-Packaging มีผลแย้วว
.
.
.

2014-3-24 08:56
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เมื่อเทียบกับสินค้าเทียบ ราคาราวๆ ตัวละ  400  บาท   ผมคิดสเปคว่าใกล้เคียงกันมาก  วัสดุต่างกันนิดหน่อยแบบไม่มีนัยสำคัญ
ผมทำลอง บิด ตั้งกล้อง ใช้งาน ก็ใกล้เคียงกันมากๆครับ แทบไม่รู้เลย
นอกจากรายละเอียดเล็กๆน้อยๆ  เช่น

- ข้อต่อ ของแท้มองไม่ค่อยเห็นรอยต่อ   ของเทียบมองเห็นชัดกว่านิดนึง (น้อยมากครับ)   
- ของแท้ วัสดุเป็นพลาสติก ด้านกว่า (นิดๆ)
- หัวเกลียวยึด  --อันนี้ ต่างกันมากนิดนึง คือ ของเทียบที่ผมดู ยึดได้ไม่พอดีเท่าของแท้  ต้องใช้เหรียญบาทช่วยหมุนน๊อต
แต่พอยึดแล้ว ก็มีความหนาแน่นดี พอๆกัน

อันนี้ ปกติผมมักมองอะไรผ่านๆ แต่เวลาผมดูละเอียด  เชื่อได้ว่าละเอียดจริงๆ ผมจึงขอสรุป ณ.ประเด็นนี้

หากใช้งานเล็กๆน้อยๆ   ไม่ได้ใช้งานบ่อย  
ผมคิดว่าการเลือกของเทียบที่ผลิตดีๆ  ก็เป็นทางเลือกที่น่าพิจารณาครับ
.
.
.

2014-3-24 09:01

นี่ล่ะครับ สาเหตุที่ผมเลือกเลย คือ พกพาง่าย  น้ำหนักเบา  
หลายๆกรณี  กระเป๋ากล้องผมไม่อยากให้น้ำหนักรวม เกิน  3-4 กก.  
เพื่อความสะดวกในการเดินทางที่เราอาจไม่ได้เก็บขาตั้งไว้ในที่พัก  แต่อาจต้องพกเดินด้วยทั้งวัน  

กล้อง 6 D เปล่าๆ  ราวๆ  = 800  กรัม
เลนส์ ตัวละ  500 กรัม * 3  =  1500  กรัม  
ขาตั้ง   =  200  กรัม
กระเป๋า  =  3-400  กรัม
อุปกรณ์อื่นๆ = 200  กรัม  

รวมๆ  น่าจะอยู่ ที่ 3.2  กก.  + +  นิดหน่อย  ไม่ถึง  4 กก.
เป็นระดับที่ผมถือเดินได้ทั้งวัน พร้อมทำงานอื่นๆไปด้วย   เนื่องจากหมอนรองกระดูกผมเสื่อมนิดหน่อยด้วย
ประเด็นการแบกอุปกรณ์ผมเลยค่อนข้างระวังครับ
.
.
.

2014-3-24 09:13

การใช้งาน

ในแง่การ ใช้งานนั้น ผมเห็นรีวิว  ทั้งภาพนิ่ง และภาพเคลื่อนไหม โชว์การผูกขาตั้งไว้ เต็มไปหมด
ทำได้จริงไหม  ตอบว่าจริงครับ
แต่เราต้องขยับ จัดสมดุลดีๆ ไม่งั้นมีสิทธิ์ร่วงได้แน่นอนครับ   

แต่หากจัดอย่างระวัง  ประเมินดีๆ ผมว่า ความเสี่ยงต่ำมาก  โดยเฉพาะเมื่อใช้กับ 6D +  17-40  ซึ่งน้ำหนักรวมเพียง ไม่ถึง  1.5 กก.
ก็พบว่ามั่นคงดีมาก

ภาพการใช้งาน  ผมขออนุญาตข้ามไปก่อนแล้วหากมีโอกาสจะมาอัพภาพตามครับ  
พอดีไม่ได้เตรียมไว้เลย   

ผมเอาไปทดลอง เพื่อมองหาโอกาส ในการได้ภาพเสียมากกว่าครับ
.
.

2014-3-24 09:33

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โอกาสในการได้ภาพ

สำหรับผม ตอบว่า  ย า ก ค รั บ  
มันไม่ง่ายเลย  ที่จะเราจะสามารถจัดองค์ประกอบที่เหมาะสม  แถมมีที่เกี่ยว-ผูกขาตั้งในจุดนั้นพอดี
ผมเดินเล่นอยู่ ราวๆ 1 ชม. แทบหาที่ผูกไม่เจอครับ ไม่นับมุมที่เคยถ่าย- สำรวจไปแล้วเช่นบนสะพาน

จุดที่องค์ประกอบพอดี ก็จะวางขาตั้งไม่ได้ เพราะต่ำไป  / หรือ ไม่มีที่ผูกในจุดนั้น...กำเลย  
โอกาส ภาพที่ได้ ก็จะขาดความน่าสนใจ  องค์ประกอบไม่ลงตัวสูงมากครับ  
.
.

2014-3-24 09:39

ซูม 100%  ดู ที่ F11/  Speed แถวๆ 15 วินาทีกว่าๆ  ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ  คม ชัด นิ่งดี
อยู่ที่การวาง

ปัญหาหลัก คงเป็นเรื่อง มุมมอง การจัดองค์ประกอบ ที่ยากกว่าเดิม มากกว่าครับ
อีกทั้งเราก้มต่ำๆไปจัดองค์ประกอบก็ยากนะครับ   เทคโนโลยี ที่กล้องใหมา เชื่อมต่อกับมือถือ ผมก็ทำไม่เป็นพอดีครับ แหะๆ
แต่หากมีจอพับ จะแหล่มมาก

.
.
.

2014-3-24 09:44

แล้วมันเหมาะกับอะไร

1. ผมว่ามันเหมาะกับการเป็น ขาตั้งแฟลชแยกมากๆ  ( คหสต ครับ  ยังไม่ได้ลองแต่ค่อนข้างมั่นใจเลย )

2. เหมาะกับกรณีตัวอย่างของผม คือ  จำเป็นต้องเน้นความเบา  
ไม่หวังได้ภาพเต็มร้อย แต่ ก็ดีกว่าไม่มีขาตั้ง    รู้สึกโหวงเหวงหากไม่ได้พกขา

3.  โอกาสได้ภาพจากการ การปีนตึก   หรือ วางบนโขดหิน ถ่ายทะเล ซัดสาด  
น่าจะสูงกว่านี้ครับ  เนื่องจากหาตำแหน่งการวางได้ง่ายกว่า การเดินถ่ายแบบ จำลองของผม  
อันนี้ผมสมมุติว่า ได้ไปเดิน ที่ กทม ครับ แหะๆ

จบแล้วจ้า

ตอบกลับ 3# sumphano

ไม่ได้บอกว่าอันไหนปลอม อันไหนแท้ ขออนุญาตเดาตามความเข้าใจ ซ้าย (ฐานสามเหลี่ยม) คือของปลอม ส่วนขวา (ฐานวงกลม) คือของแท้ป่ะคะ?

เห็นแล้วก็น่าสนใจนะคะ ราคาเบา ๆ ดี น่าสนใจมากทีเดียว เหมาะกับการพกพาไปถ่ายรูปแบบชิลด์ ในเมือง

ความสูง - ต่ำ ของขาตั้งกล้องมีผลต่อมุมมองและ Perspective ของภาพมากทีเดียว

ตอบในฐานะคนที่ใช้ขาตั้งหัวแพนรุ่นเก๋ากึ๊ก ไม่สามารถพลิกแพลงอะไรได้มาก สูงก็ไม่สูง กางราบก็ไม่ได้ (มีผลต่อการถ่ายตึกมากทีเดียว ตีฟจากขาตั้งกล้องที่ต่ำกว่าเบี้ยวเละเทะ)

ตัวนี้..น่าสนใจในแง่ถ้าเอามาถ่าย steel life ในบ้าน น่าจะสะดวกดี (หมายถึงสำหรับตัวแม่มดนะ) แต่ไม่แน่ใจว่าจะทานน้ำหนักเลนส์มาโครได้หรือเปล่า

ขอบคุณรีวิวดี ๆ ค่ะ

(ป.ล.อยากเห็นภาพตอนใช้งานที่กำลังแขวนกับราวอยู่น่ะค่ะ)
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ได้อย่างก็เสียอย่างอะนะ

แก้ไขคำผิด ชิล ไม่ใช่ชิลด์ (เผลอมือไปหน่อย ขอโทษค่ะ) ขี้เกียจกด edit ในกระทู้ มันไม่สวยง่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ถ้ามุมมองใหม่ ของการถ่ายทไวน์ไลท์ เลยครับพี่
Hello

ต้องขอบคุณรีวิวดีๆที่พ่อหมีเอามาฝากครับ

โดยส่วนตัวผมว่าขาตั้งกล้องเล็กจะยังมีประโยชน์กว่านะ ถึงจะยาวกว่าก็เลือกอันที่สั้นที่สุด แต่ก็อย่างที่พ่อหมีบอกครับว่าจะมาถือขาตั้งกล้องก็ไม่ได้แล้วเวลาเที่ยวในต่างแดน ผมเดาว่า พ่อหมีกะจะไม่เอาขาตั้งกล้องไปอยู่แล้ว เอาเจ้าตัวนี้มาเพิ่มก็ยังดีกว่าไม่มีขาตั้งกล้อง แต่ในมุมมองผมผมกลัวจะมัวว่างๆ ดัดๆ เจ้าตัวนี้อยู่ อาจจะไม่ได้ภาพก็ได้ครับ

อ้าว ... .ให้กำลังใจกันหรือเปล่าเนี๋ย

แก้ไขคำผิด ชิล ไม่ใช่ชิลด์ (เผลอมือไปหน่อย ขอโทษค่ะ) ขี้เกียจกด edit ในกระทู้ มันไม่สวยง่ะ
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2014-3-24 11:10

แม่มดครับ คุณบีเขาแก้ไขให้แล้วนะครับ สามารถแก้ไขตอบกระทู้ได้ โดยไม่มีข้อความมาทำให้กระทู้ไม่สวยครับ

กลับไปยังรายบอร์ด