กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ขอคำแนะนำ  ครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ผมรออยู่ 5-6 วัน ยังไม่มีท่านใดตอบ เลยขอมาตอบนะครับ

ผมเชื่อว่าไม่ได้มีสมาชิกท่านใดไม่อยากตอบคำถามนะครับ

อาจด้วยกระแส facebook ส่วนหนึ่ง
และ ; ลักษณะการตั้งเหมือนลอยๆ ไม่ได้ตั้งใจอยากรู้จุดใดจุดหนึ่งจริงๆอีกส่วนหนึ่ง

ต้องยอมรับว่า  คนตอบแต่ละท่านเองนั้น
ก็ไม่ได้มีเวลามาเขียนครอบคลุมยาวๆจริงๆครับ   

อย่างไรก็ตาม  ผมเห็นว่า น้องจักรไม่ต้องถึงกับเข้า คลีนิค มือใหม่วิเคราะห์ภาพ
เพราะ เชื่อว่า ดูภาพตัวเองออกในระดับหนึ่งแน่นอนครับ  
เพียงขอให้ทบทวนเรื่องเดิมๆ ที่พี่ๆเคยบอกไว้
นั่นก็เพียงพอแล้ว...เพราะ เนื้อหาก็จะคล้ายๆเดิมตลอดครับ

หากตั้งใจจริงๆ  ลองฝึกดูนะครับ

ภาพผีเสื้อ ใบแรก ...คิดว่า สวย- หรือไม่สวยตรงไหนครับ  และ จะปรับปรุงอะไรได้บ้างครับ

ลองตอบใบนี้ก่อน แล้วผมจะแวะมาดูเรื่อยๆนะครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณครับที่มาแนะนำ อยากให้วิเคราัะัห์แต่ล่ะภาพว่า มันไม่ดีตรงไหน  ดึงสีเยออะไปหรือเปล่า ที่มาช้ำๆเพราะว่า ไปปรับปรุงแล้วเป็นอย่างไรบ้าง
หลังจากที่ Fuji พังคามือไปก็ทิ้งทุกอย่างกองไว้ ไม่ได้เพิ่มเติมเลยกลับมาปัดฝุ่นเริมต้นใหม่ทั้งหมด อยากให้แนะนำ ถ้าผมจะก้าวขึ้นไปถ่ายภาพประกวดกะเค้าบ้าง เพราะอุปกรณ์ที่มี ก็เพิ่งเริ่มต้น มีแค่ คิท18-55 กับ 50F1.8  (เผ้าดูตลอดครับ)

ภาพ 1 :

ภาพหลายๆแบบ ผมแนะนำว่า เริ่มต้นในกรอบก่อนนอกกรอบ
สังเกตุดูตามโปสการ์ดปีใหม่  ป้ายโฆษณา  

ในมุมมองของผมเป็นเรื่องการเลือก ตัวแบบ ...
1. ความสมบูรณ์ของตัวแบบ  

1.1  ตัวผีเสื้อเองปีกแหว่ง  และสีสันไม่ดึงดูดสายตา
(อันนี้ ขอยกเว้นความหมายนามธรรมต่างๆไปก่อนครับ  เน้นเรื่องพื้นฐานจริงๆ )

1.2  ดอกไม้และผีเสื้อ สีน่าจะตัดกันนะครับ  
เป็นสีขาวเหมือนกัน แต่ดอกไม้สีขาวกว่าผีเสื้อ  ผมว่ายังทำให้วัดแสงยากอีกด้วย
เพราะดอกไม้มีโอกาสหลุด high light มากกว่า ต้องมา process กันอีก     

2. จังหวะ
สมมุติว่า  ผีสื้อตัวนี้ ปีกไม่แหว่งและสีสันสวยงาม
มีกลีบดอกไม้รบกวน / บังผีเสื้อ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ภาพที่ 2....

ตัวแบบสวยงาม  สีตัดฉากหลังดี สดใส วัดแสงดี
แต่ก้านด้านหลัง  รบกวนสายตามากครับ   

หยิบ ( ไม่ใช่เด็ดนะ) ก้านออกไปไขว้ กับกิ่งอื่นเลยครับ  
เพื่อให้ฉากหลังเคลียร์

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

กลับไปยังรายบอร์ด