กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2014-1-4 13:19 โดย naihoi

ชุดนี้ทำให้นึกถึงครั้งไปหัดไลฟ์ที่หัวลำโพง อย่างที่แม่มดบอกไปว่า หัวลำโพงเป็นโรงเรียนชั้นดีแห่งหนึ่งของช่างภาพ
อีกอย่างต้องขอโทษด้วยครับ เพราะเคยตั้งโปรเจ็คจะนั่งรถไฟไปถ่ายภาพ แต่จนแล้วจนรอดก็ยังไม่ได้เกิด อาจเป็นเพราะนานๆเข้าผมไปไหนไม่ได้ใกล้นัก

มาพูดถึงภาพ ชุดนี้ถือว่าเป็นจุดเริ่มต้นได้ดีเลยครับ จุดที่เห็นได้ชัดขึ้นคือภาพแต่ละภาพมีความหมายมากขึ้น หาจุดนำเสนอได้เป็นดี แต่อาจจะต้องเติมหรือรอจังหวะให้มากกว่านี้

ในส่วนของแบบ หรือจุดที่นำเสนอสวนมากจะถ่ายมุมด้านหลังมากไปนิด ถ้าเน้นถ่ายภาพด้านหน้า จะช่วยส่งเสริมภาพได้เป็นอย่างดี

ภาพแรก สื่อถึงหัวลำโพง กรุงเทพโดยป้าย แต่จุดที่เสริมภาพยังไม่ช่วยมากนัก

ภาพนี้กำลังดีครับ แต่ยืนอยุ่ในตำแหน่งที่ไม่เหมาะสม ภาพเลยมีเนื้อหาที่ด้านซ้าย

ภาพนี้หลวมมากๆ หาจุดเด่นยังไม่เจอ

ภาพนี้เล่าเรื่องด้วย แผ่นป้ายดีเลยครับ หลายๆแผ่นเหมือนจุดหมายหลายๆแหล่ง  แต่บางครั้งอาจจะเยอะไปในกระทู้เดียว

ภาพนี้เป็นตัวอย่างที่ดีในแง่เลือกมองหาแบบที่เล่าเรื่องในภาพ

ภาพนี้ชอบเช่นกันครับ

ภาพนี้ ออกแนวๆ ตามสไตส์ รถไฟเด็กแนว  เด็ดเลยภาพนี้

ภาพที่เป็นไฮไลท์ของกระทู้นี้น่าจะภาพนี้ครับ

ผมว่าชุดนี้เพิ่มฝีมือไปอีกสเต็ปแล้วครับโจ้

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

องค์ประกอบ
ผมเห็นว่า ทำได้ดีประมาณหนึ่ง สำหรับการเริ่มต้นที่ดีครับ
คือ องค์ประกอบ ค่อนข้างลงตัว อาการขาดๆเกินๆ มีน้อยมากและยอมรับได้
และพยายามรีดมุมมองระดับหนึ่งครับ  หลายๆภาพถือว่าทำได้ดีนะ
สำหรับผม มาสู่จุดนี้ ก็ถือว่าเก็บเลเวลแรกได้ไปแล้วครับ
เห็นด้วยว่า  มุมกว้างมากไปนิดครับ  เหมือนๆเป็นการเห่อเลนส์  อิอิ อิจฉานะ

แสง
เสียดายที่ แสงไม่เป็นใจนัก
โจ้คงเนื่องจากไปในเวลาที่แสงทำมุมไม่มากนัก  ทำให้ภาพขาดมิติ     
คือ ถ่ายแบบนี้  แสงมีส่วนช่วยเรามากในการเลือก subject ด้วยครับ  

เนื้อหา

เนื้อเรื่องและภาพ พอกล้อมแกล้มได้บ้าง ประคองตัวได้
แต่เราอยู่ในสังคมถ่ายภาพ เลี่ยงไม่ได้  ที่ต้องให้ความสำคัญกับภาพมาก่อน
หลายๆภาพ ดูจัด คำ ตามภาพที่หลัง ซึ่งก็ไม่ใช่เรื่องผิดอะไรครับ
แต่จะดีขึ้นอีก หากเราตระหนักก่อนถ่ายแน่ๆว่า เราถ่ายมาเพราะอะไร
..
..
ภาพเปิด -  วางองค์ประกอบได้ดีมาตรฐาน  แต่ รายละเอียดดูติดขัด
หากจะเอามุมนี้  ควรก้มต่ำงัดมุมขึ้น ให้เห็นพระบรมฉายาลักษณ์เต็มองค์ครับ

ภาพ 2 -  โอเคนะครับ  แหม่ เล่น F กว้างๆแหงๆ ภาพเลยไม่คมครับ

ภาพ 4  -  ภาพน่าสนใจครับ   

ภาพ 6 - นี่ก็โอเคนะครับ เห็นป้าย ที่นังพระภิกษุ เป็นฉากประกอบด้วย บอกเล่าความเป็นไปได้ดีครับ  

ภาพ 11 -  เป็นผม จะครอปอีกแบบหนึ่งครับ  ตัดส่วนฟ้าขาวออกทั้งหมด  

ภาพ 14 - คนถูพื้นที่แถมมา ผมชอบนะ  น่าจะชอบที่สุดในกระทู้ครับ  
มีมิติภาพ + กิจกรรม
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณครับพี่โอ๋ ผมว่าพี่น่าจะมีรายได้เสริมเป็นหมอดูนะครับ ฮาาาา

ยอมรับเลยว่า sigma ตัวนี้ ได้มาเพราะคำยุจริงๆ
แต่เมื่อได้มาครอบครองแล้วเป็นอะไรที่ ใช้แล้วฟินถ่ายสนุกสนาน
ถามว่าหนักไหม ก้อไม่นะครับ (กำลังฟิตก้องี้ 5555+)
แต่ยังต้องพัฒนามุมมองอีกเลย
เพราะได้ความคมชัดแล้ว เหลือแต่เรื่องราว และ Impact  ที่ยังคงต้องตามหากันอีกต่อไปครับ

ตอนนี้ก้อขอเรียนรู้ที่จะพัฒนากันต่อไป win-win ตามภาพเลยครับ

2014-1-4 09:21

อ้าว เหมือนโดนตัดความเห็นเพราะว่ายาวไปครับ

โดยรวมเป็นกระทู้ที่ดีครับ  เริ่มต้นได้ดี ได้มาตรฐานครับ
ที่เหลือ ผมเห็นตามแม่มดนะ  สู้ต่อไปค่ะ อย่าเพิ่งท้อ
แม่มดว่า "หัวโพง" หินนะ ... ถ่ายให้น่าสนใจยากทีเดียวแหละ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอขอบคุณพี่พันนะครับ
ที่ช่วยให้ความคิดเห็น ทำให้ผมเห้นในส่วนที่ขาดๆเกินๆ
เรื่องนี้ผมยังแก้ไม่หายซะที เฮ้ออออออ
ต้องขอโทษพี่พันอีกครั้งที่ดันโพสปาดโดยไม่ได้ตั้งใจนะครับ...

สิ่งหนึ่งต่อไปจากนี้ที่จะต้องทำให้ได้คือ คิดก่อนถ่าย ให้มากกว่าเดิม เพราะโดยส่วนใหญ่แล้ว
คิดน้อยมาก หรือ บางทีแถบไม่ได้คิด พี่พันคงเห็นและจับทางได้ 555+

ขอขอบพระคุณอีกครั้งครับ ^^

พี่นายฮ้อย โอกาสที่เราจะได้ ฟิตเจอร์ริ่งกันอีกครั้ง คงจะอีกหลายเดือน หรือ เป็นปีแน่ๆ
ตอนนี้พี่คงสาระวน อยู่กะน้องสมาร์ท สมาชิกใหม่บ้านของบ้านชัวร์ๆเลย
ขอบคุณที่เข้ามาช่วยแนะนำนะครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ขอขอบคุณพี่พันนะครับ
ที่ช่วยให้ความคิดเห็น ทำให้ผมเ ...
peezaar โพสต์เมื่อ 2014-1-4 11:02

- ง่ะ ไม่ได้ปาดครับโจ้  ขอโทษทำไมเนี่ย

-  คิดก่อนถ่าย สำหรับผม ไม่ได้แปลว่า คิดอะไรละเอียดมากมายครับ  
บางทีคิดลึกมากไป  คนดูภาพงง ผมก็เป็นบ่อยครับ อาศัยว่ามีเพื่อนๆคอย  ติติงบอกกัน  
เอาเป็นว่าลองหาสมดุล พอดีๆ และเหมาะกับเราดูครับ
subject ดีๆ แสงสวยๆ หยอด ก็ไม่ต้องคิดอะไรเลยครับ ถ่ายเลย  เรื่องราวตามมาเองครับ

-    ผมลองครอปใหม่ แต่ไม่แน่ใจว่าถูกใจไหมครับ  
หลักๆ คือ ผมตัดส่วนที่เป็นแสงสว่าง / เส้นสาย ที่ดึงความสนใจพระเอกออก  
จะได้ภาพที่กระชับ  เน้นพระเอกขึ้นครับ    แต่คงไม่มีถูกผิดครับ เป็นเรื่องของความชอบแต่ละท่านครับ
.
.
.

2014-1-4 14:26

- ง่ะ ไม่ได้ปาดครับโจ้  ขอโทษทำไมเนี่ย

-  คิดก่อนถ่า ...
sumphano โพสต์เมื่อ 2014-1-4 14:29

ลงตัวเลยครับกับการ crop  ลักษณะนี้ ดูดีมีชาติตระกูลกว่าต้นฉบับเยอะเลยยยย.....

ยอดเยี่ยมครับ ดีขึ้นเรื่อยๆเลยนะครับเนี่ย
ความเห็นในใบที่พี่พันครอปให้ดูผมก็เห็นตามนั้นนะ
ผมว่าครอปออกตรงคอมันสยองไปหน่อย

การไปยืนอยู่ในที่ๆ เราไม่เคยสัมผัส ในที่สาธารณะแบบนี้ยกกล้องขึ้นมา...

อ่าาาา จะถ่ายอะไรดีวะเนี่ย - -"

Subject มีให้เลือกเป็นร้อยเป็นพัน มีรูปติดกลับมาถือว่าคุ้มแล้วครับ

ในความคิดเห็นผมจากคนที่ยังไม่เคยได้ไปที่นี่ ถือว่าทำให้ผมรับรู้บรรยากาศได้พอสมควร ว่าหัวลำโพงเป็นยังไง

เรื่องรายละเอียดภาพ ทำได้ค่อนข้างดีเลย มี 1.8 ก็เล่นซะคนไม่มีอิจฉา บางใบโทนดูขัดหูขัดตาไปบ้างก็พอกล้อมแกล้ม  

มุมมอง การเล่าเรื่องพัฒนาขึ้น ไม่รู้ด้วยความรู้สึกส่วนตัวที่ผมชอบแนวนี้หรือเปล่านะ แต่ผมว่าโจ้ถ่ายแบบนี้ดูดีกว่า Landscape

รักแนวไหนชอบแนวไหนถึงวันนี้ผมคิดว่าตัวโจ้เองยังไม่รู้หรอก คนหาตัวเองให้เจอแล้วค่อยๆ ก้าวต่อไปนะครับ...

@puripatk ใช่ครับพี่เขตต์ พี่พันครอปภาพออกแล้วดูดีกว่าเดิมเยอะเลยครับ
@OttoDaddy คงต้องเรียนรู้ต่อไปเรื่อยๆครับ ถ้าเป็นแนวนี้ผมยกให้พี่นายฮ้อย กะ พ่ออ๊อตโต้ คือไอดอลผมเลย

ขอขอบคุณมากๆเลยครับทั้งพี่ต่อ และพี่เขตต์ครับ

ผมชอบภาพที่ 3 มาก ๆ เลย ... แต่ก็คิดเหมือน ๆ กับที่หลายท่านให้ความเห็นไปแล้ว

...
ไฟล์ภาพสวยฮะ ทำให้อยากเสียเงินขึ้นมาตะหงิด ๆ .... ฮ่ะเอิ๊กกก ^_^
มันมีอะไรบางอย่างอยู่ในวิวไฟน์เดอร์ ...

ผมชอบภาพที่ 3 มาก ๆ เลย ... แต่ก็คิดเหมือน ๆ กับที่หลายท ...
จ่าโจ โพสต์เมื่อ 2014-1-7 07:33

ขอบคุณมากครับพี่จ่าโจ ขอให้ได้เสียตังค์ซื้อมันนะครับ 555+

กลับไปยังรายบอร์ด