กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/30   รวมมิตรนายฮ้อย....ปี2556  

ไม่น่าเชื่อว่าเวลาจะผ่านไปเร็วอย่างนี้ จำได้ว่าเปิดกระทู้ รวมมิตรนายฮ้อย....ปี2555 เมื่อไม่นานมานี้เอง ก่อนจะเข้าสู่ปีใหม่ 2557
นายฮ้อยขอรวมมิตรกระทู้ที่เปิดในบ้านบั๊กตลอดเวลาปีที่ผ่านมาให้ชมกัน ภาพจะออกแนวที่นายฮ้อยชอบนะครับ

เริ่มที่กระทู้ ปีใหม่ 2556 “สวัสดีปีใหม่ ..... สวัสดีบ้านนา” เป็นการเดินทางกลับบ้าน ไปกันกับลูกสาวสองคน  ชอบภาพนี้ครับ
ภาพนี้ได้เรียนรู้เรื่อง....การให้ความสำคัญกับฉากหน้า   ตัวแบบหลักก็ไม่ให้ละ แบบรองก็ต้องเน้น

2013-12-30 13:59

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/30   “เดินเที่ยว...ศาลพระกาฬ...ลพบุรี”

กระทู้ที่ 2 ของปี 2556 เป็นกระทู้ “เดินเที่ยว...ศาลพระกาฬ...ลพบุรี” เป็นทริปที่ใช้เวลาว่างจากการรอตรวจเช็คระยะรถ เลยได้ไปไหว้เจ้าพ่อศาลพระกาฬ
ภาพที่ชอบน่าจะเป็นภาพนี้ครับ  ถ่ายภาพลิงพระปรางสามยอดมาก็เยอะ มีครั้งนี้ละครับ เจอสบตากะลิงน้องตรงๆ เลยขอขอบปูนดิบๆโค้งๆเป็นฉากบ้าง

2013-12-30 14:02

3/30   เรื่องหมูๆ

กระทู้ที่ 3 ของปี 2556 เป็นกระทู้ “เรื่องหมูๆ”  เป็นกระทู้น่ารักๆของหมูๆ แต่กลิ่นก็อาจจะมีได้นิดหน่อย
กระทู้นี้บอกไปว่าเอาเลนส์ไปตัวเดียวเป็นได้ภาพทุกที ไม่ต้องห่วงว่าจะต้องเปลี่ยนเลนส์บ่อยๆ

2013-12-30 14:58

4/30   นายฮ้อยกะดาวหมุน

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “นายฮ้อยกะดาวหมุน”  เป็นการถ่ายภาพดาวหมุนเป็นครั้งแรกของนายฮ้อย ทำให้ได้ทราบเทคนิคการถ่ายดาว
อีกทั้งการรวมกันของภาพดาวให้เป็นดาวหมุน ตอนแรกๆก็ไม่รู้ แต่ไปเจาะใน Startail แล้วก็สามารถทำใน PS ได้ คือ การใช้ Layer แล้วกำหนดเป็น Lighten  
แต่สำหรับดาวหมุนแล้วก็แนะนำให้ใช้ Startail ทำนั้นละดีแล้วครับ เพราะต้องใช้จำนวนไฟล์ที่เยอะ สำหรับ PS ก็เอาไว้ทำภาพที่มีจำนวนน้อยๆ อย่างภาพโคมลอย ที่ต้องการเพิ่มจำนวนให้เต็มท้องฟ้า

2013-12-30 14:59

5/30   ข้าวหลามจี่หนองโน 2556

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ข้าวหลามจี่หนองโน 2556” กระทู้นี้ถือว่ามุกตันพอสมควรเพราะครั้งนี้เป็นครั้งที่ 2 ที่ไปงานข้าวหลามจี่
เลยไม่อยากซ้ำมุมเดิม แต่ไปๆมาๆก็ทำไม่สำเร็จ เพราะนายฮ้อยก็คือนายฮ้อย ชอบภาพนี้ครับ ....อาจจะไม่อิมแพคแค่เล่าเรื่องแนวประเพณีไทยยวนได้ดี

2013-12-30 15:00

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/30   เที่ยวงานฟาร์มโคนม มวกเหล็ก สระบุรี

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “เที่ยวงานฟาร์มโคนม มวกเหล็ก สระบุรี” ช่วงนั้นรู้สึกได้ถึงมุมมองที่ตีบตัน ถ่ายภาพไม่ได้ดั่งใจ แต่ก็ไปได้เรื่อยๆ
เทคนิคที่ได้ในกระทู้นี้น่าจะมาจากภาพนี้ครับ เรื่องสีสันกับแสงไฟ ถ้าไปงานแนวนี้จะมีให้เก็บภาพเสมอๆ

2013-12-30 15:02

7/30   เรื่องเล่า..หน้าพระใหญ่

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “เรื่องเล่า..หน้าพระใหญ่”  สำหรับกระทู้นี้เกิดจากการเข้าไปพูดคุยกับหลวงพ่อที่วัดซับบอน
วัดใกล้ๆที่ทำงานที่มีองค์พระใหญ่เด่นเป็นสง่าใครผ่านไปผ่านมาบนถนนมิตรภาพก็คงได้เห็นกัน ข้อคิดที่ได้สำหรับทริปนี้ก็คือ
การเข้าถึงแบบให้มากที่สุด เราก็จะได้ภาพแนวแอบถ่ายระยะใกล้  ได้แบบเนียนๆ

2013-12-30 15:03

8/30   ตะลอนเที่ยวตรุษจีน

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ตะลอนเที่ยวตรุษจีน” เป็นกระทู้ที่ออกแนวเที่ยวกลางวันตอนเที่ยงๆอีกแล้วตามฉบับนายฮ้อย
เคยเห็นแต่คนเดินผ่านสถานที่ มาครั้งนี้เลยจับนายแบบมาเข้าแกบ้าง แหมเท่ห์ไม่เบา

2013-12-30 15:05

9/30   รวมมิตรไม่ติดดาว

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “รวมมิตรไม่ติดดาว” เอาภาพแต่ละช่วงเวลามารวมกัน เพราะช่วงนั้นถ่ายมาไม่พอที่จะเปิดกระทู้
แต่ที่สำคัญกระทู้นี้มีแนวคิดออกแนวเดินสตรีททำให้รักการถ่ายในแนวนี้เพิ่มขึ้น  หลังจากกระทู้นี้ก็เคยไปถ่ายอีกครั้ง
ทำให้ทราบว่าแนวนี้มันใช่ว่าจะไปถ่ายแล้วจะได้เลย มันออกแนวจังหวะที่ลงตัวภาพถึงจะโดน

2013-12-30 15:06

10/30   สวัสดี...ยะลา

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “สวัสดี...ยะลา” เป็นกระทู้คาดหวังแห่งปี แต่ก็ผิดหลังอย่างแรงเช่นกัน ที่คาดหวังว่าจะไปเดินถ่ายบรรยากาศในเมืองยะลา
แต่เกิดป่วยหมดแรงเป็นลมเสียก่อน งานนี้เลย..อด แต่ก็ทำภารกิจให้น้องชายได้เสร็จพอดี

2013-12-30 15:08

11/30   ต้นยางใหญ่..ณ.วัดยาง ณ รังษี

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ต้นยางใหญ่..ณ.วัดยาง ณ รังษี” ผมไปเจอต้นยางใหญ่ ที่วัดยางก็ถือว่าของดีหรือแหล่งท่องเที่ยวใกล้บ้านอย่ามองข้ามไปครับ
เพราะเราคิดแต่ว่าต้องออกเที่ยวไกลๆถึงจะได้ภาพที่ตื่นตา หาลืมไปว่าสิ่งใกล้ตัวก็มีเช่นกัน

2013-12-30 15:09

12/30   ย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 ณ.เมืองแก่งคอย

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “ย้อนรอยสงครามโลกครั้งที่ 2 ณ.เมืองแก่งคอย” เป็นงานที่มีการแสดงแสงสีแสง การจะถ่ายในแนวนี้ผมว่าใหม่สำหรับผม
ก็ถือว่าเป็นประสบการณ์ที่ดี อีกอย่างหนึ่งที่ได้สำหรับงานนี้คือ การแสดงบนเวทีมีจังหวะที่เป็นไฮไลท์ที่สำคัญ ต้องรอจังหวะนั้นให้ได้  
ผมมัวแต่เปลี่ยนเลนส์ไปมา สุดท้ายก็อดเลย แต่ทริปนี้ก็ได้ภาพแนวนี้มาครับ ออกแนวเก็บรรยากาศงานเท่านั้น

2013-12-30 15:10

13/30   สำรวจเตาผี..ณ.เนินทับกวาง

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “สำรวจเตาผี..ณ.เนินทับกวาง” เป็นควันหลงจากเตาเผาถ่านทำให้ไปสำรวจอีกครั้ง บางครั้งจุดหมายมีอีกอย่าง
แต่สิ่งที่ได้มาเป็นอีกอย่าง คือทริปนี้กะไปถ่ายภาพเตาเผาถ่าน กลับได้ภาพเด็กที่เล่นน้ำอยู่ข้างๆเตาเผาถ่านแทนชะอย่างนั้น

2013-12-30 15:11

14/30   เปิดหมด

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “เปิดหมด” เป็นการทดลองเปิด f1.4 ของ Sigma 30mm ทำให้ทราบว่าสามารถใช้งานได้ ซึ่งก่อนหน้านี้กลัวภาพจะไม่ชัด
กลัวเสียงาน แต่ก็ใช่ว่าจะได้ทุกภาพนะ ต้องขยันกดแล้วมาเลือกอีกที

2013-12-30 15:12

15/30   อัมพวา....เที่ยวไปตามวันหยุด

กระทู้ต่อมาเป็นกระทู้ “อัมพวา....เที่ยวไปตามวันหยุด” กระทู้ท่องเที่ยวแห่งปีที่พาครอบครัวเดินตลาดน้ำอัมพวา ภาพที่ได้ก็ออกแนวมุมมหาชน
แต่ก็ต้องเก็บภาพไว้ครับ เพราะถึงจะมุมเดียวกัน เขาถ่ายมาก็คือภาพเขา เราถ่ายมามันคือภาพเรา

2013-12-30 15:13

กลับไปยังรายบอร์ด