กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-30 13:54 โดย แม่มดราตรี

ภาพของน้องมาร์ช #15 นี่แจ่มมาก ชอบมาก ๆ  โดยรวม ไฟล์ใส สวย มุมมองดี
บางภาพ หากซูม หรือโคลสอัพ เน้นเฉพาะจุดก็สามารถบอกเล่าเรื่องราว และสร้างอารมณ์ภาพได้ค่ะ ..ลองดูๆ

สะดุดคำบรรยาย ภาพที่ #9 ในวงเล็บ ... หากเป็นภาพแนนวนี้ ควรให้ข้อเท็จจริงมากกว่า ข้อคิดเห็นค่ะ ^^

ของพี่นายฮ้อย เปิดมาได้น่าสนใจ (ภาพเปิด)
ส่วนภาพตะกร้อ #32 นี่ "รัก" เลยค่ะ จังหวะดีจริง ๆ
เสียดายที่คุณภาพไฟล์ดูดรอป ๆ ไปนิด อาจเป็นเพราะประกบกับน้องมาร์ชที่ไฟล์ใสมากก็ได้ เลยทำให้เห็นความแตกต่าง ณ จุดนี้
#19 - #20 ถือเป็นภาพที่ซ้ำซ้อนในแง่เนื้อหาภาพค่ะ  

ขออีกท่าน ... คุณ peezaar ภาพแนวนอนสามารถเล่าเรื่องได้มากกว่าภาพแนวตั้ง  ยกเว้นจะถ่ายพอร์ทเทรตหรือเน้นจุดสนใจเป็นพิเศษค่ะ ลองใช้มุมมองแนวนอน ๆ เยอะ ๆ ค่ะ

มุมมอง และจังหวะยังธรรมดาไปนะคะ ..ลองปรึกษาไอด้อลของคุณpeezaar ดูค่ะ
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ของมาร์ทรูป2-3 สวยยมากครับสุดยอดเลย รูปอื่นๆก็แจ่มคร ...
Bik_Goldberg โพสต์เมื่อ 2013-7-29 20:29

ขอบคุณครับ คุณบิ๊ก  

โอ้วว เหมือนอ่านพวกสารคดีเลยครับ อยู่สระบุรีมา 3 ปีย ...
Nupino โพสต์เมื่อ 2013-7-30 13:29

ขอบคุณครับ นุ

ภาพของน้ ...
แม่มดราตรี โพสต์เมื่อ 2013-7-30 13:51

ขอบคุณครับ แม่มด  

ทุกความเห็น ทุกคำแนะนำ เป็นกระจกส่องเพื่อเห็นจุดเด่นและจุดด่อยเพื่อนำไปปรับปรุงต่อไปครับ  

นี้ละเป็นเสน่ห์ของบ้านบั๊ก

2013-7-30 15:58

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-30 22:10 โดย kandb

แจ่มทุกท่านเลยครับ ภาพบวกกับคำบรรยายทำให้รู้สึกเหมือนอยู่ในงานด้วยเลย
แต่ภาพเตะตะกร้อนี่กระชากอารมณ์ไปหน่อยครับ
ขอบคุณที่มาร่วมสนุกและนำภาพมาฝากกันนะครับ

ภาพที่ชอบเป็นพิเศษ
1.อื้มมม....

2.อื้มมมมมมมม......

3.ช่างสรรหามุมจริงๆ

4.มุมเสยก็ได้อยู่ครับ

5.มุมที่ผมคิดไม่ถึงเลยนะนี่

6.แสดงถึงจำนวนคนที่มากมายได้ดีเชียว

7.อันนี้ชอบคำบรรยาย หุหุ
http://www.fotobug.net/forum/red ... 760&fromuid=414

ของ มาร์ท ผมชอบเกือบหมดครับ  ทำได้ดีจริงๆ
มีจุดเด่นการวางภาพของขาแลนด์สเคป ที่นำมาปรับใช้ได้ดีเลยครับ

เป็นพิเศษ ก็เป็น
2/ อลังการมาก ใช้ wide ได้ดี  ตามแบบฉบับ ของขาแลนด์
3/ เช่นเดียวกับ 1 ครับ
9/ เด็กรดน้ำ ประทับใจครับ
15/ ลุงเกาะชายผ้าเหลือง impact มากครับ  งดงาม
และ ชอบอีกหลายๆ ใบ เช่น 4/13/14

ส่วนใบอื่นๆ ก็ทำได้ดีครับ
ติงเบาๆก็เพียง  
ใบที่ 10 บรรยายถึงลุงเก็บขวดจำนวนมาก  แต่ในภาพขวดไม่เด่นครับ
ใบที่ 12 ภาพติดฟ้า ค่อนข้างมาก  ทำให้กระโดดจากใบอื่นครับ

โดยรวม เยี่ยมมาก ข้อตินี่ถือว่าน้อยมากๆ เมื่อเทียบกับความยอดเยี่ยมของผลงาน

แจ่มเลยครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ของนายฮ้อย

ถ่ายทอดมาอีกมิติหนึ่ง ที่แตกต่างกัน  ใบที่ผมชอบ  อาจไม่ค่อยเหมือนใครนัก

ชุดนี้ นายฮ้อย มีความเป็น documentary  หลายใบ  

ไม่รู้ว่าเราเคยคุยกันหรือเปล่าครับว่า กรอบความคิดของคนดูภาพแบบเราๆ  
ยังไม่หลุดจาก เรื่องความงามทัศนศิลป์ไปได้   

การถ่าย documentary เลยเป็นเรื่องที่ยากจริงๆครับ

ใบเปิด นี่ชอบแน่นอน
16 โอเคครับ  ซ้ำกับ 22 ต้องเลือก 1 ใบ
17 ดอกเข้าพรรษา / ได้สาระ ความรู้  ภาพมีความหมาย ผมชอบครับ
คนแก่กำดอกไม้เหนียวแน่น  แต่มุมยังไม่เด็ดขาดนักเท่านั้นครับ

ใบที่ 23 ผู้นำขบวน  / แจ่มเลย ผมชอบอีกแล้ว  แอบอยากให้เข้าไปถ่ายจากในรถผ่านกระจกหน้ามากขึ้นอีกนิด แฮ่  แต่แจ่มแล้วครับ

26 รอยพระพุทธบาท /   มุมดีครับ  

27 ปิดทอง  / impact สำหรับผมนะ  ผมชอบใบนี้ที่สุดใน set ครับ

28-29 นี่ มุขเดียวเรารู้อยู่ แต่อย่าโพสติดกันครับ

32 ตะกร้อครับ  / แหม่  ไม่เกี่ยวกับงาน  ไม่นับคะแนนนะ แต่จังหวะดีจริงๆครับ

ใบอื่นๆ ก็ชอบครับ เช่นคุณน้าชูกล้อง  

ทำได้ดีครับนายฮ้อย  เยี่ยมไปเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

โจ้ peezaar

34 / เปิดได้น่าสนใจเลยครับ
40 / เก็บเหตุการณ์ได้ดีครับ
42 สวย หล่่อ /  นำเสนอได้ดีครับ เนียนๆไปได้กลมกลืนครับ
43 เณรน้อย   เก็บเหตุการณ์มาได้ดีครับ

ผมว่า รอบนี้ โจ้ได้เก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปเต็มๆเลยครับ
เชื่อได้เลยว่า  จะดีขึ้นไปเรื่อยๆครับ เพราะ งานแบบนี้ ถ่ายยากจริงๆครับ

สำหรับการออกรอบแรก ผมถือว่าทำได้ดีแล้วครับ

สำหรับ นายฮ้อย

ผมลืมบอกว่า
1. หลายๆใบ  ทำได้เกือบดีครับ ต้องกล้าทำ มากขึ้นอีก จะได้ภาพที่เด็ดขาดขึ้นครับ
2. ภาพซ้ำ ไม่น่าโพสติดกัน  หรือ น่าจะหยิบมา 1 ใบครับ

===========================

ขอบคุณ กระทู้ดีๆ จากทั้งสามท่านครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-31 00:50 โดย martinho

ขอ คอมเม้นท์ เพื่อนร่วมทริปก่อนแล้วกันนะครับ

นายฮ้อย

พี่อ๊อด ถือว่าเป็น ไอด้อล ผม คนนึงเลย ในการถ่ายรูปแนวนี้ (ผมไม่รู้จริงๆว่าเรียกว่า street/life) หรือป่าว

ผมเริ่มรุ้จักกับนายฮ้อยครั้งแรกจาก pixpros กระทู้สระบุรี ก็เอ๊ะอยู่ใกล้กันเลยนี่นา จนมาเจอ facebook เข้า

และ facebook นี่แหละที่ทำให้ผมรุ้จัก บ้านบัก หลังนี้

มุมมอง หลายๆรูป เป็นมุมที่ผมคิดไม่ถึงคาดไม่ถึงจริงๆ มุดรอยพระบาท ปิดทอง รูปเปิด ผู้นำขบวน มุขเดียวทั่วไทย ตะกร้อ

มันเป็นมุมที่ผมไม่เคยคิดเลยจริงๆว่าถ่ายออกมาแล้ว มัน จะดึงดูดสายตาได้ขนาดนี้

ผมยังใหม่ทั้งกับการถ่ายรูป และยิ่งถ่ายรูปแบบนี้ด้วย ต้องศึกษาอีกเยอะ ขอบคุณ นะครับ ที่ชวนมาเปิดกระทู้ด้วย

peezar

พี่โจ้ ถือว่าเป็นคนที่มีความมุมานะในการพัฒนาตัวเองสูงนะครับ

แม้ว่าเวลา / โอกาสบางทีจะไม่อำนวยก็ตาม แต่ไม่นานครับ มาร์ทเชื่อว่า รอบนี้พี่โจ้น่าจะได้อะไรกลับไปเยอะอยู่นะครับ

มาร์ทก็เพิ่งเคยถ่ายงานแบบนี้ครั้งแรก แต่ทุกครั้งที่จะออกไปถ่ายรูป จะศึกษามุม จากคนอื่นๆที่เคยโพสไว้ในเวปต่างๆก่อน

แล้วคิดในใจครับ ว่าเราอยากได้มุมนี้ ส่วนมุมอื่น เป็นของแถมครับ (บางทีของแถมมันดันมีค่ากว่า ของที่อยากได้อีก ฮา)

รูปแรกโอเคอยู่ครับ

หนุ่มน้อยผู้มาพร้อมดอกเข้าพรรษา อย่างที่บอกใน FB ครับ สีมันเพี้ยนๆนิดหน่อย ถ้าแก้ดีๆ ดูดีทีเดียวเชียว มุมดีมากครับ

บุญญากาศ รูปนี้ผมว่าสวยนะครับ บรรยากาศมาเต็ม แต่ฟ้ามันเหลืองๆ กับสายไฟอัน รกรุงรัง บางที ลอง crop ดูน่าจะดีขึ้น

ไว้มีโอกาส รวมตัวกันใหม่นะครับ จะรีบกลับกันไปไหน เจ้าถิ่นไม่ได้เลี้ยงข้าวเลย   

มัน quote ไม่เป็น 5555+

ขอบคุณสำหรับ คำชมครับ พี่บิ๊ก พี่นุ พี่โบโบ้

ขอบคุณพี่อ้อมแอ้มและพี่หมี สำหรับคำแนะนำครับผม

ขอบคุณทุกๆท่านเลยนะครับที่เข้ามาแนะนำให้อ่ะครับ

พี่อ๊อด ขอบคุณแรงกระตุ้นจากพี่ ที่ทำให้ผมได้ลองทำในสิ่งที่ไม่กล้า และไม่เคยลองทำครับ พี่เป็นแรงใจให้ผมมากเลยครับ

คุณ Bik_Goldberg <= ขอบคุณมากครับ สำหรับคำแนะนำ

คุณแม่มด <= จริงด้วยครับ มุมมองการถ่ายธรรมดามากๆ พยายามจะเข้าใกล้ idols คนบรรดาใจ มากกว่านี้ครับ จะได้เห็นมุมมองที่แปลกใหม่กว่านี้ครับ

คุณ kandb <= ขอบคุณมากครับ แต่มุมมองผมออกแนว งงๆ กะตัวเอง 55+

พี่พัน <= ใช่ครับ ผมได้ประสบการณ์เยอะเลยครับ ที่สำคัญผมได้ทั้ง มิตร และ ภาพ ด้วยครับ อยากให้พี่ๆน้องๆ ได้มีโอกาสแจมกันบ่อยๆครับ ผมจะได้มีเกียวเวลต่อ 55+

มาร์ท <= ขอบคุณสำหรับคำว่า "พี่โจ้ ไม่มีไวด์เหรอ" ตอนนั้นผมถือเทเลถ่ายเจาะอยู่เลย ว่าแล้วไม่ได้ภาพ รีบเปลี่ยน ณ บัดนาว แถมผมไม่ได้ศึกษาหาข้อมุลก่อนไปลุยงานจริง ขาดไปหลายๆ จังหวะที่ควรจะมีเลยครับ - -"

2013-7-31 09:14

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-31 10:02 โดย puripatk

มาแล้วครับ ได้ว่างงานยาวๆให้มีสมาธิดูภาพสักที

ภาพของมาร์ท
ใส คม โปรเสสได้ดีครับในชุดนี้

- ใบเปิดของมาร์ทนี่ดูไปเกือบจะ 3D กันเลยทีเดียวนะครับ

- ใบนี้โดดเด่น โดนใจมากๆ

- ใบอื่นๆชมไปได้เรื่อยๆครับ ไม่มีสะดุด

- มาสะดุดที่ใบนี้ยังดูขวดไม่เยอะนะครับ  ตอนดูครั้งแรกยังไปคิดว่าแกขายน้ำดื่มครับ ภาพแนวตั้งมันพ้นขอบจอ เลื่อนลงมาถึงเก็ต แฮร่

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-31 10:22 โดย puripatk

ภาพนายฮ้อย

จากชุดนี้ ความโดดเด่นในหลายๆภาพคือการเล่าเรื่องในภาพ
ทำได้ดีน่าประทับใจครับ  มุมสร้างสรรค์ โฟร์กราวน์ด แบ็กกราวนด์ส่งเสริมกันดีเหลือเกิน
จัดว่าถ่ายภาพเชิงประกอบได้ยอดเยี่ยมของบ้านบั๊กที่น้องๆสามารถเรียนรู้และนำไปเป็นตัวอย่างได้ครับ

ผมชอบที่สุดในชุดเป็นใบนี้ครับ  ผมว่าถ่ายคนเยอะๆมันยากนะ แต่ใบนี้สวยงาม
มีกิจกรรมที่เด่นชัด แบ็กกราวนด์แสดงให้เห็นถึงบรรยากาศของงานได้ดีจริงๆ

ใบอื่นๆก็ชอบมากครับ ภาพสไตล์นายฮ้อยดูได้ไม่เบื่อ สนุก และเม้นท์ยาก ฮาาาาาาา  เพราะความที่เป็นภาพเชิงประกอบนี่เอง

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-31 10:00 โดย puripatk

ภาพโจ้ peezaar

- ใบเปิด มุมแบบนี้หลายคนมองข้ามไปนะครับ เรียบง่าย ดูดีครับ
- ดอกเข้าพรรษา  ภาพนี้น่าสนใจ ดูดี ติดขัดเรื่องโปรเสสที่ดูจะหนักมือไปครับ

หลายใบเก็บภาพแนวตั้งมา ภาพดูแน่นเกินไป
รู้สึกอึดอัดในหลายๆใบครับ แต่สำหรับใบที่ถ่ายเจาะบุคคลก็เหมาะสม และดูดีทีเดียวครับ

และใบนี้แนวตั้งที่แสดงถึงบรรยากาศของผู้คนมากมายยาวไปตลอดทางก็ไม่เคอะเขินครับ

งานแบบนี้ได้ค่าประสบการณ์เยอะครับ โจ้ได้อะไรดีๆติดตัวแน่นอนครับ สู้ๆครับ

ขอบคุณพ่อหมี ,คุณบีและ คุณเขตน์ มากครับสำหรับคอมเม้นท์

วิเคราะห์ ตนเอง

เคยคุยกับพ่อหมีครั้งหนึ่งเหมือนกันครับ เรื่องความงามทัศนศิลป์  เราถ่ายภาพต้องเอาเข้ามาให้ได้ ถึงแม้ว่าจะเป็นงานแนวสารคดีก็ตาม  บางที่ผมก็คิดมากเหมือนกันครับเวลาไปถ่ายภาพ
อย่างงานนี้ งานตักบาตรดอกไม้ต้องมีดอกไม้ ต้องมีคนทำดอกไม้ ต้องมีแม่ค้าขายดอกไม้ ต้องมีคนกำลังใส่บาตร ต้องมีคนล้างเท้าพระ คือ....ต้องมีให้ครบ....แต่ลืมมองความงามแง่ความเป็นศิลปะเข้าไปครับ

.
.
.

อีกอย่าง...ภาพไม่เด็ดขาด....คือคะแนนเต็มสิบ....ได้มาไม่เต็ม มีตกมีขาด จะบอกว่าดีเยี่ยมก็ไม่ใช่ ไม่ดีก็ไม่น่าจะใช่อีก แนวเรียบๆกลาง อย่างที่คุณเขตน์บอกครับ เม้นท์ยากจริงๆ
อย่างเช่นภาพนี่ ภาพที่พ่อหมีบอก ถ้าเห็นภาพคนแก่กำลังถือดอกเข้าพรรษาชัดๆ จะเยี่ยมมาก

และอีกหลายๆภาพ คือมันไม่ได้เต็ม.....

น้องมาร์ท

น้องมาร์ท มือดีแห่งเมืองพระบาท ผมถ่ายภาพเมืองสระบุรีมาก็มาก ไม่เคยเจอกันเลย มาเจอมาร์ทก็ตอนที่น้องเขา PM มาสอบถามเรื่องถ่ายภาพศาลพระกาฬลพบุรี
น้องมาร์ทมือหนึ่งเรื่องแลนส์ มีผลงานในบ้านหมูก็เยอะและติดอันดับกระทู้ปักหมุดอยู่หลายๆชุด มาครั้งนี้เห็นมุมที่ยิ่งใหญ่ใครเห็นก็ต้องร้องว่า...โฮ้ว....
มุมของมาร์ทแนวองค์ประกอบตรงเป๊ะ ภาพยิ่งใหญ่ ความละเอียดและใสเคลียร์ของภาพเยี่ยม มาร์ททำได้เยี่ยวในแนวแลนส์และได้พิสูจน์แล้วว่าแนวไลฟ์ผ่านฉลุย
.
.
ภาพนี้ของมาร์ทโดนมากๆครับ

น้องโจ้

อย่างที่มาร์ทบอกไปครับว่าน้องโจ้พัฒนาได้เร็ว และเป็นคนที่กล้าลองทำ กล้าที่จะสอบถามเมื่อเจอสิ่งที่สงสัย เห็นได้จากภาพที่ให้วิเคราะห์ มีทั้งในบ้านบั๊กและที่เฟสบุ๊ค
ช่วงนี้อาจเป็นช่วงที่ค้นหามุมมองภาพอยู่ยังไม่เข้าที่เข้าทางมากนัก....แต่กระทู้นี้ผมว่าผ่านนะ เพราะผมเคยคุยกับโจ้ว่าชอบถ่ายภาพแนวไหน โจ้บอกว่าแนวภาพวิวมากว่าที่เป็นแนวผู้คน
งานตักบาตรเป็นแนวคนเยอะ แต่น้องโจ้ก็มีภาพมาให้ชมทั้งๆที่เป็นกระทู้แรก อีกทั้งภาพของโจ้ลงหลังจากมาร์ทและผม ความกดดันก็ยิ่งเพิ่มมาขึ้น แต่โจ้ก็ผ่านมาได้
.
.
ยังมีเรื่องคัดภาพที่โจ้ต้องดูอีกครั้ง
เข้าใจว่าเห็นภาพของมาร์ทกับผมแล้วภาพของโจ้ช้ำเลยไม่กล้าโพส ผมเห็นสวยๆเยอะตามที่น้องโจ้โพสในเฟสบุ๊ก  แต่ที่จริงควรจะคัดภาพที่เราชอบและเห็นว่าใช้ได้แล้วลงเพื่อได้เห็นข้อคิดเห็นจากเพื่อนๆสมาชิก
เราจะได้เปรียบเทียบสิ่งที่เราคิดกับมุมมองคนที่มองภาพเราเป็นอย่างไรครับ
.
.
ชุดนี้ผมชอบภาพนี้ของโจ้ครับ  มุมมองสวย อาจจะติเรื่องการทำสีเพราะสีของฟ้าออกแนวไม่จริงไปนิด แต่นั่นอยู่ที่เรื่องการ process สามารถทำใหม่ได้
แต่การการจะได้ภาพนี้ได้มันมีครั้งเดียว

และอีกภาพ กำลังจะถามโจ้อยู่พอดีว่า ทำไมไม่ลงภาพนี้

งานนี้ผมว่าเวลาน้อยไปนิดครับ ผมไปก็เกือบๆ 4 โมงเช้าแล้ว เที่ยงก็ต้องรีบกลับ การพูดคุยกับมาร์ทกับโจ้ยังไม่มากนัก
ได้คุยกับโจ้ก็นิดหน่อย ถ่ายไปถ่ายมามองหากันไม่เจอ  ส่วนน้องมาร์ทยิ่งไม่ได้พูดคุยเลยครับ แต่เห็นวิถีหามุมมองของมาร์ทแล้วบอกได้เลยว่าไม่เหมือนใคร

เดี๋ยวต้องหาทริปที่เจอกันนานๆแล้วละครับ

ต้องขอบคุณพี่อ๊อด (นายฮ้อย) ที่เป็นกำลังหลักที่ทำให้เกิดทริปนี้ครับ
ถ้ามีโอกาสได้ออกทริปอีก อย่าลืมชวนผมด้วยนะครับ
จะพยายามเตรียมตัว ให้มากกว่าครั้งนี้ครับ ครั้งนี้มันตื่นเต้นไปหน่อย
แถมไม่ได้ศึกษาข้อมูลต่างๆมาก่อนเลย ลุยดะ ไปหาเอาข้างหน้าซะอย่างงั้น ^^"

ส่วนเรื่องคัดภาพลงกระทู้ ผมยังดูไม่ค่อยเป็นอ่ะครับ
ก้อดูจากมาร์ทแล้วก้อของพี่อ๊อดดูเป็นหลัก มุมไหนซ้ำ หรือคล้ายๆกัน ผมพยายามเลี่ยงๆไปอ่ะครับ
คนที่มาดู จะได้ไม่รู้สึกว่าวนไปเวียนมา (ผมคิดไปเองรึป่าว ก้อไม่รู้นะครับ ^^")

ผมขอย้ำอีกครั้งเลยว่า "ดีใจ ที่ได้รู้บ้านหลังนี้ครับ"
2013-8-1 01:21

กลับไปยังรายบอร์ด