กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/9    หลวงพ่อปากแดง  

เสาร์ ที่ผ่านมา ผบ.อยากไปเดินตลาดโรงเกลือ เลยได้ไปเที่ยวนครนายกอีกรอบ แต่ผมไม่ได้เข้าตลาดโรงเกลือนะครับ
แยกกันเดินกับ ผบ. ผมเข้าวัดพราหมณี หรือที่ใครๆเรียกกันว่า  วัดหลวงพ่อปากแดง

2013-7-16 10:57

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/9    แม่ค้าปากแดง  

ครั้งที่แล้วไม่ได้เข้าวัด ครั้งนี้เลยถือโอกาสไปเยี่ยมชม งานนี้คนเต็มวัดเลย แต่ เอ....กว่าจะเดินถึงหลวงพ่อปากแดง ต้องเดินผ่านตลาดก่อนครับ

อุ่ย!...แม่ค้าปากแดง

2013-7-16 10:58

3/9    ผลไม้  

สินค้ามีทั้งของพื้นบ้าน และของที่ระลึก
ว่าแต่ผลไม้นี้ ใครเคยกินบ้างครับ

2013-7-16 10:59

4/9    ประตู  

หลังจากผ่านด่านดงแม่ค้าก็เข้าไปไหว้หลวงพ่อปากแดง แหมคนแน่นเลยครับ จะหยิบธูปเทียน ดอกไม้ ของถวายต้องต่อคิวกัน

2013-7-16 11:00

5/9    หลวงพ่อปากแดง

หลวงพ่อปากแดง เป็นพระพุทธรูปปางปางสมาธิ สร้างด้วยโลหะสัมฤทธิ์ ที่ปากเป็นสีแดง ก็ยังไม่ทราบภาพที่มาที่ไปเป็นอย่างไร
เห็นเขาบอกว่า ปู่ย่าตายายเกิดมาก็เห็นเป็นสีแดงแล้ว แต่ที่แน่นๆหลวงพ่อปากแดงเป็นพระพุทธรูปที่เป็นพี่น้องกับหลวงพ่อพระสุก
และหลวงพ่อพระใส ที่ประดิษฐานอยู่ที่ จ.หนองคาย หลวงพ่อปากแดงปัจจุบันนี้มีอายุ 100 กว่าปีแล้ว ที่เป็นที่เคารพนับถือกันอย่างกว้างขวาง ผู้คนมากลาบไหว้ไม่ขาดสาย

2013-7-16 11:01

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/9    น้ำแดง

การกราบไหว้สักการบูชา ประกอบด้วย กล้วยน้ำว้า 9 หวี หมากพลู 9 ชุด พวงมาลัย 9 พวง และน้ำแดง 1 ขวด  
เมื่อผู้คนเข้ามากราบไหว้เยอะ แน่นอนครับ การจัดระเบียบระบบก็ตามมา ทางวัดก็มีคนช่วยดูแลในส่วนนี้

โฮ้...น้ำแดงเยอะเต็มไปหมด

2013-7-16 11:03

7/9    อ่างน้ำมนต์

หลังกราบไหว้เสร็จสิ่งที่ไม่ลืมกันคือการพรมน้ำมนต์เพื่อเป็นสิริมงคล

2013-7-16 11:05

8/9    ก่อนออกจากวัด

แต่ที่ขาดไม่ได้ก่อนออกจากวัดน่าจะตรงนี้ครับ

2013-7-16 11:05

9/9    นางรอง

โอเค ครับคงเก็บภาพได้เท่านี้ ผมก็ไปรอผบ. หน้าโรงเกลือ หลังจากนั้นก็ไปหาอะไรกินกัน
สุดท้ายต้องตามใจลูกสาวพาไปเล่นน้ำที่น้ำตกนางรอง แหม มันเย็นจนเข้ากระดูกเลยครับ  แต่ลูกสาวผมไม่บ่นสักคำ เล่นจนปากเขียว ฮาๆๆ

ลาเท่านี้ครับ

2013-7-16 11:06

มาแว้ววว...

ผมว่า ทำได้ดีนะครับ ถึงแม้จะเล่น fotodiary แต่ก็ตั้งใจถ่ายมาจริงๆ  
แม้ภาพอาจซ้ำไปมาด้วยข้อจำกัด แต่ก็พยายามจัดวางภาพอย่างดี
ฉากหน้า / คน / ดูเป็นบุคลิกของนายฮ้อยไปแล้วครับ

keep walking
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันครับลูกอะไรเนี่ย

ว่าแต่เลขนั้นมัน 85 86 87 รึเปล่าครับ ออก 86 เต็มๆ

โอ้วแม่นนี่ครับ ฮา บรรยากาศดีครับ ภาพคมชัดดีจัง สวยทุกใบเลยครับ เยี่ยมครับ

ชิวๆ กับครอบครัวดีครับพี่ วันสบายๆ ภาพพี่คมดีจัง ^ ^
Hello

วัดนี้ขึ้นชื่อเรื่องให้เลข อิอิ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ชุดนี้ไปเพียงสั้นๆ ภาพเลยน้อยไปนิดครับ

2013-7-20 19:19

กลับไปยังรายบอร์ด