กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
เอามาให้พวก พี่ๆน้องๆ บ้านแมลงช่วยจัดหนักครับ

Before
2013-7-7 20:54

After
DSC_0423 (3)-2r.jpg
2013-7-7 20:54

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ใบAfterไฟล์ใสสีสวย ชอบมากครับ

ว๊าววว..สีสันสดใสขึ้นเยอะเลย
ทำยังไงบ้างคะ ..รบกวนช่วยแนะนำเทคนิคด้วยค่ะ >///<
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-7-7 22:45 โดย peezaar

2013-7-7 22:45

ได้ครับ แต่ไม่ค่อยมีหลักการนะครับ
เริ่มแรกใช้ LR มาปรับค่าต่างๆ ให้ตัวเจดีย์ต่างๆให้ดูสดใสขึ้น
แล้วก็ export ออกมา 1 ไฟล์
จากนั้น เอาไฟล์เดิมที่ปรับค้างไว้ มาปรับ WB ให้ไปทางฟ้าๆหน่อย
แล้วก็ export ออกมาอีก 1 ไฟล์

คราวนี้ก้อเปิด PS ครับ
นำทั้ง 2 ไฟล์มาซ้อนกัน แล้ว การ์เดียน โดยเน้นบริเวณท้องฟ้า
ต่อมา ก้อเอาแปรง บริเวณ ธรรมจักรไม่ให้ติดฟ้าครับ

แล้วก้อปรับ WB ใน PS อีกครั้ง
จบด้วย USM แล้วก้อโพสครับ

ปล. งงตรงไหน โพสมานะครับ เด๋วจะพยายามอธิบายอีกครั้งครับ ^^

ขอบคุณค๊าบ ^^
♥~[เกลียดในสิ่งที่ฉันเป็น ยังดีกว่ารักในสิ่งที่ฉันไม่ได้เป็น] ~♥

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ภาพแรกก็สวยนะ แสงหยอดตรงเจดีย์ ฟ้าหม่นๆแบบนี้ดูขลังดีนะครับ
ผมอยากลองเพิ่ม contrast กับ clarity แล้วบรัชให้ตัวกงล้อ?? เสมา สว่างขึ้นอีก
น่าจะสวยแบบขลังๆนะครับ

เยี่ยมเลยครับ โจ้

ผมว่าต้องเป็น step by step ที่ห้องเทคนิคหน้ากล้อง และ ตกแต่งภาพ ครับ

เพราะผมก็มีปัญหาถ่ายฟ้ามาอย่างนี้ละ มีวิธีไหนที่พอจะดึงฟ้าให้เป็นสีฟ้าอย่างนี้ครับ

ถ่ายมาที่ไรโยนทิ้งทุกทีเลย

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แจ่มเลยครับ

ได้ครับ พี่นายฮ้อย แต่คงต้องขอเวลาหน่อยนะครับ
เพราะผมอธิบายไม่ค่อยเก่ง แถมปรับแบบไม่ค่อยมีหลักมีการเท่าไหร่
กัวคนอ่านจะ งง แล้วเค้าจะมาเขกกะโหลกผมอ่ะ ว่าอธิบายไม่รู้เรื่อง 555+

กลับไปยังรายบอร์ด