กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

16/25    รีบเร่ง

ด้วยความร่วมแรงร่วมใจกันของช่างบั้งไฟ ไม่กี่นาทีต่อมาบั้งไฟก็ถูกยึดติดกับฐานอย่างแน่นหนา ที่รีบเร่งเวลานั้นก็เพราะว่ารูชนวนกำลังได้ที่แล้ว
ถ้าช้ากว่านี้รูชนวนจะแห้งเมื่อจุดทำให้ไฟทำให้ไหม้ในส่วนที่ไม่ใช่หัวบั้งไฟจะเกิดการระเบิดขึ้นได้หรือที่เรียกกันว่า บั้งไฟแตก

2013-6-14 10:14

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

17/25    ธงแดง

ที่ฐานจุดบั้งไฟเจ้าหน้าที่จะส่งสัญญาณบอกไปยังกองอำนวยการว่าพร้อมหรือไม่
ถ้าธงแดงบอกว่ายังไม่พร้อมจุดบั้งไฟ ถ้าธงเขียวคือพร้อมจุดให้เตรียมจับเวลาได้

2013-6-14 10:15

18/25    ยิง

ยังไม่ได้ทันตั้งตัว ธงเขียวก็สะบัด บั้งไฟก็ถูกจุดชนวนทะยานขึ้นสู่ท้องฟ้า พร้อมกับสายตาทุกดวงที่อยู่ทั่วสารทิศหลังจากเฝ้ารอมานานนับชั่วโมง

2013-6-14 10:17

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-6-29 10:53 โดย naihoi

19/25    จับเวลา

คณะกรรมการที่อยู่ตามจุดต่างก็ได้เริ่มจับเวลานับจากบั้งไฟพุ่งขึ้นสู่ท้องฟ้าจนร่วงลงมาสู่พื้นดิน

2013-6-14 10:19

20/25    ลับฟ้า

วันนี้โชคดีหน่อยที่ไม่มีเมฆมากไม่งั้นเป็นอุปสรรคต่อการจับเวลาบั้งไฟเป็นแน่ เพราะถ้าเข้ากลีบเมฆเมื่อไหร่จะมองไม่เห็นว่าบั้งไฟอยู่ที่ได
แต่ที่ผมดูแต่ละบั้งก็เห็นเขาจับเวลากันได้ทุกครั้ง อาจจะเพราะว่ามีคณะกรรมการจับเวลาอยู่หลายคน
แต่ละคนก็มีผู้ช่วยอีกเช่นกันจะขานหรือบอกตำแหน่งของบั้งไฟอยู่ไม่ขาดระยะ ถ้าอีกที่หนึ่งมองไม่เห็นอีกที่หนึ่งเห็นก็จะช่วยกันไม่ให้พลาดได้

2013-6-14 10:21

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

21/25    บั้งไฟแสน

จากบั้งไฟบั้งหนึ่งสู่อีกบั้งไฟหนึ่ง แต่ละบั้งทยอยกันขึ้นฐานจุด ช้าบั้งเร็วบ้างตามแต่ความพร้อมของแต่ช่างบั้งไฟ  
โดยเฉลี่ยหรือสถิติที่ทำได้ บั้งไฟแสนจะอยู่บนฟ้าได้นานประมาณ 200 วินาทีกว่าๆ ส่วนคำบั้งไฟแสนเขานับที่ปริมาณดินประสิวที่ใช้
ถ้าประมาฯ 120 กิโลกรัมก็บั้งไฟแสน ประมาณ 500 โลก็บั้งไฟล้าน แต่บั้งไฟหมื่นที่มีดินประสิวแค่  12 กิโลกลับอยู่บนท้องฟ้าได้นานกว่าบั้งไฟที่มีปริมาณดินประสิวเยอะนะ
เพราะลำบั้งไฟเล็กขึ้นได้สูง ร่วงช้าเพราะเบา ลอยไปตามลมได้ง่าย  เห็นช่างบั้งไฟบอกว่าถ้าเอาหัวดิ่งลงก็จะได้เวลาน้อย
แต่ถ้าหมดไฟแล้วหัวท้ายบาลานซ์กันก็จะลงแบบขวางต้านลมได้ดีหรือไม่ก็ลอยตามลมไปเลย เวลาอยู่บนฟ้าก็จะนาน

2013-6-14 10:23

22/25    ผลการแข่งขัน

บอกตรง…นายฮ้อยทนอากาศร้อนได้ไม่มากครับ อยู่ที่ฐานจุดและเดินรอบๆแทบจะไหม้เป็นตอตะโก
ผมอยู่ได้ไม่ถึงบ่าย 3 ก็กลับได้นอนหมดแรงแล้วครับ ผลการแข่งขันแต่ละประเภทเป็นอย่างไรไม่ทราบเลยครับ

2013-6-14 10:24

23/25    ไม่แตก

แต่ที่สังเกตได้ปีนี้ไม่มีบั้งไฟไหนระเบิดเลย หรือว่าเซียนบั้งไฟได้พัฒนาการทำบั้งไฟมาถึงชั้นควบคุมได้แล้ว
การจุดบั้งไฟก็ไม่โบราณอย่างที่ผมเห็นตอนเด็กๆเลย เขาใช้แบตเตอร์รี่จุดกันแล้วครับทุกวันนี้ ไม่จุดชนวนด้วยกระดาษห่อดินดำอีกแล้ว
จุดแล้วจุดอีกก็ไม่ติดสักกะที คงจำกันได้นะครับว่าเมื่อวานผมลุยฝนกับขบวนแห่บั้งไฟกับกล้องติดเลนส์ตัวเก่ง
แต่ก็ใช่ว่าลุยแบบหนักนะครับ มีเสื้อกันฝนพยายามหลบไม่ให้กล้องเปียกน้ำ แต่ก็คิดว่าปรอยๆนะ
จะสังเกตว่าที่ฐานจุดผมมีแต่ไวด์ หลังจากเก็บภาพกว้างๆก็เลยจะลองเอา Sigma ตัวเก่งมาส่องเสริมบ้าง
  …..จ้าก! แม่เจ้า โฟกัสไม่ได้เลย มันฝืดๆมองเข้าไปข้างในเหมือนมีคราบน้ำ  เลยคิดว่าโดนฝนเมื่อวานเป็นแน่ เลยจิตตกไปเยอะเลย

2013-6-14 10:26

24/25    บั้งสุดท้าย

ไม่ใช่บั้งสุดท้ายของงานนะครับ แต่เป็นบั้งไฟสุดท้ายที่ผมยังพอจะเก็บภาพได้ ก็ประมาณบ่าย 3 นี้ละ เพราะไม่รอจนหมดเป็นแน่ ทั้งร้อนและจิตตกที่เลนส์โฟกัสไม่ได้

2013-6-14 10:27

25/25    บุญบั้งไฟ _ศรีบุญเรือง ๒๕๕๖  

ครับ นับว่าการเดินทางมาร่วมบุญบั้งไฟศรีบุญเรืองของผมในครั้งนี้ครบทุกรสไม่ว่าดีใจและเสียใจ หรือทั้งร้อนและทั้งเย็น
ทั้งคุ้มค่าและน่าเสียดาย บุญบั้งไฟเป็นประเพณีที่สืบทอดกันมาช้านาน แม้จะปรับเปลี่ยนไปตามกาลเวลาแต่ก็ยังคงดำรงไว้ซึ่งจุดมุ่งหมายเดียว

ไว้เจอกันครั้งต่อไปครับ

สวัสดีครับ

2013-6-14 10:28

Excellent !

ได้บรรยกาศ มากครับ สวยครับ คงสนุกน่าดู

แจ่มมากครับ  ไม่ผิดหวัง  
ติงนิดเดียว คือ ส่วนของการรำวง เยอะมากไปนิดทำให้กระทู้ไม่กระชับ  
และน่าจะมี ระยะโคลสอัพ  ถ่ายเจาะๆเยออะกว่านี้อีกนิด
ซึ่งผมเข้าใจมากๆว่าเปลี่ยนเลนส์ยากครับ ฝุ่นเข้ากล้องอีก

โดยรวม ทำได้ดีครับ  ผมชอบเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

คุณภาพ ของภาพในอัลบั้มนี้ ผมว่าดีมากๆเลยครับ
ทั้งคุณภาพของไฟล์และ มุมมอง จังหวะ รวมถึงสปิริตของนายฮ้อยที่ถ่ายแม้ยามฝนตก
สวยงามและลงตัวมากๆครับ เป็นอีกอัลบั้มที่เป็นแรงบันดาลใจให้ผมเลยครับ ขอบคุณที่นำมาให้ชมกันนะครับ

สนุกดีครับ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นด้วย

กลับไปยังรายบอร์ด