กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
บอกพ่อหมีก่อนว่าผมบ่ได้เก็บหมัดเด็ดอะไรไว้นะ เรียงตามสถานที่ไปเรื่อยๆ ภาพที่ดูแน่นๆก็คิดอยู่เหมือนกันอย่างเช่นภาพ 7 กับ 10 ส่วนภาพหงส์ 15 นี่อยากได้ภาพตอนมีหยดน้ำออกจากปากเลยจัดภาพไม่ค่อยจะทัน ด้วยความเป็น M II จุดโฟกัสน้อยและแม่นแค่จุดกลาง อยากได้ภาพเลื่อนออกมาทางซ้ายอีกหน่อย

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

บอกพ่อหมีก่อนว่าผมบ่ได้เก็บหมัดเด็ดอะไรไว้นะ เรียง ...
manny โพสต์เมื่อ 2013-5-16 08:52

เรื่องจุดโฟกัสนี่  เข้าใจจริงๆ   
บ่อยครั้งผมก็จัดองค์ประกอบ ไม่ได้อย่างใจเช่นกันครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ตอบกลับ 30# manny

จากเท่าที่ดูรู้สึกว่าเดฟ ไม่รุนแรงเท่ากับภาพที่ 13 เลยนะครับ หากเป็นการถ่าย portrait เลนส์ตัวนี้อาจจะ ไม่เหมาะเท่า 50 f1.2 ใช่มั้ยครับ
chaiyaritta

24 1.4 ถ้าเปิด 1.4 นี่ก็บางพอควรแต่ตวไม่แรงเท่า 85 1.4 ครับ แบบจะดูมีน้ำมีเนื้อขึ้น เก็บบรรยากาศรอบๆได้ดี แต่จะได้ภาพที่เเปลกตากว่า 50 มม

กลับไปยังรายบอร์ด