กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่

1/10    ต้นยางใหญ่..ณ.วัดยาง ณ รังษี  

เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาเอารถไปตรวจเช็คระยะที่ศูนย์ลพบุรี เลยมีโอกาสไปเสาะแสวงหาภาพ ครั้งนี้ไปดูต้นยางใหญ่ที่มีอายุกว่า 300 ปี
ครั้งก่อนไปเข้าทางผิดเลยไปไม่ถูก คราวนี้ไปหาข้อมูลแล้วว่า อยู่ที่ วัดยาง ณ รังสี อยู่ตำบลตะลุง อำเภอเมือง ลพบุรี ใช้เส้นทางออกไปท่าวุ้ง

กว่าจะตรวจเช็คระยะเสร็จก็เกือบเที่ยง ผมใช้ GPS นำทางใส่แค่ วัดยาง ณ รังสี ลพบุรี โฮ้ว...มันบอกว่าเส้นนี้ละสั้นที่สุด จ๊าก....เข้าไปเส้นสายรอง
ผ่านหมู่บ้าน ลัดทุ่งนา จะถอยกลับก็ไม่ได้เพราะทางนี้ถ้ามีรถสวนมาคงหลบกันไม่ได้ มาโผล่ ก็ทางหลักก่อนเข้าวัดไม่แก่ 100 เมตร
แหมถนน 4 เลน GPS คงไม่ผิดครับ เพราะบอกว่าระยะทางใกล้สุด ไม่ได้บอกว่าทางที่สะดวกสุด ฮาๆๆ

ไปถึงวัด....ลูกสาวหลับ เลยไม่อยากปลุกเลยให้นอนในรถจอดไว้ใกล้ๆพอเดินมาดูบ่อยๆได้
เพราะลานวัดกว้างพอสมควร อีกอย่างต้นยางใหญ่ก็ไม่ไกลจากที่จอดรถนัก

2013-4-29 12:12

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

2/10    เด็กวัดยาง

บอกตรงๆ...มาตอนเที่ยงนี้มันร้อนและเงียบสงบจริงๆครับ ยังนึกอยู่ว่าถ้าโล่งๆ เงียบๆไม่มีผู้คนเลย
แล้วเราจะไปถ่ายอะไร ต้นยางใหญ่ แล้วมันใหญ่แค่ไหน เลยติดขาตั้งกล้องไปด้วย กะเอานายฮ้อยนี้ละเป็นนายแบบไหนๆก็มาด้วยกันแล้ว
แต่พอดีมีกลุ่มเด็กๆเดินขึ้นไปที่พิพิธภัณฑ์เรือเลยเดินตามเดี๋ยวมาเก็บต้นยางใหม่ แหมหาเรื่องหาคนจนได้

เด็กๆกลุ่มนี้ก็เป็นนักเรียนที่โรงเรียนวัดยางณรังสีที่อยู่ในวัดนั้นละครับ
พอดีปิดเทอมเลยมาเล่นภายในศาลาพิพิธภัณฑ์ ผมจึงได้โอกาสตีสนิทขอถ่ายภาพเข้าฉากด้วย

2013-4-29 12:17

3/10    ขอเดี่ยว

เด็กๆพอได้เข้ากล้องได้ก็ยิ้มสู้เลยครับ ไอ้เราก็ใจร้ายเกินให้น้องเขาแบบขอตั้งกล้องชะงั้น

คือเด็กเขาถามว่าเอาไว้ทำอะไร เลยตั้งกล้องให้ดู ดูเสร็จเลยให้ถือไว้ครับ เดี๋ยวจะเป็นการใช้แรงงานเด็ก ฮาๆๆ

2013-4-29 12:19

4/10    เวลาเที่ยง

วัดยาง ณ รังสี เห็นเขาบอกว่าเป็นวัดเก่าแก่ตั้งแต่สมัยละโว้โน้น ภายในวัดมีต้นยางใหญ่ยืนเด่นเป็นสง่าอยู่ริมแม่น้ำลพบุรี
อีกทั้งมีพิพิธภัณฑ์เรือพื้นบ้านที่อยู่บนศาลาการเปรียญหลังเก่าที่สร้างจำลองแบบมาจากภาพศาลาที่อยู่ด้านหลังธนบัตรใบละ  1 บาท ที่พิมพ์ในสมัยรัชกาลที่ 8
โอ้วเก่าน่าดู ... วันนี้ฟ้ามีแดดเปรี้ยง เที่ยงตรงทำมุมย้อนแสงกับกล้องภาพออกจะมืด เลยดันชดเชยแสงไปทางบวกกะไม่เก็บฟ้าแล้วละ

2013-4-29 12:22

5/10    พิพิธภัณฑ์เรือพื้นบ้าน

ภายในพิพิธภัณฑ์ มีเรือพื้นบ้านตั้งอยู่บนขาตั้งบนศาลาที่ปูด้วยไม้ขัดเงาสวยงามและสะอาดสะอ้านถอดรองเท้าเดินได้อย่างไม่กลัวเปื้อน
ผมเห็นเรือเยอะมาก ส่วนรายละเอียดแต่ละลำไม่ได้เจาะๆมาครับ มัวแต่คุยกับเด็กๆมากไป

2013-4-29 12:23

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

6/10    แม่ย่านาง

อย่างที่บอกไปครับที่วัดยางนี้เงียบมาก ถ่ายภาพต้นยางใหญ่เฉยๆ ไม่มีเรื่องราวอะไรวันนี้คงไม่ได้ภาพกลับไปแน่
จึงชวนเด็กๆออกไปถ่ายภาพที่ต้นยางใหญ่ เด็กๆเขาก็คงถูกสอนมาดีครับ จะไปยืนหรือนั่งต้นยางก็ต้องขอแม่ย่านางก่อน
เราเลยต้องทำตาม เด็กๆก็สนุกกับการถ่ายภาพไม่ว่าจะมุมนั้นมุมนี้ เขาจัดแจงท่ากันเองหมด แต่อาจจะยืนแข็งๆบ้างไม่ว่ากันครับ

2013-4-29 12:25

7/10    หนูจัดเอง

ผมจอดรถไว้ไม่ไกลและเดินไปดูลูกสาวนอนในรถอยู่บ่อยๆ หลังจากใช้ขาตั้งกล้องแล้วถ่ายภาพหมู่แล้วจึงเดินไปดูที่รถ
ก่อนไปก็บอกให้เด็กๆว่าถ่ายภาพอย่างไร กลับมาดูเด็กๆเล่นกล้องกันใหญ่เลย ภาพนี้หนูจัดเอง คร้าๆๆๆ

2013-4-29 12:25

8/10    หาขนมกิน

หลังจากถ่ายกันครบทุกคน ผมเลยชวนไปหาน้ำดื่มกัน เพราะร้อนมาก ไม่ไกลครับ เป็นร้านค้าภาพในโรงเรียนนี้ละ
ได้น้ำคนละแก้ว กับขนมคนละห่อ

2013-4-29 12:26

9/10    ไม่ชอบ

ส่วนเด็กคนนี้ นั่งอยู่ร้านค้านั้นละครับ

ไม่ชอบเอาเสียเลยเรื่องถ่ายภาพในร่มที่มีแดดจัดด้านนอกนะ  มันทำให้หน้าดำเสียมิติไปเยอะ

2013-4-29 12:29

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-29 12:32 โดย naihoi

10/10    ต้นยางใหญ่..ณ. วัดยาง ณ รังษี  

เอาเป็นว่าหมดเท่านี้ครับ รู้สึกทุกวันนี้หาภาพยากขึ้นทุกที่ครับ

เรื่องต้นยางใหญ่นี้ก็หามุมไม่ได้ด้วยสิ เอาแบบเดิมๆอัดด้วยเลนส์ไวด์ไปก่อน ลาเพียงเท่านี้ครับ

2013-4-29 12:30

มุมมองของเลนส์วายส์ ก็ยังน่ามองอยู่ดีละครับพี่นายฮ้อย ถ่ายภาพคมชัดได้บรรยากาศแบบพาเที่ยวเลย... เด็ก ๆ น่ารักดีนะครับ ยิ่งเอากะเราด้วยแล้ว สบายเลย ครับพี่ ..แถมได้ขนมกินอีกต่างหาก อิอิ
Hello

ในแง่ภาพถ่าย เข้าใจสภาพแวดล้อมจริงๆครับ  
ผมคิดว่านายฮ้อยทำได้ดีที่สุด ภายใต้ข้อจำกัดแล้ว  ไม่ว่าจะเป็นเรื่องแสง หรือ ตัวแบบที่เป็นเด็กๆ
ภาพปิด + ภาพเปิด มีเทียบสเกลไว้ให้ด้วย  

ที่ชอบมากคือ คำบรรยาย

สารภาพว่า พอเห็นยาวปุ๊บ ตอนแรกผมแอบถอดใจ  แต่พอจะเม้นท์ไม่อ่าน ก็ไม่ได้

เมื่อคืนพออ่านไปเรื่อยๆ ก็มี อมยิ้มบ้าง หัวเราะ คนเดียวก็มี ผมว่านายฮ้อย ใส่สาระพอดีๆ ไม่น่าเบื่อ
จุดเด่น คือ ความ ใส ใส ของคำบรรยาย  ไม่ต้องสอดแทรกข้อคิด/ คติธรรม อะไรหนักๆ ลงไปมากมาย
เป็นจุดเด่นครับ  ทำให้ชวนอ่านตามได้หมด  

ทำได้ดีครับ ยอดไปเลย
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ผมชอบชุดนี้ตรงเด็กๆนี่ล่ะครับ สนุกสนาน สดใส แววตาไร้เดียงสา
ทุกครั้งที่ผมมีโอกาสได้ถ่ายภาพเด็กๆก็จะรู้สึกสนุกไปด้วยครับ

เด็ก ๆ น่ารักมากเลยครับ นายฮ้อย ภาพไวด์
อยากให้ความทรงจำที่ลางเลือน กลับมาชัดเจนอีกครั้งผ่านภาพที่ผมถ่าย

เด็กๆน่ารักดีครับ ดูเหมือนจะชอบถ่ายรูปกันมากนะเนี่ย

กลับไปยังรายบอร์ด