กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
กลางคืนไม่รู้จะถ่ายอะไร เลยไปฝึกซ้อมถ่าย night portrait เล่นที่ประตูลับแลครับ
แนะนำด้วยนะครับ เพราะไม่ค่อยถนัดกลางคืนเท่าไร ที่สำคัญ ละลายหลังไม่ได้เลย ^ ^
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

สายตา มองกลางคืนไม่ค่อยเต็มร้อยเท่าไร ชัดมั่งเบลอมั่งครับ
Hello

บางครั้งก็จับจังหวะไม่ได้ อาศัยฟังเสียงโฟกัส "ติ๊ด" ก็เลยกด .....
Hello

ถ่ายไปหลายภาพเหมือนกัน คัดมาเฉพาะ ที่พอดูได้ครับ นอกนั้นเสียหมด  ^ ^
Hello

ภาพสุดท้าย ดูมันแปลกๆ ไปป่าวครับ สีผิวนางแบบ ปรับไง ก็ไม่เข้า .... ยังไงแนะนำด้วยนะครับ ห่างไปนานมากเลย ต้องซ้อมกันใหม่อีก
ไว้คราวหน้าจะเป็นแนว ไลฟ์ กับ แลนด์ มามั่งละครับ ^ ^ ขอบคุณที่ติชมครับ
Hello

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ใบเปิดน่าชมครับ
พี่ว่าฉากหลังไม่ต้องละลายก็ได้ครับ น้าเอ๋แอ๊ด  
พอร์ทเทรทชัดลึกสวยๆ ก็มีมากเลยเดี๋ยวนี้

นางแบบส่วนตัวสวยน่ารักมากครับ  
แต่ติงน้าเอ๋แอ๊ด ที่เลือกฉากหลัง และ /เวลา ไม่โดนนิดนึงครับ

ฟันธงว่า หากเวลาใช่  ชุดหน้า ไม่ธรรมดาแน่ๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณมากครับพี่พัน ผมเดาว่า เวลาที่พี่พันคิด น่าจะเป็นเวลา ทไวไลท์ ใช่มั้ยครับพี่ เพราะจะได้ท้องฟ้าสีฟ้าๆ และทำให้ภาพดูสดใสขึ้นมาก ...ตอนนี้มันดำปี๋เลย อิอิ
Hello

มาตักตวงความรู้ด้วยคนคราวหน้าเอาผลงานมาให้ชมอีกนะครับ^^

ผมว่าถ่ายยากครับ แต่ก็เชื่อว่าคุณ aeh_ad จะต้องทำได้ครับ

ภาพที่ดูดีในชุดนี้คือภาพแรกและภาพสุดท้ายครับ เพราะได้สีสันจากประตูเมืองทำให้มีจุดเด่น ส่วนที่เหลือเข้าใจว่ามีแต่ไฟแฟลชภาพเลยออกมาในแนวมืดๆไปครับ

ผมชอบเลยที่ถ่ายคนกับสถานที่อย่างนี้แต่กลางคืนน่าจะยากนะ แต่ถ้าทำได้ผมว่าดูดีที่เดียว  

อีกอย่างผมในความคิดผมต้องไวด์มากกว่านี้เก็บประตูเมืองให้หมด พร้อมเส้นสายของไฟจากรถวิ่งผ่าน

แล้วให้นางแบบโดดเด่นที่ตรงกลางภาพเพื่องป้องกันการบิดเบี้ยวจากไวด์ นางแบบต้องนิ่งสุดๆอาจจะต้องลากซัตเตอร์นานเพราะอยากได้เส้นสายของไฟ

ผมก็อยากลองทำดูเหมือนกันครับ....ยังหานางแบบไม่ได้เลย

ผมจะรอชมภาพนะครับ

ขอบคุณมากครับพี่พัน ผมเดาว่า เวลาที่พี่พันคิด น่าจะ ...
aeh_ad โพสต์เมื่อ 2013-4-23 18:26

ทไวไลท์  ยังเป็น การเกลี่ยแสงดีกว่า / ความต่างแสงน้อยกว่าฟ้ามืด  

คือ ถ่ายง่ายกว่า + แถมภาพออกมายังดูดีกว่าครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

ขอบคุณมากครับพี่นายฮ้อย และพี่พันที่แนะนำสิ่งดีๆ แล้วจะพัฒนาตามแบบครับ...หวังว่าพี่คงยังไม่เบื่อพอทเทรดนะครับพี่ . เพราะ ไม่งั้นผมจะอดได้อุปกรณ์ใหม่ๆ 5555555 (ผบ.ก็คือ ผบ.) ^ ^
Hello

ตอบกลับ 11# aeh_ad
หากเป็นการถ่ายภาพกลางคืน ส่วนใหญ่ผมจะหลีกเรี่ยงการใช้เทเล โดยไปใช้ เลนส์ไวด์ เลนส์นอมอล  หรือ เลนส์ ฟิคแทนครับ
(ระยะ มม ที่ต่ำ กว่า) เนื่องจาก control speed shutter ไม่ได้ ครับ โดยส่วนใหญ่ที่ภาพไม่ค่อยคมอาจจะเนื่องจาก speed ไม่พอน่ะครับ
แต่ถ่ายกลางคืนน่ะยากนะครับ...คงแนะนำได้เพียงเท่านี้จริงๆ เนื่องจาก ไม่ค่อยถนัดครับ(ไม่ค่อยมีแบบให้ซ่อมมือเบย)
chaiyaritta

ครับคุณชัย ถ่ายกลางคืนยากจริง อุปสรรคเยอะ แต่มันน่าท้าทายดีนะครับ คราวหน้าต้องหาข้อมูลให้แน่นๆ ก่อนไปถ่ายครับ
Hello

กลับไปยังรายบอร์ด