กลับไปยังรายบอร์ด โพสต์ใหม่
ตอบกลับ 30# chaiyaritta

แอบดูดน้ำเล่นแน่เลย
2013-4-17 21:58
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

ตอบกลับ 31# chaiyaritta

อันที่จริงแล้วผมอยู่ฝั่งตรงข้ามกับ 3-4 คน ข้างหน้านี้ตลอด เกือบทุกภาพบริเวณนี้จะติดเค้าตลอด
ก็เลยเอามาเป็นแบบซะเลย
2013-4-17 21:58
chaiyaritta

ตอบกลับ 32# chaiyaritta

จริงๆแล้วตอนถ่ายภาพนี้...ทำไมกลับรู้สึกคุ้นๆ ฉากในเรื่องพระนเรศวรจังเลย
2013-4-17 22:00
chaiyaritta

ตอบกลับ 33# chaiyaritta
นาคเตรียมตัวกลับเข้าวัดแล้วครับ
2013-4-17 22:02
chaiyaritta

ตอบกลับ 34# chaiyaritta

ขอลาทุกท่านกันที่ภาพนี้ครับ...หากมีโอกาสปีหน้าคงจะได้ไปแก้มือกันใหม่
2013-4-17 22:02
chaiyaritta

ผลงานภาพและเนื้อหาทั้งหมดภายในเว็บไซท์เป็นลิขสิทธิ์ของผู้สร้างสรรค์ผลงานนั้นๆ หากชื่นชอบหรือต้องการนำไปเผยแพร่กรุณาแชร์ลิ้งค์กระทู้ไปนะคะ ขอบคุณคะ ^_^

อุอุอุ อร่อยลูกตามากๆครับ อิ่มในอารมณ์ยิ่งกว่ากินบุฟเฟ่ต์ชาบูชิ2มื้อติดอีก - -'
เรื่องภาพหายห่วง เพราะมาเต็มทั้งคุณภาพไฟล์+มุมมอง+อารมณ์และบรรยากาศ
ไว้จะลองทำไฟล์เป็นขาวดำดูบ้าง เท่ห์มากๆครับ
นี่ถ้ามาเต็มวันภาพคงเยอะกว่านี้ อาจมากกว่านี้มากกว่า 1 เท่า
(เหมือนคุณบีครับ ถ้าคุณบีอยู่ช่วงเย็นภาพคงเยอะเข้าไปอีก)
ปีหน้าว่ากันใหม่ ขอให้ทุกอย่างเป็นใจกว่านี้ แล้วไปด้วยกันอีกนะครับ

ดูภาพไปอ่านไป สุดยอดมากเลยครับ คุณชัย ถ่ายได้เจ๋งมากเลยสกินโทน เข้ากันทุกภาพ ชอบมากครับ ว่างๆ สอน Process ขาวดำ แบบนี้มั่งนะครับ ( คันขาวคันที่ 3 นับจากสีส้ม) รถผมเองครับ ^ ^
Hello

เก็บบรรยากาศได้ดี  วางมุม/ องค์ประกอบดี   บอกเล่าเรื่องราวดีครับ

เรื่องของโทนขาว-ดำ  ผมมองว่าเป็นการนำมาใช้ได้ดี
หากเป็นหลายกระทู้คราวอื่นๆ  คงต้องติว่า โทนกระโดด  

แต่กระทู้นี้พอดี มีภาพ กว่า 30 ใบ
จึงเป็นหมือนการแก้เลี่ยน เวลาภาพใกล้เคียงกัน   
คงจะติงเพียง เรื่องขอบเกรียม มากไปนิดเดียวจริงๆ

การเก็บบรรยากาศ  มุมกว้างทำได้ดีเนียนตาดีจัง ถ่ายได้เป็นธรรมชาติ
ฉากลงน้ำ ทำได้ดีเป็นพิเศษครับ  ผมชอบมาก ดูแล้ว จบ...ฟินน

หากจะติง ก็คงเป็นเรื่องเดียวกับภาพขาวดำ คือ ลดความสว่างสิ่งรอบตัว เพื่อเน้นจุดเด่น มากไปนิดในหลายภาพ..  และบังคับสายตาคนดูนิดหนึ่ง  ผมอาจรู้สึกเรื่องนี้ไว(เกินไป)เป็นพิเศษ  ไม่ใช่เรื่องติใหญ่ๆ
เพราะงานลักษณะนี้   ผมชอบดูตามขอบภาพเห็นบรรยากาศด้วย  เลยอาจรู้สึกเรื่องนี้ไวหน่อยครับ...แต่คงต้องเคารพ ผู้ถ่ายต้องการนำเสนอเป็นหลัก

โดยรวม ทำได้ดียอดเยี่ยมไปอีกท่าน  

งานบวชรอบนี้ไม่ได้ติใครสักคน  ยอดเยี่ยมมากๆครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2013-4-18 11:27 โดย naihoi

คุณชัยมีงานดีๆมาให้ชมตามเคยครับ

ชุดนี้ยอมรับว่าชอบภาพนี้ครับ ถึงแม้อาจจะไม่เข้ากับพีธีการบวชก็ตามเพราะมีแต่ช้างไม่เห็นพ่อนาค และ bg ยังเป็นตากล้อง น่าจะเป็นคนในพีธีบวช แต่ภาพนี้ก็สวยงามครับ

อีกภาพหนึ่งที่ชอบเป็นภาพนี้ครับ  เพราะตัดสิ่งรบกวนเสริมจุดเด่นได้เป็นอย่างดี เข้ากับงานแห่ช้างบวชนาค

แต่ถ้าจะดูความยิ่งใหญ่สมกับชื่องานน่าจะเป็นภาพนี้ครับ

ส่วนภาพบางภาพที่การเน้นจุดสนใจไม่เด่นนักอาจจะต้องคัดออกบ้าง หรือ ต้องหามุมมองที่เล่าเรื่องให้เพิ่มขึ้นในการ capture ภาพ อย่างเช่นภาพ 3 เข้าใจว่าจุดเด่นคือ ช้าง
แต่น่าจะเพิ่มสุดรอง หรือจุดเสริมขึ้นมาภาพในภาพ และอีกหลายๆภาพที่เป็นเดียวๆอย่างภาพที่ 3 ครับ

โดยรวมผมว่าทำได้ดีครับ มีภาพเด็ดๆมาให้เห็นถือว่าคุณชัยก้าวกระโดดไปอีกขั้นแล้วครับ

แหม่ มีเทเลช่วงช้างลงน้ำดีอย่างนี้เอง  ผมว่าเป็นภาพที่แข็งแกร่งมาก
และเยี่ยมมากครับ ซึ่งผมลองค้นๆงานนี้ย้อนหลังดู ผมว่าภาพ chaiyaritt โดดเด่นมาก
ไม่เป็นรองใคร  คือไม่ได้ซูมเจาะจนบรรยากาศหายไป แต่ยังคงได้บรรยากาศรอบๆรวมๆมาด้วย

เยี่ยมมากครับ

ถึงจะออกตัว เรื่องการบรรยาย แต่หลายๆครั้ง คำบรรยายน่าอ่านครับ

รอบนี้ ทำได้ดีมาก- ดีมากครับ
ความคิดเห็นของผมเป็นเพียงเป็นกระจกหนึ่งด้านเดียวเท่านั้น...มันอาจจะไม่ถูกต้องทุกเรื่องเสมอไปครับ

iam555man     
ปีหน้าไปด้วยกันอีกครับ.....ไม่แน่ปีหน้าอาจจะเปลี่ยนอุปกรณ์ใหม่ไปแล้วก็ได้นะครับ

aeh_ad
ขอบคุณครับ ....ยินดีครับ  ไว้มีโอกาสคงจะได้เจอกันแลกเปลี่ยนข้อมูลกันครับ

naihoi
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ และ ให้กำลังใจในทุกๆ กระทู้เลยครับ ...แม้แต่ที่บ้านหมูก็ยังตามไปให้กำลังใจ แต่ช่วงนี้ไม่ได้ไปโพสที่ไหนเลยครับ เวลาไม่ค่อยจะมีเลย

puripatk
ขอบคุณสำหรับคอมเม้นท์ ครับ
ลองเปลี่ยนเป็นเทเลดูบ้างนะครับ.... ลองหัดถ่ายหลายๆระยะดูครับ เราอาจจะชอบระยะประมาณนี้ก็ได้นะ

sumphano
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำดีๆ มาตลอดครับ  สำหรับถ่ายงานแบบนี้จริงๆแล้วครั้งแรกๆ ไปไม่เป็นเลยครับ
หลังจากได้ออกบ่อยๆ ก็จะเริ่มชิน และเริ่มรู้ว่าเมื่อไหร่ควรใช้ช่วงเลนส์ไหน และควรจะเตรียมเลนส์อะไรไปบ้าง....แต่ที่สำคัญ ควรเตรียมกระเป๋ากล้องแบบไหนไป หากเป็นงานที่ต้องเดินแบบนี้ รู้ตัวเลยครับว่าต้องคาดเอวเท่านั้น บทเรียนที่ผ่านมามันบอกเราได้จริงๆ
chaiyaritta

อลังการทั้งสี ทั้งเรื่องราว....ชอบหลายใบ แต่ช้างข้ามน้ำขาวดำ สวดยอดแล้ววววว

ตอบกลับ 43# cefiro

ขอบคุณมากครับพี่อู๊ด ...ผมยังมีความหวังนะครับว่าสักวันพี่จะได้ไปออกทริปกับน้องๆ แบบ เต็มวันกะเค้าบ้าง
chaiyaritta

คงยากล่ะครับ เอาเท่าที่ได้แล้วกัน 5555

กลับไปยังรายบอร์ด